Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aborijin na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio. Tukaletea makala pia mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutaanza kwa, kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, wakaaji wa Queensland wamehamasishwa wachukue chanjo zinazotolewa bure, jimbo hilo likitabiri msimu mbaya wa mafua ukiwa njiani. Vilevile vile moto wa vichaka katika eneo la Grampians jimboni Victoria wadhibitiwa baada ya siku 21 za kuwaka ya ya na kuteketeza hekta makumi ya maelfu ya hekta, na vilevile shirika zinazo toa damu ama zinazochangisha cha, damu zaomba watu waendelee kuchanga kwa haraka kwa sababu ya kupungua kwa viwango vya damu za kiba zinazotolewa kwa wanaohitaji msaada wa haraka. Kimataifa, waasi wa M23 kule DRC wa udhibiti mji wa kimkakati wa Masisi, wakati baadhi ya vijana waliotekwa nyara Kenya wachia uhuru na Martha Karua hatimaye apata leseni ya kumtetea besije kwenye mahakama ya kijeshi nchini Uganda. Katika michezo mbichi na mbivu zabainika katika mchezo wa kombe la Davis ambako ni Kyrgios anatarajia kurejea dimbani. Wakati huo timu ya kriketi ya Australia yajipa nafasi katika vitabu vya kumbukumbu katika mechi iliyochezwa dhidi ya India na Russell Crow akanusha ripoti kuwa huenda akauza hisa zake katika timu ya Rabitos. Kwa kwana mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari zinazoanza hivi punde. Idhaa Kiswahili ya SBS ikiwa na migodi migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari. Wakaji wa Queensland wamehamasishwa wachukue chanjo zinazotolewa bure, jimbo hilo likitabiri msimu mbaya wa mafua huko njiani. Serikali ya jimbo hilo imeongeza muda wa mradi wa utoaji wa chanjo bure, ambao unawaruhusu wakaaji wote wa Queensland wenye zaidi ya umri wa miezi sita kupokea chanjo ya mafua bure kati ya miezi ya Machi na Septemba. Australia ilirekodi asilimia 26 ya ongezeko ya mafua mwaka jana, ila na asilimia 32 tu ya umma ya Queensland iliyopokea chanjo hiyo. Afisa mkuu wa afya wa Queensland, Dr Heidi Carroll, amesisitiza umuhimu wa kuchukua chanjo ya mafua mwaka huu, akisema kwamba, nasema mafua ni moja ya ugonjwa like really, really ambao unaweza zuiwa kwa kupata chanjo, na wakati tuna muda huu na tuna magonjwa ambayo si magumu sana kwa watu wengi, inaweza ukahisi kwamba uko mgonjwa, lakini ongezeko za idadi za watu ambao wanalazwa hospitalini kwa sababu mafua na notisi tunazoendelea kupata zinaonyesha kwamba inabidi tuwe na uelewa kuhusu gharama za janga la maisha kwa watu vile vile, kwa hiyo tunataka watu wachukue chanjo hizi za mafua ambazo zinatolewa bure na pia zinatolewa kwa kila mtu anayezihitaji, alisistiza daktari Heidi Carroll. Na moto wa vichaka katika maeneo ya mbuga ya Grampians, mbuga kitaifa ya Grampians, hatimaye umedhibitiwa baada ya kuwaka kwa muda wa siku ishirini na moja. Onyo la kutazama na kuchukua hatua zinaendelea kusalia, ila wakazi wameanza kurejea katika nyumba zao na katika mali zao, lakini ikiwa ni kwa tahadhari kubwa sana. Moto ambao ukiwaka katika sehemu nyingi, ambao pia uliweza kulipuka na kusambaa kupitia mlipuko ya radi na miale ya moto vilevile, ambao ulianza katikati ya mwezi wa Disemba na joto, wimbi la joto la hivi karibuni lilifanya mazingira yawe changamoto kubwa sana kwa wale ambao walikuwa wanafanya