Unasikiliza Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo jema popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiletea makala haya mubashara vilevile vile kwenye tovuti yetu anaani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Katika makala leo tunazungumzia mchezo wa cricket ambao una umaarufu mkubwa sana hapa nchini Australia na hata katika baadhi ya mataifa mengine duniani. Cricket ni mchezo maarufu sana Australia na kwa muda mrefu mchezo huo umekuwa sehemu ya utamaduni wa Australia haswa wakati wa miezi ya majira ya joto. Mchezo huo huleta pamoja familia na jumuiya wakati wa likizo. Katika makala haya ya Australia yafafanuliwa utajifunza masuala ya kimsingi ya mchezo huo na kuhusu mifumo yake tofauti kutoka mchezo wa kitamaduni unaochezwa kwa siku kadhaa hadi mifumo ya kisasa yenye kasi maarufu kwa jina la T20. Iwapo wewe tayari ni shabiki wa mchezo wa cricket au ni mgeni katika mchezo huo, tutakuongoza katika michuano maarufu ili uweze pata shauku pia na kushiriki katika msimu wa cricket nchini Australia. Cricket hutambuliwa kama mchezo wa kitaifa wa Australia katika msimu wa majira ya joto. Mchezo huo husimamiwa nchini na shirika la Cricket Australia. Inaaminiwa kuwa mchezo wenyewe una chimbuko la karne ya 16 nchini England. Si mshangao basi kuwa mchezo wa cricket ulianza historia yake nchini Australia katika mwanzo wa miaka elfu moja mia nane na kumbukumbu kumbu hizo zinasema mechi ya kwanza ilichezwa mjini Sydney mnamo mwaka elfu moja mia nane na nne. Tangu wakati huo Australia imetengeza historia ya tajiri ya mchezo wa cricket, ambapo nchi hii imezalisha wachezaji maarufu kama Elis Perry na Sir Donald Bradman ambayo hujulikana pia kama the Don na huenziwa kama mchezaji bora wa cricket wa muda wote. Kulewa mchezo huu vizuri sana inasaidia kuelewa mambo fulani ya msingi. Mchezo wa cricket huchezwa kati ya timu mbili, kila moja yazo ikiwa na wachezaji 11. Absa Hassan ni mchezaji wa kulipwa wa cricket anayechezea timu ya cricket ya chuo cha New South Wales. Amefafanua muundo wa msingi wa mechi ya cricket. Kuna upande wa wanaosubiri kushika mpira na kuna upande wa wanaosubiri kugonga mpira. Timu inayopokea mpira kupokewa na atakayeshinda uamuzi wa kuanza mechi. Kabla ya mechi kuanza, kawaida sarafu huwa inarushwa kuamua atakayeanza kupokea mpira. Timu inayoshinda uamuzi huo wa kurusha sarafu huamua kama watapokea mpira au wataugonga kwanza Kutegemea na hilo, wachezaji kumi na moja watakaopokea mpira huwa wanasambaa uwanjani kujipa nafasi ya kuwa katika nafasi bora ya kushika mpira. Timu ya watakaopiga mpira huwakilishwa na wachezaji wawili ambao huchukua nafasi zao pande mbili katikati ya uwanja. Kwa hiyo huwa wanachangia fursa za kupiga mpira kati yao. Kwa hiyo timu huchangia fursa ya kupiga na kupokea mpira kwa lengo la kuweza kufunga idadi kubwa ya mikimbio. Timu moja hucheza kwanza kuweka shabaha, kisha timu ya pili hujaribu kupitisha shabaha hiyo kwa kupata mikimbio mingi zaidi. Hii ina maana hakuna muda maalum ambao hutengwa ili mechi hiyo ichezwe, na kawaida mechi hizo huwa ndefu kuliko michezo mingine. Muda wa mechi unaweza tofautiana kati ya siku tatu hadi siku tano na mechi huchezwa kwa muda wa masaa sita kila siku. Mfumo wetu wa alama unategemea kukimbia. Kuna namna tatu ya kupata alama kupitia kukimbia. Mfumo wa kawaida