Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili. Karibu tena ya katika makala ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi Migerano tukiendelea makala tunaandalia katika leo tarehe 3 ya Januari, makala kipindi cha kwanza cha mwaka elfu mbili ishirini na tano na yapo mengi tutaendelea, lakini tuanzie kule nyumbani barani Afrika kujua ni yapi ambayo yalijiri wikendi hii pamoja na yale ambayo yanakuja katika wiki ijayo. Mwandishi wetu Nyakundi, kama kawaida, ametuandalia haya maharamia wanaoshikilia meli ya uvuvi yanayomilikiwa na China katika pwani ya Somalia wameripotiwa kuitisha fidia ya dola milioni kumi na hivyo kuashiria ongezeko kubwa la changamoto za usalama Melio, wa baharini katika eneo hilo. Meli hiyo iliyokamatwa mwishoni mwa Novemba mwaka uliopita kwa sasa inazuiliwa katika wilaya ya Shafun huko Puntland pamoja na wafanyikazi wake kumi na nane. Tukio hili ni moja ya ishara za uharamia pwani mwa Somalia ulioibuka Novemba 2023, sambamba na, na shughuli za wanamgambo wa Houthi katika bahari ya Shamu. Kuibuka huku kunafuatia kipindi cha miaka minne ya utulivu katika eneo hilo. Visa vya hivi majuzi ni pamoja na kutekwa kwa miezi mitatu kwa meli ya MV Ruan ambayo iliokolewa kupitia kwa operesheni ya wanajeshi wana maji wa India na MV Abdullah ambayo iliachiliwa kufuatia malipo ya mdula, fidia ya dola milioni nne. Joji Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza anachofikiri kimechangia kuibuka tena kwa uharamia pwani mwa Somalia. Kuibuka tena kwa vikundi vya kiharamia katika ufuo wa pwani wa Somali, jambo ambalo limechangiwa pakubwa na hali ya kisiasa kwa ulimwengu kwa ujumla, ukiangazia hali ilivyo kule Urusi, uh, vita baina ya Urusi na Ukraine na hali kadhalika vita baina ya Israeli na Wapalestina, na tukuja barani Afrika mapinduzi ambayo amefanya katika sehemu ya Sahel kutunuliwa kwa Wafaransa kutoka katika mataifa hayo na kuwepo kwamba hawana ushirikiano wowote wa, wa kijeshi na haya mataifa ni jambo ambalo limeleta mwanya kwa vita dhidi ya uharamia katika uh, uh, Bahari ya Hindi haswa katika usuo, ufuo wa Somali. Manake, vita ambavyo vilipiganwa baina ya hawa maharamia na jamii ya kimataifa ni vita ambavyo viliunganisha mataifa ya ulimwengu hasa mataifa ya Europa ambapo tuliona wanajeshi kutoka katika mataifa kama vile Ufaransa, Uturiki, Ubelgiji, Ujerumani wote wakishirikiana kwa pamoja kuweza kupiga vita hawa maharamia. Lakini hali ilivyo sasa, hali ya kisiasa barani Afrika na hali kadhalika hali ya kisiasa kule Marekani na Europa kwa ujumla imelete uh, tofauti ambayo sasa ule ushirikiano ambao ulikuwa hapo awali, nafikiri haupo tena. Maanake sidhani kama Ufaransa sasa baada ya kutimuliwa kule Jibuti uh, kule Nijer ambapo wamekuwa na kambi zao, imekuwa ni kidogo, itakuwa wao hawatakuwa radhi tena kujumulishwa kwa uh, vikosi vya kimataifa kuweza kukabiliana na hawa waharamia uh, kule Somalia. Maanake uh, vita baina ya Ukraini na uh, Urusi umeleta mtawanyiko baina ya mataifa ya Uropa na hali kadhalika Marekani. Vita baina ya Waisraeli na Palestina pia umekuwako na mtafaruku ambao umeleta mgawanyiko baina ya mataifa ambayo hapo awali yalikuwa yanashirikiana kuweza kukabiliana na tatizo hili. Na hali kadhalika, kule ule mkono wa Umoja wa Kimataifa hivi sasa pia hauna nguvu tosha kuweza kuwaleta mataifa kwa pamoja ili kushughulika na hili tatizo la uh, maharamia katika ufuo wa Somali maanake hivi sasa mataifa yana changamoto nyingi ambazo ambayo yanakabiliana nayo, hasa ya kisiasa, ambayo nimezungumzia kutokana na vita ambavyo tumeshuhudia, na hali kadhalika tofauti ama