juhudi za kuweza kudhibiti. Hata hivyo uwepo up, wa hewa ya kibaridi pamoja na mvua imeleta afueni kwa zimamoto katika siku za hivi karibuni, ambao waliweza kuongeza juhudi ya kuweza kupata udhibiti. Jana Januari tarehe saba ikiwa ni siku ya Jumatatu, na shirika linalosaidia kuchangisha damu nchini kwa maarufu Lifeblood limetoa ombi la haraka kwa watu waweze kuchangia damu tena, wakati idadi ya damu ambazo ziko katika akiba inaendelea kupungua na watu ambao wanaendelea kutoa damu wakiendelea kupungua, pamoja na kufuta e, zile ratiba ambazo walikuwa wamepanga za kuweza kuchangia. Wiki iliyopita, shirika la Lifeblood limesema la kwamba utoaji wa damu takriban elfu tisa mia tano pamoja na plasma na watu ambao wanahitaji kupewa damu na kupitia madawa katika hospitali za Australia huwa zinatolewa kila siku, ikiwa ni kiwango hicho ambacho kinahitajika takriban kila siku. Na vilevile utoaji huo husaidia watu ambao ni wagonjwa wa saratani, watu ambao wanapata baadhi ya ajali barabarani, pamoja na wamama wapya ambao wamejifungua pamoja na watoto U, ambao wamezaliwa ambao pia huwa wanasaidiana pamoja na watu ambao kinga zao za mwili si ngumu sana wala hazina uwezo mkubwa sana ndio watu ambao wanafaidi kupitia michango hiyo ya damu, na ni zaidi ya watu elfu sita mia tano ambao waliweza kufuta ratiba za kuweza kuchangia damu wiki iliopita, hali ambayo imesababisha wito wa haraka kutolewa kwetu kujitokeza kuenda katika zahanati mbalimbali kote nchini Australia kuweza kuchangia damu ambazo zinasaidia kuokoa maisha. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wameuteka mji wa kimkakati wa mashariki karibu na mji mkuu wa mkoa wa Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni kwa mjibu wa wanasiasa wa ndani. Serikali ya Kongo na Umoja wa Mataifa wanailaumu nchi jirani ya Rwanda kwa kuliunga mkono kundi hilo la M3, lakini Rwanda imekuwa ikikanusha tuhuma hizo wakati wote. Na mapigano yamepanda moto katika wiki za hivi karibuni, na hadi sasa kundi la M3 linaodhibiti mji wa Masisi, ameelezea mbunge wa jimbo hilo Alexis Bahunga. Corneille Nanga kiongozi wa muungano wa AFC ana unaopinga serikali ya serika Kongo unajumuisha pia kundi la M23. Amesema vikosi vya waasi viliingia katikati ya mji wa Masisi tangu siku ya Jumamosi alasiri. Mkuu wa shirika la kimataifa linalofanya kazi katika mji wa Masisi Amesema wafanyakazi wa shirika hilo wameshindwa kuendelea na shughuli za kikazi kutokana na, na maeneo ya biashara kufungwa, ambapo imekuwa vigumu kupata au kufikisha bidhaa sehemu zinazohitajika. Mamlaka ya Kongo imesema kwamba inachukua hatua za kurejesha hali ya kawaida katika eneo hilo. Na tukielekea katika nchi jirani ya Uganda, baraza la wanasheria nchini humo hatimaye limetoa leseni ya muda kwa mwanasheria na mwanasiasa wa Kenya Martha Karua kumtetea mwanasiasa wa upinzani Daktari Kiza Besije katika mahakama ya jeshi. Hatua hiyo ni baada ya mashirika ya Kenya na Afrika Mashariki kuwasilisha malalamiko katika mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwezi Desemba mwaka jana, baraza hilo lilikataa kumpa leseni Martha Karua kwa msingi kwamba uhusika wake katika kesi hiyo ulikuwa na hila za kisiasa, kwa na kwamba asingekuwa na umuhimu mkubwa kwa sababu Daktari besije anao mawakili wengine. Pamoja na hayo, Dr Besije alishikilia kuwa