ni kukimbia kutoka upande mmoja so, wa uwanja hadi upande on, wa pili. Hiyo inahesabiwa kama mkimbio mmoja. Ukikimbia mara kadhaa, inahesabiwa hivyo hivyo, na kwa hivyo kutegemea na wakati mchezaji aliye uwanjani anapokea mpira au wakati mpira utakapo omfikia na mchezaji huyo anaurejesha mpira kwa mlinzi, ila hauwezi kimbia zaidi ya mara nne kati ya wicket. Wakati timu inayogonga mpira hujaribu kupata mikimbio mingi iwezekanavyo, timu inayopokea mpira kazi yao ni kujaribu kuwatoa wachezaji hao wawili mchezoni. Bwana Hassan anaelezea jinsi mchezaji anayegonga mpira anaweza tolewa mchezoni There's ten ways to get out. Kuna namna kumi ya kutolewa mchezoni. Namna ya kawaida ni mpira kugonga mbao tatu zinazojulikana kwa Kiingereza kama wikets na stamps. Mpira ukigonga stamps, anayepiga mpira hutolewa mchezoni. Mpira ukigonga mguu wake wa mbele kabla ya wiket au mbele ya wiket, unakuwa pia umetolewa mchezoni. Ukipiga mpira na bado uko hewani na mchezaji wa upinzani au aushike kabla uguze sakafu unakuwa umetolewa mchezoni pia. Kama unakabiliana na mfurushaji mpira ambaye hatumii kasi sana, mlinzi anaruhusiwa kusimama kando ya stumps za anayegonga mpira. Kwa hiyo, katika hali hiyo, kama mgonga mpira anatoka karibu ya wicket na yuko nje ya sehemu yake ya kuchezea na mlinda wicket anapata mpira na kugonga kwenye wicket hiyo, basi mchezaji huyo anakuwa ametolewa pia. Kuna semi zingine zaidi za mchezo wa cricket ambazo utasikia mara nyingi unapotazama mchezo huo wa cricket. Semi hizo ni kama utoaji overs na innings. Mpira unaorushwa kuelekea kwa mchezaji anayejulikana kama bata hujulikana kama delivery. Delivery sita au balls hujulikana kama overs. Kuna seeli kuwa delivery sita halali katika ova moja. Kwa hiyo ova hiyo inapoisha, kuna mab... kubadilisha upande wa uwanja. Kwa hiyo ova inapokuwa ikirushwa, mrushaji hurusha mpira kutoka upande mmoja wa uwanja. Ova hiyo inapoisha, upande wa uwanja hubadilishwa, na mrushaji mwingine hufuata kutoka upande mwingine, na uwanja wa pia wanaogonga mpira hufanya hivyo vilevile vile. kwa hiyo kuwa wanaenda kutoka upande mmoja hadi mwingine. Hali hiyo huendelea hadi ova zote zinarushwa au hadi wachezaji wote kumi wa timu husika wanaondolewa. Timu moja inapomaliza zamu yake ya kupiga au kurusha mpira, hali hiyo hujulikana kama innings. Msimu wa majira ya joto nchini Australia ni wakati ambapo kuna michuano tofauti na mechi zinazochezwa kuanzia kwa mechi fupi za masaa matatu hadi mechi zinazodumu kwa siku tano. Test cricket ni mfumo mkongwe zaidi wa mchezo wa cricket na kawaida hujumuisha innings mbili. The Ashes ni moja ya mfumo wa mchezo wa cricket maarufu zaidi na huwaniwa kati ya Australia na England tangu mwaka elfu moja mia nane na themanini na mbili. Nchi mwenyeji wa mchezo huo hubadilishwa kila wakati na Australia hucheza mechi zake katika miji kadhaa mikuu kwa muda wa siku tano. Maher Rai ni mchezaji wa kriket wa kulipwa ambaye kwa sasa anachezea timu ya kriket ya Grenville. Ameelezea mfumo wa kitamaduni wa kriket akisema kwamba, uh, mfumo huu huchezwa kwa takriban siku tano. Timu zote mbili hupata fursa ya kupiga mpira mara mbili na timu zote mbili hupata fursa ya kurusha mpira mara mbili pia. Wachezaji huvaa sare nyeupe wakati wa mechi hiyo, na huwa tunatumia mpira wa ngozi nyekundu. Mechi za kimataifa za siku moja