Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo Tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Idhaa Kiswahili ya SBS na Migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukiwa na mengi ambayo tumeandalia, lakini tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. liko mazuri ya hali ya hewa yamesaidia juhudi za wazima moto wanaokabiliana na moto ambao haukuwa ukithibitika katika maeneo ya Grampians jimboni Victoria. Matokeo ya kura ya maoni ya kampuni ya Newspoll yamedokeza kuwa jimbo la Victoria litajiunga na jimbo la New South Wales kuwa maeneo ya muhimu ya kuwania katika uchaguzi mkuu mwakani. Kimataifa, ghasia za uchaguzi Msumbiji zasababisha vifo vya watu mia 25. Kamanda ya kijeshi nchini DRC yarekebishwa kukabiliana na changamoto za mashariki mwa nchi hiyo, wakati polisi nchini Kenya yakanusha kuhusika na utekaji wa wakosoaji wa serikali. Katika michezo mbichi na mbivu zabainika katika viwanja vya EPL kule Uingereza, ambako bingwa mtetezi ManCity aendelea kukwama katika juhudi zake za kuweza kutetea taji lake, naye Man United akomolewa tena katika mechi nyingine ambayo imekuwa ni ya kushangaza mno. Kwa hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari zinazoanza hivi punde. asiki ya idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS audio na vile vile ukazipata mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkowa juu swahili. Mabadiliko mazuri ya hali ya hewa yamesaidia juhudi za wazima moto wanaokabiliana na moto ambao haukuwa ukidhibitika katika maeneo ya Grampians jimboni Victoria, baada ya hali mbaya zaidi ya hali ya hewa kwa moto wa vichaka tangu tukio la Black Summer la mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Jana Hamis, nyuzi joto zilipungua zaidi baada ya upepo wa baridi kupitia katika maeneo ambako moto ulikuwa ukiwaka kwa zaidi ya wiki na kuchoma zaidi ya hekta elfu sabini na nane za pori ambayo kwa makadirio inalingana na nchi ya Singapore. Mamlaka walitoa onyo za haraka watu wahame au watafute sehemu za kujikinga, Wakati upepo ulikuwa ukichoma na ukichochea moto katika hali ambayo ilikuwa haitabiriki. Hali hiyo ya hewa ya baridi imesaidia kuzuia moto huo kusambaa, nyuzi joto zikipungua, kuongezeka kwa unyevu na mvua nyepesi vikisaidia kutoa afueni, na amesema msemaji wa vituo vya udhibiti jimboni Victoria Luke Hageti. Naye Dean Naramore kutoka idara ya utabiri wa hali ya hewa alikuwa naye kusema, anasema badiliko hilo la baridi linaanza kupitia katika mji wa Adelaide na itaendelea pia katika maeneo ya kusini mashariki mwa Australia. Kwa hiyo tunaona kwamba mazingira ya baridi yanaanza kutanda katika maeneo ya jimbo la kusini Australia na Victoria vilevile vile ila joto bado lipo na litarejea katika maeneo ya kaskazini na mashariki mwa New South Wales, ambako hali itaendelea kuwa katika nyuzi joto za 40, pamoja na maeneo ya magharibi ya Sydney vilevile tashuhudia nyuzi joto zikiongezeka licha ya maboresho hayo. Onyo, onyo sita za dharura zinasalia katika saa, kuanzia saa 9 za usiku wa kuamkia hii leo Desemba 27 na matokeo kura ya maoni ya kampeni ama kampuni ya Newspoll imedokeza kuwa jimbo la Victoria litajiunga na jimbo la New South Wales kama maeneo muhimu ya kuwania katika uchaguzi mkuu mwakani. Upendeleo wa serikali ya leba kwa kura ya kuungwa mkono kwa vyama viwili imepungua na kuwa sawa na asilimia hamsini, na upinzani wa mseto kura zake za kwanza zimepungua hadi asilimia thelathini wakati upinzani wa mseto umeongeza kura zake hadi asilimia thelathini na tisa. Mwitikio wa uongozi wa Bwana Albanizi jimboni Victoria umepungua kutoka asilimia arobaini na