Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodi Migerano katika, katika studio zetu za SBS Audio, na makala yaapata mtandaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Katika makala leo tuna wanandoa wawili ambao watajitambulisha na kutueleza mengi kidogo kuhusu ama, kwa mktasari kidogo, kujihusu, kisha tutazungumzia hoja ambalo wapata wengi wanaohamia nchini Australia: umekuja hapa kama mtaalam katika eneo fulani ambalo ulifanya miaka mingi ukimwaga jasho na hata damu kwa wengine, ukisoma ukifanya mitihani ukipanda shuka za maisha, umefanya hata kazi, lakini unafika hapa, kazi ambayo unapata ni tofauti na ile ambayo ulikuwa umejiandaa kufanya ukija ugaibuni. Je, changamoto hiyo wanaikabili vipi ama wanawafaa kuikabili vipi? na kuna afueni ama kuna afueni? Tutajua yote hayo mda usio mrefu. Pengine tuanze kujitambulisha. Hu jambo? Sijambo sana. Kwa jina nani? Kwa jina naitwa Cones na, na, na, na, jina, jina nani? Wangeshi. Cones Wangeshi. Na Bwana Levi Cones, karibuni katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunazungumzia swala zima la ujuzi na utaalam. Umekuja hapa kama daktari, umekuja hapa kama hata umekuja hapa kama rubani, lakini bahati mbaya kazi ambayo unapata ni tofauti kabisa na ile ambayo ulikuwa unatarajia, ilikuwa ni kazi ya ndoto zako wewe kama mtu ambaye ulikuwa na hizo shahada zako na kazi, hata una zaidi ya uzoefu hata miaka kumi katika kazi hiyo ama taaluma hiyo. Lakini unapata hapa kazi ni tofauti kabisa, kila unakobisha milango inafungwa. Unaanzaje ku, ku, kujiweka katika sehemu ambapo hautavurugwa kimawazo? Wakati nilikuja hapa kwanza, nilikuja hapa kama Marketing Executive. na nilitumia cv hiyo na miaka ambayo nilikuwa nimefanya kazi kwa kwa hiyo eneo hilo eneo la marketing ndio ilinisaidia kupata shule hapa kwa hivyo nilijua nikija nipatiane the same cv kwa wanaoajiri watu hapa inaweza kunisaidia nipate kazi kwa vile ilinisaidia kupata shule hapa na hata nikapata exemption ya unit kadhaa kutoka kwa masomo yangu, nikaambiwa si, si lazima nifanye undergrad, nikaenda direct kufanya masters. But wakati nilikuja hapa, wakati niliweka eh, the same CV kwa LinkedIn na sehemu ambazo watu wanapata kazi kama SEEK, in, eh, Jola na such platforms walikuwa na, wananiambia hapana, tunataka mtu ambaye ako na experience ya hapa sio ya kule Kenya ama Afrika Hmm. Sasa hapo nikakwaa kwa changamoto na ndipo nikaketi chini nikajiuliza, ni nini ingine yenye iko yenye ni rahisi kupata nisaid, yenye inaweza nisaidia nipate kazi ama angalau nitumbukize mguu mule ndani alafu nikiwa huko ndani nitawaelezea zaidi ama naweza kuwaonesha kwa vitendo. Hivi ndio vile nimefunzwa kule nyumbani, na tunafanya vile. Mnafanya hapa, ndivyo tunafanya nyumbani, kwa vile vitu vingi hapa ni vile tu tunafanya nyumbani. Ni vile tu hapa pengine teknolojia iko juu kiasi tu, na ukipatiwa a little bit of training unaweza kuingia kwa hiyo field. Sasa ilibidi zile kazi nilikuwa nafanya kule nikiwa marketing kama CSRs kufanya kazi na, na kuenda kwa facilities za za, za rehabilitation centers kupeana ma wheelchair kuinteract na