ambazo hujulikana kwa kifupi kama ODI ni mechi fupi. Jinsi jina lake linavyodokeza, kuna ova 50 tu kwa kila upande, tofauti na kucheza ova 90 katika mechi za test, ambayo ni sababu mechi hiyo inaweza isha katika siku moja. Australia mara nyingi hushindana na timu kutoka sehemu mbalimbali duniani. ODI, which ODI ina maana ya mchezo team wa kimataifa wa siku moja, huchezwa kati ya timu mbili za kimataifa, inajumuisha in over 50 na kawaida huchezwa kwa sare za rangi, kutegemea na timu zinazocheza kama mchezo huo bado unasikika. Ni kama unachukua muda mrefu sana. Tangu mwaka elfu mbili na tano kumekuwa na aina tofauti ya mchezo huo ambao umefupishwa unaojulikana kama T20I au T20 cricket. Katika aina hii ya cricket, kila timu hucheza mechi inayokuwa na ova ishirini. Ligi ya Big Bash, ambayo mara nyingi hujulikana kama BBL, ni mchezo wa wanaume nchini Australia wa kulipwa wa ligi ya T20 ambako timu kutoka miji tofauti ya Australia hushiriki. Wanawake pia wana ligi yao ya kulipwa ya T20 inayoitwa ligi ya wanawake ya Big Bash au WBBL. It's the most shortest format we have. Ni aina so fupi, fupi ya mchezo tunao unaoburudisha sana, na huwa ina ova ishirini. Tuna ligi nyingi tofauti zinazocheza mchezo huu. Mchezo wa cricket una matukio katika aina tofauti ya mifumo ambayo ni maarufu miongoni mwa mashabiki kutoka mfumo wa test cricket hadi T20 mchezo huo una ushindani wa kusisimua pamoja na mashindano ambayo ni maarufu katika muundo wa kitamaduni wa cricket. Mashindano ya testi ya dunia, WTC, yamepata umaarufu wa fainali yake mara nyingi na huchezwa katika uwanja maarufu wa cricket wa Lords nchini England. Sanjay Sharma ni balozi wa tamaduni nyingi wa mchezo wa cricket aliyeteuliwa na shirika la Cricket Australia. Yeye pia ni mwanzilishi wa shirika la Indian Australian Multicultural Sports Association almaarufu IAMSA, pamoja na Junior Cricket Club maarufu kwa ufupi kama YDCC. Huyu hapa na taarifa zaidi kuhusu michuano ya WTC. Teams play each other over two years and only the best to make it to the finals timu hushindana kwa muda wa miaka mbili na timu mbili bora tu ndizo hucheza katika fainali kwa mua bingwa wa dunia to to. Katika miaka hiyo mbili, timu kutoka nchi tofauti hushindana na kulingana na alama zinazopata, timu bora mbili hujipa fursa ya kucheza katika fainali hiyo. Kombe za dunia za cricket huchezwa katika miundo ya ODI na T20 na ni maarufu miongoni mwa mashabiki. Kombe la dunia la ODI huchezwa kila miaka minne wakati kombe la dunia la T20 huchezwa kila miaka mbili. Mmoja wache wa wachezaji wa kriket maarufu zaidi wa Australia, marehemu Shane Warne aliwahi sema kwamba historia ya kriket ina maana sana kwangu, historia na hasa wahusika. Na sasa umejifunza masuala ya kimsingi ya mchezo wa kriket, historia yake pamoja na baadhi ya watu maarufu wanaocheza mchezo huo nchini Australia. Tunatumai kwamba makala haya yamekupa uelewa kuhusu mchezo huo wa cricket ambao ni maarufu sana hapa nchini Australia, England, Afrika Kusini, Zimbabwe, nchini Kenya, Uganda na hata katika mataifa mengine ya Karibia. Kwa maelezo zaidi ya kuhusu makala haya na iwapo ungependa kuchangia makala na wenzako, tembelea tovuti yetu anoni ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu afnan Malik, na gode Migerano hii. Ni idhaa kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.