kuibuka kwa viongozi tofauti barani Afrika, hasa viongozi wa kijeshi ambao hivi sasa hawana nia ya kushirikiana na mataifa ama ya jamii au wanajeshi wa kimataifa kuweza kukabiliana na hili tatizo ambalo linaathiri pakubwa usalama si Europa, si marekani bali barani afrika tukisalia nchini somalia kikosi kipya cha kulinda mani na kupambana na kundi la kigaidi la al-shababu. kinaanza kazi kuchukua nafasi ya kikosi cha mpito cha umoja wa afrika atmis kikosi kipya sasa kinafahamika kama usom ambacho kiliidhinishwa na baraza la usalama la umoja wa mataifa mbali na majukumu ya kulinda mani na kupambana na Al-Shabab. Kikosi hiki kipya kina kazi ya kusaidia kurejesha udhabiti nchini Somalia. Hiki ni kikosi cha tatu cha kulinda amani kutumwa nchini Somalia katika kipindi cha miaka kumi na saba kusaidia kupambana na ugaidi katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kikosi cha AUSOM kina wanajeshi elfu kumi na moja ambapo Ethiopia na Burundi hawashiriki, lakini pia haijafahamika vyama iwapo Kenya na Uganda imetuma wanajeshi wake lakini Misri ni nchi mpya iliyojiunga katika kikosi hicho. Rais wa DRC Felix Tshisekedi ametangaza msamaha kwa wafungwa mbalimbali, lakini haijafahamika iwapo wafungwa wa kisiasa na wa kutoka vyama vya upinzani kama Jean-Marc Kabundi, Jack Ndala na Seth Kikuni wapo kwenye orodha hiyo. Orodha ya wafungwa hao waliopata msamaha huo wa rais Tshisekedi haijafahamika, lakini ripoti za ndani zinasema tume maalum iliyoundwa kutekeleza hatua hiyo inatathmini ni wafungwa gani wanapaswa kuachiwa huru. Waziri wa masuala ya haki Constant Mutamba ameahidi kuwa mchakato huo utakuwa wazi na utakamilika baada ya mwezi mmoja. Wanaotarajiwa kuachiwa huru ni wale ambao wamehukumiwa jela chini ya miaka mitano, ambapo na kuachiwa huru. Huenda wafungwa wengine wakapunguziwa kifungo. Wale waliohukumiwa adhabu ya kifo, kifungo hicho kitapunguzwa kuwa hadi maisha jela. Na wale waliofungwa maisha kifungo chao kitapunguzwa hadi miaka ishirini jela. Hata hivyo, wale waliofungwa kwa sababu ya ubakaji, wizi wa fedha za umma na kutishia usalama wa taifa hawatanufaika na msamaha huo wa Rais Tshisekedi. Na wanasiasa wa vyama vya upinzani nchini Burundi wamezuiwa na tume ya uchaguzi kushiriki kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka huu. Siku ya Jumanne, tume ya uchaguzi seni iliamua kuwa wagombea wa muungano wa vyama vinne vya Burundi unaotambuliwa na Wizara ya Mambo ya Ndani watazuiwa kugombea kwa sababu ya kukiuka sheria za uchaguzi, kwani wanachama wake watatu ni wa chama cha upinzani cha National Freedom Council kilichosimamishwa. Manaibu wanaozungumziwa ni Agathon Ruasa, Efrais Mutenzika na Anatol Karorero kutoka chama cha CNL, inadai wagombea walikuwa watatu tu kutoka mkoa mmoja kati ya watano ambao hawakujumuishwa kwenye kinyang'anyiro hicho. Kiongozi wa zamani wa wanamgambo Agaton Ruasa aliyeondolewa kama kiongozi wa CNL mwezi Machi amepinga uamuzi huo mahakamani. Wachambuzi wa siasa nchini Burundi wanadai serikali inafanya kila jitihada kuhakikisha Ruasa hawani urais baada ya kumaliza wa pili nyuma ya Rais Evariste Ndayishimiye katika uchaguzi wa mwaka 2020. Haya anajiri kufuatia agizo la Disemba ambapo waombea binafsi wataruhusiwa kushiriki uchaguzi kwa kutokuwa mwanachama wa chama cha kisiasa kwa angalau mwaka mmoja. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, akitupasha lojiri kutoka bara la Afrika, hususan ukanda Afrika mashariki na kati tunakotoka. Mengi zaidi kuhusu alambe umesikia, bila shaka utazapata kwenye tovuti yetu, ambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.