Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Hujambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS Audio tukandeletea makala haya mubashara pia kwenye kurasa wetu wa Facebook na kwenye na mtandao wetu pamoja na kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Hapo mengi matumaendele, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. Taswira ya habari asubuhi ya leo. Kikundi cha magari cha NRMA kinaomba tume ya ushindani na watumiaji cha Australia akifanya uchunguzi kwa haraka kuhusiana na ongezeko la bei katika miji mikuu ya taifa. Na mwaka mpya utakuja na mabadiliko mengi kwa sera na malipo ya serikali kwa zaidi ya idadi ya Waaustralia milioni na zaidi ya nyumba nne ama familia nne katika familia tano zinalipa hela zaidi za kwa mbili za nishati kwa sababu ya kutofanya mabadiliko kwa wanayotoa na makampuni zinazotumia kuweza kufanya malipo yao. Na idadi ya watu 179 wathibitishwa kupoteza maisha kwa ajali ya ndege kule Korea Kaskazini Cass, kwa maadhi kusini, wakati mjumbe wa Egad yuko nchini Sudan anapanga ziara ya kutembelea taifa hilo. Na polisi wa Kenya yatawanya waandamanaji wanaopinga utekaji katika michezo bichi na mbingu za bainika katika ligi kuu ya Uingereza. Na hapa nchini Australia, mechi za kufunga mwaka zaandaliwa masaa machache yajayo. Kwa mengine mengi zaidi, jungana kwa taarifa kamili za habari. Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Na hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS audio asubuhi ya leo tarehe tele, 31 ya Disemba, ikiwa ni matangazo ya mwisho mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Makala yatakayofuata yatakuwa ni ya Ijumaa, ambapo itakuwa ni katika mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano tukiwa na matumani kwamba sote tutavuka tukiwa salama. Kikundi cha magari cha NRMA kinaomba tume ya ushindani na watumiaji ya Australia ifanye uchunguzi wa haraka kwa madhara mabaya ya mizunguko ya bei ya petroli katika miji mikubwa ya Australia. Uchambuzi wa mwaka 2024 ulipata kuwa mji wa Canberra ulikuwa na petroli ya bei ghali zaidi, wastani ikiwa zaidi ya dola dola moja na senti 96 kwa lita ya petroli katika mwaka huu. Hiyo ni takriban dola 426 zaidi ya mji wa Perth ambao ulikuwa na petroli ya bei nafuu zaidi. Miji ya Brisbane, Sydney, Melbourne ilikuwa ya pili, tatu na ya nne kuwa ghali zaidi licha ya kuwa soko kubwa lenye ushindani mkubwa zaidi. Msemaji wa shirika la NRMA Peter Hudi amesema kwamba bei za petroli zinaumiza familia na anasema NRMA inaiomba ACCC ifanye uchunguzi wa kina kwa mizunguko hii ya bei katika miji mikubwa mitatu. Wakati wako huko, wanastahili tazama bei pia katika mji mkuu wa taifa Canberra ambao daima huwa ghali zaidi. Hataki wa Australia walipe senti moja zaidi kwa petroli wanayohitaji, na hiyo inafanyika na haswa katika miji yetu mikubwa mitatu na hiyo lazima iishe. Mdhibiti wa mashindano ACCC ameongezea kuwa wito wa uchunguzi kwa madhara ya mizunguko ya bei ya petroli ni suala la serikali hata kama huwa inafuatilia bei za petroli kila siku. Na mwaka mpya utakuja na mabadiliko mengi kwa sera na malipo ya serikali kwa zaidi ya idadi ya Waaustralia milioni. Kuanzia Januari mosi, kutolipa wafanyakazi paswavi ama kulipa wafanyakazi mshahara mdogo kuliko wanaostahili kupokea itakuwa ni hatia rasmi, hatia jinai rasmi, wakati ustawi wa wanaopokea malipo hayo wataweza kuchunguzwa na kutafutilia hela ambazo zinaingia katika akaunti zao za benki malipo ya mtu mmoja ama malipo ya wale ambao wanapokea malipo ya, ya usaada kwa vijana na watoto wanaotegemea wazazi yataongezeka kwa dola thelathini na senti sitini pamoja na wale ambao wana wachumba ama wale ambao wana ndoa wataongezewa