wao, kujua vile hizo bidhaa zinatumika. e, pengine kama waka, nimefanya kazi na watoto wenye wanapitia through cancer, so hapa hizo ni kazi zenye wanadhamini sana kufanya kazi na watoto. nimeinteract na tulikuwa wakati mwingine tunaenda kupeleka eh, mazawadi za Krismasi kwa mji wa wazee, so nikainteract na watu wazee so, hizo vitu kama hizo zenye niliweka kwa CV, zile vitu ambazo nilifanya katika kazi yangu, hizo ndio zilinisaidia nipate at least footing ya kwanza ya kuingiza mguu kwa kazi mm. na kazi ya kwanza kufanya, kama kufanya kazi na, na wazee kwa vile waliona kumbe kule nyumbani pia nime interact na wazee na pia wakanipatia a bit of training, yenye ilinisaidia sasa kuweza kufanya kulingana na, na sheria za hapa kwa hivyo ningekaa pale tu niseme mimi nilikuwa marketing, mimi nimefanya marketing miaka kumi na mbili. Hii marketing ndio imenisaidia kupata kosi hapa mpaka leo, pengine singekuwa nimepata mahali. Lakini nikiwa mule ndani sasa wakaanza kujua ah, kumbe huyu anaweza kutusaidia na, ku, na kutuonyesha vile ya kufanya rostering, anaweza kutusaidia na kupanga events hapa lakini lazima kwanza watakuchukua kwanza, uingie kwanza, uingize mguu kwanza. Wa, wa, maybe wanataka waone, e, tabia zako ziko vipi, kama wewe ni mtu wa kuaminika, kama wewe ni mtu wa kutimiza ahadi, kama ukiambiwa uja saa saba unakuja una saa saba sio saa nane Wanaangalia vitu ndogondogo, vitu ndogo kama hizo hapa wanazichukulia kwa muhimu sana, ndio kwa upande wako yeah. kwa bwana Kupane, Livai, ni uzoefu ulikuwa hivyo hivyo ama wakati ulifika, matarajio ambayo ulikuja nayo na ndoto na ambazo ulikuja nazo za kazi na kuingia katika nguvu eh, kazi hapa, ni yale ambayo ulipata ama ilibidi ubadilishe kidogo ndoto? Uh, mimi nilikuwa na bahati kwa sababu mimi nikiwa kijana nilikuwa nimesomea Marekani mm. so nilikuwa najua yale ambayo yanaendelea upande wa nchi za ughaibuni, alafu pia nilikuwa pia na bahati ya pili kwamba mke wangu alikuwa hapa, so nilikuwa niko na information uh, ya kutosha kuhusu mambo ambayo ya vile yanaendelea. So tuseme mi nilikuja nikiwa Bajana tayari kimawazo mm. So sikuwa na matarajio yoyote ambayo haya ku, ambayo hayakuwa kufanikiwa, alafu nikaanza kuwa na ile stress yoyote ya, vile mambo inaenda, nilikuwa tu sawa kusema ukweli, kwa sababu ni nilikuwa nimesha kuwa nayo idea na na, lakini nadhani pengine niseme kwamba wanafunzi wengi wanapokuja wanakuja wakiwa na miaka ishirini kumi na tisa ishirini na moja ishirini na mbili hapo. Wengi wao wanakuja kama hatujawatayarisha na tuwaambii yale ukweli ambayo mambo yanafanyika yakiwa huku unapata visa unachangiwa pesa kama ni kuchangiwa pesa, ama unaorganaiziwa natafutiwa shule, unatumwa basi, kwaheri, enda ukafanikiwe kwa huko hmm. Alafu kuna wale pia kuzidisha na hayo, kuna wale familia zao pia imewaongezea, inatarajia kwamba washaambiwa baada ya mwezi moja mbili utajisimamia, lakini wajajua ni kazi gani utafanya. Wanajua tu kuna kazi huko na watu hujisimamia hmm kuna wengine hata familia ime, imeendelea mpaka wanasema mpaka utasomesha wengine huku. So unapata mtu ni m, akona miaka