mahakama hiyo haina mamlaka kukataa maamuzi yake ya kumfanya madhakarua kwa kiongozi wa jopo la mawakili wake 40. Hii ndio ilisababisha mkwamo kesi dhidi yake kuendelea na kuahirishwa kwa muda wa wiki mbili hadi hapo kesho tarehe saba ikiwa ni leo kwa masaa ya Uganda Januari mwaka huu. Daktari Besigye na mwenzake Shekh Obed Lotale wamebaki gerezani tangu walipofikishwa mahakamani na kusomewa mashtaka ya kufanya njama za kuvuruga usalama wa Uganda, pamoja na makosa ya kupatikana na bastola mbili katika hoteli moja mjini Nairobi. Wawili hao walikamatwa katika mazingira ambayo yametajwa kuwa ya utekaji nyara na kusafirishwa hadi mjini Kampala, Uganda na tukivuka mpaka tuelekea nchini Kenya ambako Bili Mwenyeri Mwangi, mwanafunzi wa chuo alitoweka uh, baada ya kutekwa nyara na wanaume wanne waliovalia barakoa katikati ya mji wa Embu Amepatikana akiwa hai, kulingana na familia yake. Mwangi ambaye ya alionekana kuwa mdhaifu, alifika nyumbani Jumatatu asubuhi na kupelekwa hospitalini kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. Kijana huyo mwenye umri wa miaka alitekwa na watu wasiojulikana hadi sasa, alipokuwa akisubiri kuhudumiwa katika kinyozi katika mji wa Embu Jumamosi Desemba ishirini na moja. Babake Gerald Karicha mnamo Januari mbili, aliambia mahakama kuu jijini Nairobi kwamba watekaji nyara wa Mwangi Mwangi walikuwa wanamfuata kwa siku kadhaa kabla ya kumchukua kwa nguvu. Gari la watekaji kar, Karicha alimwambia jaji Bahati mwamue lilikuwa ni double cabin. huku lililokuwa likimfuata likiwa aina ya Toyota Fielder na la gari nyeupe, namba ya usajili ikiwa ni KDG 527D na pamoja na bwana Mwangi, wengine kadhaa vijana ambao walikuwa wameteko nyara vilevile pia wameacha huru pamoja na mchora vibonzo maarufu ambaye anajulikana kama Kibetbull, ambaye naye ameachwa ameachwa huru, akisema kwamba aliachwa katika eneo la Vihiga na kutafuta nauli mida ya asubuhi, baada ya kuacha huko mida ya saa tisa za usiku. Na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine, tunaletea hayo kuhusiana na hisia za Wakenya kuhusu visa vya utekaji nyara katika makala haya baada ya taarifa hizi za habari. Wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami kwene Migerana. Tukikea katika masuala ya michezo, tuanzie katika mchezo wa NRL ambapo nyota wa Hollywood, nyota wa filamu Russell Crowe amekana uvumi kuwa anajiandaa kuuza hisa zake katika klabu ya mchezo wa raga Sydney Rabbitohs. Ripoti hizo zimejiri baada ya Bwana Crowe kusema kwamba angeuza asilimia 25 za hisa zake katika timu ya Rabbitohs ambayo ilinunuliwa pamoja na mshirika wake Peter Holmes A Court mnamo mwaka elfu mbili na sita kwa kitita cha dola milioni tatu. Kando na Bwana Crow, James Parker pamoja na Mike Cannon Brooks ndio wamiliki ambao pia ni wanachama pia wanaomiliki robo roborobo za klabu hiyo na sasa ni Rabbitohs ambayo ilimaliza katika nafasi ya kumi na sita katika msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na nne chini ya uongozi wa mwalimu Wayne Bennett, kurejea katika klabu hiyo mwaka huu. Nasema kwamba wa mashabiki wanatazamia kwamba wanaweza kabadilisha, uh, bahati ya timu hiyo baada ya kuwa katika hali mbaya katika msimu uliopita baada ya bwana Crow komahibwara ya mwalimu Benet kwamia katika timu ya Dolphins kule Queensland. Katika mchezo wa tenis, ni