pia mshahara ambao utakuwa ni onyongeza dola ishirini na nne na senti thelathini msaada ama malipo kwa walezi na utaongezeka kwa dola tano na senti themanini hali ambayo italeta kiwango chao cha malipo kwa wiki mbili kuwa dola mia hamsini na tisa na senti thelathini wakati huo maswala ya vizuizi vya ustahiki wa malipo hayo wa serikali vitaondolewa vile vilevile kutokapotutazame kile ambacho kinajiri katika swala zima la nishati hususan ambapo takwimu zinaonyesha kwamba katika familia nne kati ya tano zinaenda zikuwa zinalipa hela chache kidogo za umeme kwa kuweza kufanya utafiti kuhusu malipo ambayo kampuni mbalimbali mbali zinatoza wateja wao. Idadi ya wale ambao wanafanya utafiti huo, kulingana na tume ya ushindani na wateja wa Australia imedokeza kuwa kuwa na ile adhabu ya kuwa mwaminifu kwa kampuni moja inafanya kwamba iwe vigumu zaidi kwa watu kuweza kusubiri kubadilisha kampuni ambazo wanatumia kwa malipo ya nishati ama bili za nishati ama umeme. Vile vile, nasema pia, mdhibiti pamoja kamishna wa tume hiyo, Anna Brakey, ameeleza shirika la habari la SBS kuwa kuna hatua ambazo watumiaji wanaweza kachukua kuokoa hela hususan kwa bili zao za nishati, kwamba ikiakisema kuna ujumbe you ambao mdhibiti so wa nishati ya Australia anahitaji wanaotoa nishati hiyo waweze kuweka kwenye bili yako, so bili hiyo really itakueleza ni kipi ambacho unaweza ukapata, ama ni mtoaji yupi ambaye unaweza ukapata dili nzuri zaidi really, ama malipo bora zaidi kwako. Kwa hiyo ukiona ujumbe huo, tupigie simu, tupigie simu na tueleze kuhusiana na yule ambaye amepigia simu, yule ambaye anatoa bili zako za umeme, ili uweze kujua zaidi kama unalipa hela nyingi zaidi ama unalipa kidogo na kama nilipa hela nyingi zaidi, basi fanya hima aweze kuhama uende kuwa mtoaji mwingine wa nishati, iwe ni umeme ama nishati vile vile, ili uweze ukatumia pia pengine namna kuweza kupata namna ya kupunguza matumizi yako kwa ajili ya kuakisha kwamba bili yako inakuwa ambayo inaeleweka na pia ya bei nafuu. Katika tafiti mpya ambayo imetolewa, wateja wameonyesha kwamba kumekuwa na kupungua katika soko ama utoaji katika soko wa zile ofa zinazotolewa na baadhi ya makampuni mbalimbali na kusema kwamba katika muda wa miaka mbili au zaidi ambayo watu wamepitia uzoefu kama huo, malipo wastan imekuwa ni asilimia kumi na sita nukta tisa au dola mia tatu kumi na saba zaidi ya wale ambao wana ofa mpya zaidi. Tukilekea katika taarifa za kimataifa, tuanzie kule Korea Kusini ambako serikali ya Korea Kusini imesema takriban watu mia sabini na tisa wamefariki kudunia baada ya ndege ya abiria kuungua Jumapili iliposerereka kwenye njia ya kurukia na kutua ndege ya kugonga uzio wa zege. Ripoti za awali zinaonyesha matairi ya ndege yalishindwa kutoka wakati ndege ya Jeju Air ilipokuwa ikitua katika uwanja wa ndege wa Muan, takriban kilomita 290 kusini mwa Seoul. Ndege hiyo iliyobeba watu 181 ilikuwa ikirejea kutoka Bangkok na ni moja ya maafa mabaya zaidi katika sekta ya anga ya Korea Kusini. Kati ya watu 179 waliokufa, 65 umetambuliwa, na limesema shirika la zimamoto la Korea Kusini. Watu wawili wote wakiwa ni wafanyakazi walitolewa nje ya mabaki ya ndege wakiwa hai. Picha za video zilizorushwa na runinga ya Korea Kusini zinaonyesha ndege hiyo aina ya Boing 737-800 ikipita kwa kasi katika njia baada ya kutua na kugonga kizuizi cha zege na kusababisha mlipuko mkubwa. Magari kadhaa ya zimamoto moto yalipelekwa eneo la tukio kujaribu kuzima moto huo. Na tukielekea katika taarifa zingine, barani Afrika, mjumbe wa IGAD nchini Sudan anapanga ziara ya kutembelea nchi hiyo. Haya yanajiri mwaka mmoja baada ya serikali ya Sudan kusitisha uhusiano na jumuiya