kidogo sana, amekuja na yale ambayo anabeba ni mengi sana na kuzidisha, lazima pia aende shule, lazima afanye uh, kazi zake za shule, lazima afanye ma assignments hizo, ma homework hizo, lazima apite eh? Alafu atafute hizi kazi na pia akitafuta kazi akuwe pia na na ile akuwe kwanza very careful kwamba asikiuke yale masharti amewekwa ya hmm? Na pia ni kijana ni mdogo pia, yeye kuende anataka kuendesha gari, anataka saa zingine pia aende kwa sherehe kidogo juu ni kijana pia hmm? Anataka pia aonekane na wengine, pengine apeleke mtu date, ama akule pahali pazuri ama aende ka holiday kidogo. Unaona, ni mambo mengi yanaendelea, ambayo watu wamewekewa wame juu ya, ya mtu ambaye ako na miaka uh, chache pengine pia niseme kitu ya tatu ni kwamba nilikuwa na tis, ile kitu ingine ilinisaidia ni kwamba mimi si, sio kijana so, kwa hivyo yale ambayo nimeshaona kwa maisha na yale ambayo nilikuwa natarajia, na siwezi sema ilikuwa tofauti sana na ile ilikuwa nafikiria hmm. Na pia inasaidia kiasi kukuwa na hiyo uh, maturity kidogo Mm. But tunatuma watoto wakiwa wachanga sana na nadhani shida zetu mingi sana zinafanyika kwa sababu hawana ile uh, hawajakuja kama wako tayari, mm. Na hiyo mambo inaweza leta mambo mengi ya kiakili wakati mtu amefika hapa, kama jiunga nasi tunazungumza, na na mm, kuhusiana na suala zima so la maisha hapa nchini Australia. Unapoanza maisha kuwa hapa, kazi ambazo unapata pengine si zile zilikuwa unatarajia, ama ukiingia hata hapo bado una changamoto zake nyingi ambazo unazipata vilevile vile. Kwa upande wako masomo ambayo ulifanya na yale ambayo unafanya kwa sasa kidogo kuna tofauti kidogo, lakini unapopata zile fursa ambazo unapata hapa zinatosheleza kutuliza ile pengine masikitiko ambao nilikuwa nayo kwamba nilifanya miaka hii yote shuleni, lakini sikupata kile ambacho nilikuwa nataka. Uh, vile ningesema ni ukijapo ukiwa mwanafunzi kama venye tumesema ukuja ukiwa na open mind mm. Uh, vile naweza kuhimiza kwanza, hata uh, kama umepata kazi ile ya kuanzia, angalau utafute kazi ambayo inaambatana na hayala masomo yenye yamekuleta hapa, kwa sababu ukimaliza masomo kama unaagiza una kazi ya kuwa expert kwa hiyo field ambayo wenye umesomea bado watakuuliza hizo miaka mbili ulikuwa shule. Kuna, wak kuna wakati ulipatiana services zako katika hfield e na mbona hu kupeana hiyo? Wanazingatia sana, usifanye tu masomo tu ya kusoma tu na hau haufaidiki na hiyo masomo hmm. Kwa hivyo vile nilifanya kama mimi uh, nilifanya tulifanya tu, training nilifanyishwa training kidogo ya kusaidia uh, wajawa wazee ya, ya ya uh, brain injury, ya kusaidia watu ambao wamepitia through brain injury na traumas kwa accident na vitu kama hizo. Na vile nimetaja hapo awali ni kwa vile katika kazi yangu kule nyumbani nilipata kuinterrupt na watu ambao walikuwa kwa kama spinal injury center, watu ambao wamepitia vitu kama hizo, sasa nikiwa kwa hii kazi wakati napata nafasi nikiwa kule kazini nawambia, e, kama unaweza kunionyesha vile unapanga kama roster, vile unapanga kazi, kama ni mgawo wa pesa ambayo unapewa na serikali ya kusaidia watu ambao