Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa saa na wa zamani, pia kuanzia leo na wa Aboriginal na Torres Strait Islander kutoka ardhi zote unaosikiza. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano katika studio za SBS Audio na mtandao neno neno ambao na ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tukiwa katika makala na matangazo ya kwanza ya mwaka huu 2025, tukitarajia kwamba sote tumevuka mwaka tukiwa salama na afya njema popote ulipo, karibu katika makala ya Kiswahili ya SBS na soko ambao zapata makala haya kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna ambao tumeandalia kwa leo ni pamoja na haya kuhusu huduma zinazotolewa na jumuia na umuhimu wa watu kuwa karibu ya viongozi ama jumuia zao, vile jamii inapoingiliana kuwasaidia Tumekuwa na watu wenye wamekuwa na mental issues, wamekuwa hospitalini, wamekuwa kwa mental hospital, tumekuwa tukiwatembelea na kuwajulia hali. Ujumbe yangu kwa hii mwaka ni kwa jamii yetu ya kikalingi ni kwamba let us normalize kujuliana hali, ujulie mwenzako hali, ujue ako vipi, na at least itakuwa imepunguza mambo mengi ambayo yanaendelea katika jamii. Kiongozi wa jumuia ya Wakalenjin wa jimbo la New South Wales, bwana Hezron Baranga po na ujumbe wake wa mwaka mpya, akiwa katika kongamano la vijana pamoja na wazazi ambao waliweza kufika, kutoa ushauri mmoja au mwingine kuhusu yale ambayo yanahitajika katika taifa hili la Australia. Na pamoja nayo, je, umuhimu namna nini kinachochea tena kuibuka kwa waharamia baharini kule Somalia? Kuibuka tena kwa vikundi vya kiharamia katika ufuo wa pwani wa Somali ni jambo ambalo limechangiwa pakubwa na hali ya kisiasa kwa ulimwengu kwa ujumla. George Msamali hapo, mchambuzi wa masuala ya kiusalama katika bara la Afrika, akifunguka hapo katika makala ambayo taletea muda usio mrefu. Lakini kwa sasa muktasari wa habari. Muktasari wa habari mchana wa leo. Kufanya huduma ya afya iwe kwa, ya nafuu zaidi itakuwa ni sehemu muhimu ya kampeni ya serikali ya Leba katika kampeni za uchaguzi mkuu ujao. Pamoja na hayo, kutakuwa na pia kuna onyo kuhusiana na sehemu kubwa ya Australia kuwa chini ya mazingira magumu sana ya hali ya hewa ambapo nyuzi joto zinatarajia kupita arobaini wiki hii na wiki ijayo vilevile vile pia na hapo kuna onyo kuhusiana na, na wikendi ambayo itakuwa hatari sana kwa watu ambao wanaishi katika jimbo la Victoria ambapo moto wa vichaka unatabiriwa. Sehemu nyingi barani Afrika, wagombea wa upinzani wazuiwa kuwania katika uchaguzi ujao nchini Burundi, wakati Rais Ruto akiri mapungufu ya vikosi vya usalama nchini humo katika hotuba yake ya kufungua mwaka na Tundu Lissu atoa wito kwa uchaguzi wa Chadema ufanyike kwa uwazi. Katika michezo, mbichi na mbivu za bainika katika viwanja mbalimbali mbali kote duniani. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS audio tukioletea makala haya mubashara kupitia tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa tuleke moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumewaandalia, tukianzia katika taarifa kuhusiana na swala zima la kufanya huduma ya afya ipatikane kwa bei nafuu. Itakuwa ni sehemu muhimu sana ama nguzo muhimu ya kampeni ya uchaguzi mkuu wa chama cha Leba, ambapo waziri wa afya wa shirikisho ametoa ahadi ya kuimarisha mfumo wa Medicare na pamoja na hatua zingine. Kabla ya kampeni kuanza rasmi, wapiga kura wanatarajiwa kuingia debeni mwezi Mei mwaka huu, ambapo kampeni zitakuwa zinafikia kilele chake. Waziri wa afya Mark Butler alikuwa katika