hiyo ya kikanda na kusitisha wanachama wake. Mjumbe huo wa IGAD wa jumuiya ya Afrika uh, mashariki kwa ajili ya Sudan amesema Jumatatu kuwa anapanga ziara mwezi ujao katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita ambapo anajaribu kuwa mpatanishi. Haya yakielekea kule, Sudani imekuwa katika mgogoro uliosababishwa vifo tangu mwezi Aprili mwaka jana, ambapo kikosi cha wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF kinachoongozwa na Mohamed Hamdan Daglo maarufu kama Hemeti vinapigana na jeshi la Sudan linaloongozwa na, na Abdul Fatah Al Burhan Agad. Sambamba na Marekani na Saudi Arabia, mara kwa mara walijaribu kuwapatanisha kati ya majenerali hao wawili wanaohamisimiana, lakini bila mafanikio. Na kutoka Sudan tuleke moja kwa moja nchini Kenya, ambako polisi katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, imewafurusha kwa bomu ya machozi ya kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana jana Jumatatu tatu dhidi ya kile wanachosema kuongezeka kwa wimbi la utekaji nyara dhidi ya wakosoaji wa serikali ya William Ruto. Shirika la habari la Reuters limesema kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadam, ni kwamba makumi ya wa Wakenya wametekwa nyara katika miezi ya hivi karibuni, wengi wao wakiwa wanawalaumu polisi na idara za ujasusi kwa kuhusika na matukio hayo. Mamlaka za Kenya zimejitokeza na kujibu shutuma hizo, zikidai kuwa serikali haiungi mkono na wala haihusiki kwa namna yoyote juu mauaji ya kiholela pamoja na utekaji nyara. Baadhi ya makundi ya vijana waandamanaji walioandamana waliwandama katika mji wa Nairobi, huku wengine wakiwa wameweka kambi na kuimba nyimbo za kuipinga na kuikashifu serikali. Matukio hayo ni kulingana na picha zilizoonyeshwa kwenye shirika la utangazaji la NTV Citizen na KTN nchini humo Kenya. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tuangazia alivyo katika mambo ya michezo, ambapo katika tenis ni Kyrgios amerejea kwa kishindo katika mchezo kulipo tenis katika mchezo wa wachezaji wawili, ambapo walishirikiana na mkongwe mchezo huo Novak Djokovic katika michuano ya kimataifa ya Brisban ama Brisban international ukipenda akicheza katika mechi yake ya pili ya mchezo huo baada ya miaka mbili na nusu, Kyrgios na Jokovic waliwashinda Alexander Ela na Andres Mies katika seti zikiwa ni sita nne sita saba na ya mwisho ilikuwa ni kumi nane. Majeraha ya mkono na magoti yamemfanya Kyrgios akuinja mchezo huo kwa muda mrefu. Mchezaji huyo mwenye miaka 29 aliwaeleza waandishi wa habari kwamba You know, ikuwa uh, and, and uh, you know, you know, so natazama katika uwanja huu, mashabiki wazuri. Na jeraha hili limekuwa ni pigo kwangu na limekuwa ikisababisha matatizo mengi sana, and lakini najua kwamba kumekuwa kuna kuna na misimu mingi ya majira ya joto hapa Australia ambapo nimehisi kwamba napenda nishati hii na na furaha sana ya kurejea katika mchezo huu, na naahidi kwamba tutaendelea kufanya kila tunavyoweza kuisha kwamba hali hii inaendelea, ama kama itawezekana, basi tufanye bora vizuri zaidi. Kwa hivyo nina furaha sana kwamba bado ni ngali hai na kwamba naweza kuendelea kucheza mchezo huu. Kwa upande wake Djokovic, alisema kwamba alifurahia ushirikiano wake na Nikirios katika mchezo huo wachezaji wawili, akiongeza kwamba nasema as you know, <laughs> uh, it is, it is kulingana na mechi. Ni furaha sana kuweza kuwa na Nick akicheza, na kama alivyosema siku iliopita ni kwamba ni furaha kuweza kucheza naye, na kwa kweli ni furaha kuweza kucheza naye na na furaha kuchangia uwanja naye katika mechi yake ya kurudia. Kwa nimecheza mechi nyingi sana za wachezaji wawili katika maisha yangu, lakini sema kweli hasa katika