hawajiwezi ama ambao wanajiweza kwa njia tofauti, una budget aje, unagawa una haje hizo pesa, una, una reconcile aje, juu lazima upatiane ripoti ya kwamba hizi ndio pesa mlitupatia na mwisho wa mwaka zimefaidi huyu mtu namna hii, namna hii, na pia eh, ukija hapa lazima ukuwe pia eh, na kunyenyekea, kwa vile utapata wale wenye wanakuongoza hapa pengine ni wachanga sana, kwa vile ni oh, wao ni wenye wamekuwa hapa wamekuwa kwa hiyo field kwa muda mrefu, wanaweza kuwa wanakwambia vitu zingine, na hata kama unazijua unatulia tu ufunzwe uelekezo uoneshwe vile, vile ya mwelekeo, lakini pia venye, venye kwa, kwa experience yangu ku, nikiwa mwanafunzi ile kitu nimeona ya maana ni kwamba hapa hii nchi wanadhamini sana, kama uko na skill yenye unaweza unaweza fanya kwa mikono yako, kama tuseme une, uko na skill ya upishi, uko na skill ya ususi. Kama kule nyumbani hatudhamini mambo kama hayo kama ususi, kunyoa, vitu kama hizo. Hizo ni vitu ambazo zinaweza kusaidia kama kama kama, uh, kama any other job yenye unaweza fanya kama bado una, una practice ambayo ile kazi yenye unafanya. Kwa vile pia hizi kazi za administrative kama mimi nilikuja kufanya masters on marketing, hazilipi vile, si kama kazi zingine kama zile za kutumia mkono kama za kutengeneza stima, kuunganisha maji ama ama hata tu first aid peke yake. Kama ningetoka nyumbani, useme kama ningekuwa nimefanya masomo ya paramedic hapa ingekuwa rahisi sana kwangu, kwa sababu hiyo field iko na shida sana ya wafanyikazi. Kwa hivyo kama pia tunakuja hapa, hata kama tumekuwa expert kwa other fields, pia unafanya research, kama unaenda nchi ya nje, huko ni kazi gani ambazo zinahitajika sana. So kama uko na basic skills, utakuja hapa utafanya training ya muda mfupi, unaweza hata ukafanya skill assessment na hata ukaweza kuabsorbiwa kwa hiyo field lakini sasa ukija hapa tu blindly kama venye nilikuja. Sasa mimi sikujua kama vitu kama hizo zinafanyika hapa, nilijua ntakuja pengine nikiapply kazi ya marketing, kazi ya sales itakuwa rahisi kwangu kupata vitu kama hizo. Pia kazi ya sales wanaangalia miaka wanasema miaka yako imesonga sana, hatutaki tukuchokeshe sana. Si vile mi nimesema nimechoka, lakini wanataka mtu mwenye akona you know, uh, mtu mwenye bado na bidi na nguvu ya kusimama, lakini mm -hmm. venye naweza sema ni hapa every skill count zile skill enye tunaona huku nyumbani kama ni, ni si za maana, ndio zitakusaidia sana hapa, na pia kujiongea wewe mwenyewe useme hata kama mimi nilikuwa nafanya sales na marketing, pia hii inaweza jaribu. Hiyo pia inawapatia opportunity ya kuona kumbe we, hauchagui kazi na pia utasaidika kwa enifi juu kija hapa, wanakwambia okay, utakuwa manaja. Nini ingine ambayo unaweza kutuongezea yenye faida kwa kampuni yetu? So huwezi kuja tu hapa na skill moja. Mm. Na hiyo pia nafikiri na, na ni kitu yenye iko kwa dunia sasa hivi At least hata ukiwa we ni expert, kama tuseme ni kwa media we ni mtu wa kamera pia kuwa na uh, some skill ya uandishi. Unaweza chukua picha na uandike script ya hiyo picha na hata uweze kuedit na iende hewani vizuri kabisa okay, yeah. Kbwana