Kirios anajiandaa kurejea katika mchezo wa kombe la Davis ambayo itakuwa akiwakilisha timu ya Australia kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka mitano. Mchezaji huyo ambaye alikuwa katika fainali ya Wimbledon mwaka elfu mbili ishirini na mbili amesema kwamba anaendelea kuchukua na hatua ndogo ndogo kurejea katika mchezo ambao atakuwa ni wake wa kwanza mkubwa sana wa mchezo wa wazi wa Australia, ambapo anatarajia kuwa chini ya usukani wa nahodha Layton Hewitt ambayo watacheza mechi za kufuzu dhidi ya Sweden katika jiji la Stockholm mnamo Januari 31 na Februari mosi. Vilevile vile. Timu yake itahusika pamoja na wachezaji wengine ambao wanaungana na wachezaji kama Alex Dimino, Jordan Thompson na Tanasi Kokanakis ambao wote watapeperusha bendera ya Australia. cricket, Cummins, ame, uh, na katika mchezo wa cricket, Pat Cummins amezungumzia nafasi ambayo timu yake imechukua katika vitabu vya kumbukumbu ambapo wameweza kuonyesha umahiri wao kuweza kupata ushindi na kurejesha kombe la Boda Gavaskar katika taifa la Australia baada ya miaka kumi ya ukame ya kuonja vichapo katika mechi hizo, hii ikija baada ya kupata ushindi dhidi ya wahindi katika uga wa SCG. Timu hiyo ilikuwa inafuatilia, inakimbizia mikimbio mia sitini na mbili katika mechi hiyo ambapo Australia ilikuwa imepoteza wiket tatu kwa kumi na tisa tu katika mechi ambapo Bo Westa, Webster aliweza kumaliza katika nafasi bora ambapo alikuwa akicheza katika mechi yake ya kwanza ya timu ya taifa ya Australia, na ushindi huo umeweza kuwapa wachezaji kama Nathan Lyon nafasi ya kuzungumza na vyombo vya habari ambapo walisema kwamba, so anasema, nadhani kuna pengine watano kati yetu tu ambao tumeweza kuinua kombe hili ama kushika kombe hili the kwa hiyo kuweza kuwa katika uwanja huu wa ACG na hatimaye kuweza kuinua kombe hili mbele ya mashabiki wetu ni kitu cha fahari sana, Bwana Lyon alieleza shirika la habari la seven, machano 7 katika mechi hiyo ambapo timu ya Australia ilipata ushindi. Ushindi huo wa Jumapili umeonyesha kwamba timu ya Cummins itaendeleza sasa ushirikiano pamoja na kucheza mechi hizo dhidi ya India tangu mwaka elfu mbili na nane. Tukimalizia taarifa hizi tuangalia hali ilivyo katika maswala ya masoko ambapo dola moja ikiwa na thamani ya senti 62 za Marekani, wakati dola moja ikiwa na thamani ya faranga 1847 za Burundi na dola moja ikiwa na thamani ya faranga 1783 za Kongo. Hivyo hivyo dola moja ya Australia na thamani ya faranga 877 za Rwanda na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2334 za Uganda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi themanini na senti sabini na moja za Kenya na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1551 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini mjini Adelaide kwa sasa joto pale ni 27, kilele kitarajiwa kuwa 27. Wakati mjini Brisbane ni 27.8, kilele kitarajiwa kuwa 30. Tukielekea Canberra ni 19.5, kilele chake kitarajiwa kuwa 20, wakati Darwin ni 25, kilele chake kitarajiwa kuwa 33. Hobart 15.5 na kilele kitarajiwa kuwa 19, wakati Perth ni 31.2, itashuka tu kidogo na iwe 31 katika kilele chake. Mjini Melbourne ni 21.6 kwa sasa kile kitarajiwa kuwa 25. Sydney kwa sasa ni 198 na kilele chake kitarajiwa kuwa ni 24. Na, na kufikapo na mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.