jiji la Adelaide jana, ambako alijibu uvumi kuhusiana na ongezeko ya zile vile vishawishi vya bulk billing ambapo wateja ama wagonjwa wanalipa kupata huduma na anasema kwamba kutakuwa na huduma zingine za haraka ama zahanati zingine za huduma ya haraka zitakazotolewa pamoja na mabadiliko kwa huduma ya afya ya umma. Bwana Butler aliongeza kwamba hakuna tangazo lote ambalo litatolewa wala lipo tayari kwa sasa, lakini amewahakikishia Waaustralia kwamba serikali ya Leba inaendelea kutoa ahadi ya kuimarisha mfumo wa samani hiyo, si taarifa ya Bwana Butler, lakini kwake Bwana Butler alisema kwamba bila shaka, tuko mbele na tunataka, tunatarajia kutoa hili kuhakikisha kwamba mfumo wa bulk billing wa Amerika unaimarika na unakuwa sawa. Na vilevile ameongezea kuwa yuko tayari kuweza kuakisha kwamba wanatoa huduma zinazohitajika na pia kwamba kutakuwepo na mabadiliko mengine katika mfumo wa afya, na endelea kulenga kwamba madaktari wataongezwa katika mfumo huo na kuakisha kwamba wanashirikishwa ipaswavyo. Na lengo la bulk billing ni kwamba kutoa huduma ya haraka iwezekanavyo, pamoja na kurahisisha michakato mingine ya afya na kutokapotuliki katika hoja nzima ya sehemu nyingi za Australia zinakabiliwa kwa mazingira magumu katika siku zijazo, ambapo kutakuwa na wimbi la joto litakalopiga maeneo mengi ya Australia ambapo nyuzi joto zinatarajiwa kupita arobaini katika sehemu nyingi ya nchi. Mamlaka wa afya wamewahamasisha wakazi wa kwamba wasalie ndani na waendelee kufuatilia miongozo itakayotolewa ya kiafya. Joto hilo limetabiriwa katika miji kadhaa na majimbo kadhaa ya Australia ikijumuisha Tasmania, Victoria, New South Wales, kusini Australia na magharibi Australia vilevile, ambapo nyuzi joto zinatarajiwa kuwa kubwa zaidi na kuwasababisha hatari kubwa ya moto katika maeneo ya kusini magharibi mwa jimbo la magharibi Australia pamoja na sehemu za Victoria. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imeeleza kupitia Jonathan Howe, jinsi Australia inastahili kujiandaa kwa mazingira haya magumu katika msimu wa majira ya joto. Na kutoka hapa tutazame pia jimbo la Victoria ambapo hali inatarajiwa kuwa tete sana, ambapo wikendi hii imetarabiriwa kwamba kutakuwa na ongezeko la hatari ya moto vichaka hususan katika maeneo ya Wimmera mali na maeneo ya mali vilevile vile ambapo moto na moto watari pia unatarajiwa na umetabiriwa kuwa katika maeneo ambayo yatakuwa nameshawishiwa na wimbi la hewa eh, eh, eh, yenye joto kubwa sana. Sehemu kubwa za moto pia zitashuhudiwa, ambapo hekta elfu sabini na sita zimechoma katika maeneo ya Grampian na moto mwingine ambao si mkubwa sana ma mkali sana ulikuwa katika maeneo ya Mount Howard pamoja na Gadish ambao umeweza kudhibitika. David Harris kutoka CFA ambaye ni kamanda wa CFA kule amesema kwamba wikendi ijayo hali ya hewa inatarajia kwamba italeta upepo pamoja na miali ya jua pamoja na radi vilevile hali ambayo itaweza kasababisha na kuchochea moto kuwaka vilevile vile. Yeah, so this stage we've got, um, uh, extreme fire behavior forecast for the Wimera fire district, uh, anasema kwa sasa tuna hali mbaya ya moto ambayo imetabiriwa katika eneo la Wimera na siku, kwa siku ya Jumamosi, kwa hiyo kutakuwa na hatari kubwa sana ya moto katika maeneo ya mali Jumapili vilevile kwa hiyo yote hayo yatachochewa pamoja na tabia ya moto ambayo itakuwa ni hali juu ambayo itakuwa na pia na joto kubwa sana tukielekea ambapo utapata na badiliko kidogo la upepo. Kwa hiyo kutakuwa na mabadiliko ya hali ya hewa