Levi ujumbe ni upi kwa wazazi ambao wana wanakuja huku ama wanatuma watoto waje huku kutafuta maisha? Ujumbe kwa wazazi ni kwamba tupatie watoto nafasi ya yeah, kuweza ku experience ng'ambo kama watoto vizuri. Unajua, wacha nikueleze. Kama nilivyosema awali, pressure ambayo tunapatia watoto saa zingine ni pressure ambayo haifai kwa sababu utapata um, uh, mtu, kuna mtoto wako hata hajawahi lipa kitu Kenya, hajawahi tumia M-Pesa, hajawahi lipa hata bill yoyote. Alafu unamtoa huko Kenya unamleta hapa na anakuja straight shuleni kwa inchi ya ng'ambo na anatarajiwa kwamba atajibeba, ataenda shule, atajilipia hata shule, karo ya shule, alipe mahali anaishi, eh, aweze kujisimamia kwa vitu ndogo ndogo, na pia uh, apite shule make sure that ako ndani ya zile masharti ambazo wamefanyiwa za shule na bado pia aweze kutuma hata pesa nyumbani. Ni mambo mengi sana kuweka kwa mtu ambaye hajawahi atakuwa na responsibility yoyote. Kama ningekuwa na uwezo ya kuadvis wazazi, ningesema mahali inawezekana usume mtoto hapa akiwa mchanga sana uh, 19, 20, 21, afanye kitu kingine Kenya kwanza alakuja hapa kama mibi yako 23 ako akona degree ya kwanza diploma ya kwanza, na sio kwa sababu ati unajua, ni sasa zingine ni ngumu. Tukisema mambo kama hayo mtu anasema ah, wewe uko ngambo wewe ndio uta nini kwa vile uko ngambo. Sasa wewe utaki watoto mm wa watu, aa, wakuja hapa. Mimi hata msichana wangu mwenyewe nilimweka college Kenya kwanza mm, kuna kitu ambayo unapata kwa hiyo miaka yako ya kwanza no? Hiyo wakati uko, uko kwa ile training ya college ambayo haiwezi funzwa kwa darasa yeah? Na hiyo kitu inaitwa life skills, unajua vile ya kushikilia pesa yako, una appreciate hata unapotoka Kenya ukuje hapa, una appreciate ile tofauti ya vile mambo inaendelea nyumbani na vile mambo inaendelea hapa, and you become more responsible, na ile vitu ambayo unashika hapa. Ukiangalia kama sasa, mimi huwa nafanya na napeana sometime na African migrants uh, services na hii serikali ya NSW Eh? Na sana sana mimi nimetumwa kwa wale ambao wamewekwa uh, jela kwa mambo ndogondogo, ili niweze kuwapatia tu uh, counseling na mambo kama hayo, kuwatia moyo ili waweze na si achima kesi kubwa, kubwa kesi zile ambazo tunasema sio kubwa sana, mtu pengine amefanya shida ya, ya traffic kidogo ama wamekorofushana na, na, na, na girlfriend boyfriend mambo kama hayo amewekewa kakesi, natuma ni waongeleshe. Unapata mara mingi sana watu ambao wako na shida kubwa sana, ni wale wako kwa hiyo between the age of 19 and 23. Unajiuliza kama mzazi angekuwa hapa. Kama kuna wakati mwingine nilikuwa uh, tulikuwa tunafanya ile program ya kupeana passports na uh, uh, serikali uh, kupitia kwa ile consular yetu, na msichana akakuja pale, msichana wa miaka kumi na nane amekuja hapo ametumwa na boyfriend akuja amchukulie driving license, na kijana anapiga simu, anapiga simu, anambia hujachukua license, na yeye eh, mwenye license, ako nyumbani, lakini ametuma msichana achukue license, na anamfuruga kweli kweli kwa simu. Nikaangalia msichana hata nikamwonea huruma kama mzazi, nikaonea hata hata, mama yake