miaka tano iliyopita. Kwa hiyo wakati niki anasema kwamba angependa kunifuatilia, imekuwa ni vizuri sana kuweza kuona akirejea katika ubora wake katika mbio za meli ama boti, ikipenda boti ya yani New South Wales, kwa jina ya Celestial v sabini imekuwa mshindi wa jumla wa mashindano ya Sydney kuelekea Hobart. Mashindano ya boti kutoka Sydney kuelekea Hobart, Celestial v sabini ndio mshindi huo. Mmiliki wa boti hiyo Sam Haines pamoja na wafanyakazi wenza katika boti hiyo waliopewa kombe Lamches, la mchezo la tataso jana katika viwanja kwa maradhi juzi, Jumapili tarehe ishirini na tisa ameshinda kwa ikiwa na umbali wa mashindano ikiwa ni mia sita na ishirini na nane ambapo ilikuwa ni katika siku moja masaa kumi na sita na dakika kumi pamoja na sekunde ishirini ndio ilipovuka mstari wa mwisho wa Sydney to Hobart ama Sydney kuelekea Hobart, Hobart. Na tukitazama matukio ambayo amejiri kutoka mechi za ligi kuu ya Uingereza za asubuhi ya leo timu ya Ipswich Town imewacharaza Chelsea mbili sufuri katika uwanja wao nyumbani ikileta msururu mwingine na, na sura mpya ambapo Ipswich Town ndio mara ya kwanza wameshinda mechi dhidi ya Chelsea katika ligi kuu ya Uingereza. Aston Villa na Brighton wametoka sare ya kufungana mbili mbili, wakati Manchester United wameonja kichapo kingine kutoka kwa Newcastle United ikiwa ni magoli mbili kwa sufuri na Brentford na Arsenal watacheza baadaye alfajiri ya Alhamis. Na tukitoka hapo tuelekee katika mashindano mengine yale ambayo yatajiri katika ligi kuu ya Australia, ambako mechi zitakazochezwa hii leo itakuwa ni kati ya Central Coast Mariners na Melbourne City FC, mechi hiyo ikianza saa moja usiku, ambayo ni mechi kitamaduni ambayo huchezwa uh, katika tarehe 31 ya kila mwaka kesho, ambayo itakuwa ni tarehe mosi Januari, itak, mida saa tisa itakuwa ni Auckland FC dhidi ya Melbourne Victory, kisha Western Sydney Wanderers watakichapa dhidi ya Macarthur mida saa kumi na mbili za jioni, na Melbourne City FC watakuwa dimbani dhidi ya Wellington Phoenix Ijumaa tarehe tatu Katika masoko tutazame kwanza, lakini kabla tuingie katika masoko, taarifa ni kwamba kutakuwa na historia katika mechi ya leo kati, kwa radhi, kesho mechi ya kesho, ambapo timu ya waamuzi wa wote wa kike watachukua mchezo, watasimamia mchezo ambao mchezo utakuwa ni jijini Sydney, ambapo itakuwa ni mechi kati ya Western Sydney Wanderers na Macarthur, na timu itakuwa ni timu ya Casey, Raybelt, Kate Jack Swits Emma Kotbeck Madi Alam Rebecca Dako na Joanna Charaktis wote wanawake wanasimamia mchezo huo wa ligi kuu ya Australia. Na katika masuala ya uchumi, dola moja Australia na thamani ya senti sitini na mbili za Marekani. Kwa dola moja Australia na thamani ya faranga 1837 za Burundi. Dola moja Australia na thamani ya faranga 1774 na senti 55 za Kongo. Dola moja sulika na thamani ya faranga 865 na senti 39 za Rwanda. Dola moja sulika na thamani ya shilingi 2282 na senti 13 za Uganda. kwa dola moja sulika na thamani ya shilingi themanini za Kenya na dola moja sulika na thamani ya shilingi 1524 na senti 84. Katika utabiri wa hali ya hewa mambo yako hivi mjini Adelaide ambapo ni 24.8. Kile kinatarajiwa kuwa thelathini wakati Brisbane ni 27.8. Kile kinatarajiwa kuwa 29 kule Canberra ni 24.6. Kile kinatarajiwa kuwa 29 wakati Darwin 29.4. Kile kinatarajiwa kuwa 34 Hobart ni 18.3. Kile kinatarajiwa kuwa 22 wakati Perth ni 23.5. Kile kinatarajiwa kuwa 36 tukilekea Melbourne ni 21.3. Kile kinatarajiwa kuwa 25 na mjini Sydney ni 27.3 Kilele chake kinatarajiwa kuwa 28 na kufika ne mosha. Taarifa za habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine. Mnakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.