kupitia jioni ya Jumamosi na kuelekea Jumapili, ambapo kutakuwa pia na radi na mingurumo pamoja na miali ya moto vilevile. Kwa hiyo tutatarajia kuwa na hali ambapo kutakuwa na moto mbalimbali mbali tukaanza lakini wazima moto wako tayari na wako wamejiandaa ipasavyo kukabiliana na hali hizo. Kutoka hapo tutazame hali ilivyo katika masuala ya kimataifa, ambapo tutaanzia nchini Tanzania, ambapo zikiwa zimesalia chini ya wiki tatu kabla ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema mojawapo wa wagombea wa wenyekiti kwenye uchaguzi huo ametoa wito wa uwazi na ukweli, akiashiria hofu ya udanganyifu katika uchaguzi wa chama hicho. Tundulisu ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama hicho upande wa Tanzania bara alitumia hotuba ya kukaribisha mwaka elfu mbili ishirini na tano hapo juzi kutaka uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika Januari 21 uwe na uangalizi wa ndani na wa kimataifa. Lissu pia aliyesema hayo akiwa ni siku chache baada ya mwenyekiti wake Freeman Mbowe kutangaza nia ya kukitetea kiti chake, akidai kuwa ingawa alikuwa anatamani kuondoka, lakini minyukano iliyopo ndani ya chama imefanya kubakia. Uchaguzi mkuu wa mara hii wa CHADEMA unatarajiwa kuwa wa ushindani mkali, na tayari makundi yanayowaunga mkono wagombea hao wawili yameshajenga kambi zinazotupiana hutuma nzito, nzito. Katika kile wachambuzi wa mambo wanachohofia kuwa huenda ikakigawa chama hicho. Kutoka Tanzania, tuingie moja kwa moja nchini Burundi ambako wanasiasa wa vyama vya upinzani nchini humo wamezuiliwa na tume ya uchaguzi kushiriki kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka huu. Siku ya Jumanne, tume ya uchaguzi seni iliamua kuwa wagombea wa muungano wa vyama vinne vya Burundi wanaotambuliwa na Wizara ya Mambo ya Ndani watazuiwa kugombea kwa sababu za kukiuka sheria za uchaguzi, kwani wanachama wake watatu ni wa chama cha upinzani cha National Freedom Council kilichosimamishwa manaibu. Kwa mradhi wanaozungumziwa na, na Agato Grasa, Efrec Mutenzinka na Anatole Karorero kutoka chama cha CNL. Inadai wagombea walikuwa watatu tu kutoka mkoa mmoja kati ya watano ambao hawakujumuishwa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi huo. Kiongozi wa zamani wa wanamgambo Agato wa Grasa, aliyeondolewa kama kiongozi wa CNL mwezi Machi, amepinga uamuzi huo mahakamani, wachambuzi wa siasa nchini humo wakidai kwamba serikali inafanya kila jitihada kuhakikisha Grasa hawanii urais baada ya kumaliza wa pili nyuma ya rais Evariste Ndayishimiye katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini uliofanyika wakati huo. Na kutoka Burundi tuleke moja kwa moja nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Dr. William Samoei Arap Ruto Jumanne amekiri ukiukaji unaofanyiwa na vikosi vya usalama wa Kenya kufuatia maandamano dhidi ya wimbi la karibuni la tuhuma za utekaji ambalo limezua ghadhabu nchini humo. Vikosi vya usalama katika taifa hilo la Afrika Mashariki vimeshutumiwa kwa kuwashikilia watu kadhaa kinyume cha sheria katika maandamano yaliyoongozwa na vijana dhidi ya serikali mwezi Juni na najulai kukandamizwa uh, vikali Jumatatu polisi waliwashikilia kwa nguvu mamia ya waandamanaji na kutumia gesi ya kutoa machozi katika mikutano midogo ya amani ya kutaka kuachiliwa kwa wale ambao waliotoweka. wa waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano katika studio zetu za SBS audio tukuletea makala haya mubashara. Ote unakotusikizia ule ulemwenguni kwa sasa, tuleke moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukiangazia yale ambayo amejiri katika mchezo wa tenis, ambapo nyota wa mchezo huo Novak Djokovic anaendelea kutazama video za vijana ambao walikuwa wakicheza pamoja na mchezaji Andy Murray, ambapo anajiandaa kushiriki katika mchezo wa wazi wa Australia. Serbia huyo ambaye ni bingwa mtetezi anawania mechi yake ya mia moja ya ATP. Jokovich mwenye miaka 37 amesema kwamba anaendelea kujiandaa na kuimarisha uaniaji wake katika mchezo huo baada ya kumcharaza rinki hijika, hijikata kutoka Japan katika faina mechi ambayo itachezwa hii leo kule Brisbane. Na Jokovich amesema kwamba, ambaye alikuwa nambari moja zamani duniani, anasema kwamba ame kwa, licha kuwa nambari saba katika dunia kwa sasa kufuatia upasuaji wa goti lake anaendelea kuwa tayari kushiriki katika mchezo huo ambao utaanza rasmi tarehe 12 Januari katika viwanja vya Rod Laver na sehemu nyingine za jiji la Melbourne. Na katika soka Arsenal imeingia katika nafasi ya pili katika ligi kuu ya Uingereza baada ya kuicharaza Brentford magoli tatu kwa moja katika dabi ya London. Mwalimu Mikel Arteta alishuhudia timu yake ikifungwa goli katika dakika kumi na tatu lakini aliimarisha mipango yake na kuweza kurejesha kwa ukali kupitia wachezaji Merino, Gabriel Martinelli pamoja na Gabriel Jesus ambao walifunga magoli ya kuwasaidia ghana za kupata ushindi huo. Alipozungumza na waandishi wa habari alisema, kwamba ni ushindi mkubwa sana, ni timu nzuri sana Brentford na wana mwalimu mzuri sana, uh, na game mzuri sana na bila shaka patient, yambao, Lord, ni wachezaji ambao huwa ni mahiri sana wakicheza nyumbani, hasa ukiwa goli moja chini, inakuwa ni vigumu sana kuweza kuwadhibiti na kuweza kurejea na, na watakupata upumzi. Lakini licha ya mlima huo mrefu, timu yetu tuliweza kuonyesha ukamavu pamoja na ustahimilivu uh, na kuweza kujiweka katika nafasi nzuri sana. Ushindi huo sasa umesema onyesha kwamba Arsenal imeingia mbele ya timu ya Nottingham Forest katika nafasi ya pili kwa magoli ambao vilevile vile wote wanamkimbiza Liverpool ambao kwa sasa wanapigwa na baridi katika kilele cha ligi kuu ya Uingereza. Bingwa tetezi City bado hawaonekani katika nafasi hizo tatu bora. Ukiangazia hali ilivyo katika maswala ya fedha kwa sasa, katika masoko dola moja Australia na thamani ya senti 62 za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1838 za Burundi dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia saba sabini na tano za Congo, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga mia nane themanini na tano za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu mbili mia mbili themanini na tano za Uganda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi themanini za Kenya, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi elfu moja mia tano na kumi na mbili za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide nyuzo joto pale ni 29.6, kila ikitarajiwa kuwa 36, wakati Brisbane ni 26.2 kilele kinatarajiwa kuwa 29. Tukielekea Canberra ni 23 nukta tatu. Kilele kinatarajiwa kuwa 31. Darwin 32 nukta tatu wakati 35 zitawahusu katika kilele chake. Hobart ni 14 nukta tatu wakati kilele kinatarajiwa kuwa 23. Perth 21 nukta sita kilele kinatarajiwa 29 wakati Melbourne 21 nukta mbili na kilele kitarajiwa kwa 30. Kwa sasa nyuzi yetu pale ni 23 nukta tatu. Na kile kinatarajiwa kuwa ni ishirini na sita kufika pona mwisho, taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, na nakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.