ajui yako huku nchi ya hii, na tayari ameshakuwa bibi ya bibia, mtu anafanyishwa kazi za wa za hata si kazi ya bibi kwa mm, sababu hata mimi nikitaka dokumenti yangu personal naenanga eh? mm. kazi tu ya kufurugwa tu. So ni, ni, ni mzuri hiyo mtu akiwa na hiyo maturity kidogo, amekaa kidogo, patia mtoto wako responsibility kidogo, mwambie wewe utakuwa unalipa stima kwa hii nyumba. Si lazima akuwe na, pe, na, na, na pesa ya kulipa stima, lakini mpe hiyo pesa, wacha alipe akiwa nyumbani Wacha ajue ka responsibility, mwonyeshe vile wewe unapatanga pesa, kama uko na ng'ombe, vile ng'ombe zenu zinalishwa vile. Yaani kuna, kuna lesson hapo ambayo lazima ufunze kama mzazi, enye dunia ukiachia dunia ifunze mtoto wako, inaweza kumfunza ina very harsh way kwa sababu hapa hayo mambo ni mengi, na hiyo pressure ni mingi. Imagine pressure wewe uko 20 kila mtu umefika hapa anaendesha gari, we huna gari, una kazi. Kazi ndo hiyo wanasema sijui ni masaa machache, tena unaenda shule mara hata. Ukienda hiyo kazi, unapelekwa mbio juujui sana hiyo kazi vile, vile inaendeleshwa tena, ni kazi ya mkono, na uende tena shule ufanye tena assignment, upite uh, hizo mitihani zako, kwa sababu kuna cut off points. Usipopata hizo, hizo points ni noma, uwezi kosa unafanya pengine overnight. kuna mambo mengi yenye naleta pressure, na ndio maana unaona hiyo, uh, inakuwa ni changamoto, ndio maana tunakuwa na stress, na unapata hiyo stress inajileta out na mambo mengi aidha, mtoto anakuwa mlevi, anashikwa na polisi akiendesha gari kwa sababu alikuwa na, you know, anajipoesha na, na pombe ama akiwa kwa relationship, anakuwa ni mtu wa kufuruga mwingine, wanaingia kwa makesi mavita manini, na vita hapa sio vita kama ya Kenya. Haishi polisi wakisha kujua hapa, haitakani polisi wa ngambo wakujue pengine wakujue kwa kitu mzuri, lakini itakani wakujue. So nikiambia wazazi ni, zazi, ni consider sana whether ni kitu ya, ya kuharakisha mtoto kwenda kufanya, na najua wengi wamefanya nanajua kuna wale ambao wamefanya na, haijakuwa na noma, lakini pia ujue, mtoto akitoka kwako, kwa, anaingia kwa environment ingine tofauti ambayo wewe hauwezi kuicontrol, na unajua mtoto wako kama mtoto wako ni mtoto ambayo amekuwa anaweza piga kona Kenya kidogo akiwa high school, pengine usimlete hapa. Unaweza jua mtoto wako, kuna ule mtoto ambaye unaona huyu mtoto wako na influence, anaweza kuwa easily influence na watu hmm. Na wewe kama mzazi, kama unajua mtoto wako, kwa makini panga vizuri sehemu nzuri ya kumalizia. Na shukran sana kwa b wengishi na bwana livaes kwa madini ambayo mmechangia nasi, na tunatumai kwamba wasaiji wetu wamefaidi mengi kwa yale ambayo wamechangia nao Tukawatakia kila la heri katika safari yenu ya kujenga maisha hapa nchini Australia. Asante sana, na mengi zaidi ambayo umesikia, bila shaka wazapata kwenye tovuti yetu, anwani ambao ni SBS Swahili. Na kama unapendekezo lolote la makala ama mada ambayo ungependa kujadili, unaweza kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni Swahili program at sbs.com.au. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.