sita hadi asilimia arobaini na moja. Kitaifa serikali kura wenye miaka kati ya 35 na 49 wanaokabiliwa kwa viwango vya juu vya riba pamoja na shinikizo za gharama ya maisha. Uunguaji mkono katika makundi hayo ni sawa kwa vyama vyote viwili vikubwa vya kisiasa. Jimbo la Queensland inaendelea kuwa katika hali tata ya kutotabirika, wakati vyama vyote viwili vikubwa vikipoteza uunguaji mkono. Hata hivyo, chama cha leba kina ki, kiko mbele kidogo kwa upendeleo. Anasema Waustralia wote watasherekea kuvuka mwaka mwingine mgumu, kila kitu ambacho kinaendelea kugharimu wengi zaidi Waaustralia na kufanya mambo yawe magumu zaidi. Hali ni mbaya na hali ni ngumu kwa Waustralia wote na wengi zaidi rich, na itakuwa ahead, na imekuwa ni Krismas ngumu kwa wengi, na piga saluti ya wafanyakazi wa kujitolea na yale mashirika ambayo hutoa misaada ya vyakula kuweza kutoa vyakula kwa maskini na watu ambao wasiokuwa na makazi, hata kama wako katika hali ambayo ni ngumu sana ya kuweza kumudu msaada wowote wa ambao wanaendelea kutoa. Na katika taarifa zingine, mili ya wanamaji wawili imeopolewa katika bandari na mashindano, walikuwa kishiriki katika mashindano ya Sydney kuelekea Hobart, ambayo ni mashindano ya kila mwaka ya bahari na wawili hao wamerejeshwa katika fukwe baada ya hali mbaya ya hewa kusababisha vifo hivyo viwili. wa, wafanyakazi walisafiri kwa ndege kuweza kuokoa miili hiyo ambayo ilikuwa walikuwa wamegongwa kwa, wali kwa, kwa boti ambayo walikuwa wakitumia kwa katika mashindano hayo ya kuweza kusafiri. Walipozungumza na waandishi wa habari, David Jacobs amezungumzia akisema kwamba Vifo hivyo vitaendelea kuchunguzwa kwa kina na taarifa zitatolewa punde zitakapopatikana. Anasema an hadi tutakapofanya uchunguzi na tutakapopata matokeo yake, itakuwa ni vigumu kujua. Klabu yetu ya Cruising Yacht Club ya Australia itaendelea na uchunguzi wake, na daima tutafanya tuwezavyo kuboresha usalama popote tulipo na popote tunapoweza kwa hiyo tutafanya uchunguzi na tutafanya mengi zaidi kukisha kwamba boti ziko salama na ili tuweze kuzuia matukio kama haya kufanyika, pamoja na kutekeleza mengine mengi zaidi ambayo yatapendekezwa kimataifa. Takriban na watu mia ishirini na tano wameuawa nchini Msumbiji katika kipindi cha siku tatu za ghasia nchi nzima, wakati wa maandamano yaliyoongozwa na upinzani dhidi ya matokeo ya uchaguzi, shirika lisilo la kiserikali limesema siku ya Alhamis. Shirika la Platforma Decide Alhamis ilitaja idadi ya ya, ya watu wamefika 125 tangu Jumatatu, pia kuongeza idadi ya vifo tangu ghasia zilipoanza mwezi Oktoba kati kufikia 252. Wakati huo kiongozi mkuu wa upinzani wa Msumbiji Vincenio Modlane Alhamisi ameshutumu vikosi vya usalama kwa kuchochea ghasia na wizi wa ngawira ili kuruhusu chama tawala kutangaza hali ya dharura baada ya uchaguzi wenye utata. Mahakama ya juu ya taifa hilo la kusini mwa Afrika ilithibitisha wiki hii kwamba Frelimo kilichopo madarakani tangu kupata uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975 kilishinda uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 9 ambao tayari husababisha wiki kadhaa za ghasia zilizosababisha mauaji na kuvunjwa jela ambapo wafungwa takriban elfu moja walitoroka. Taarifa hii imepatikana kwa hisani ya VOA Kiswahili. Na wakati jeshi la DRC likiendelea na operesheni dhidi ya makundi yenye silaha mashariki mwa nchi hiyo ikiwemo waasi wa, wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na Rwanda, imeripotiwa kwamba Uh, ripoti zimetokea kwamba zinaonyesha Rais Felix Tshisekedi anaendelea kufanya mabadiliko makubwa ya kiuongozi kuendana na wakati. Katika mabadiliko hayo, Luteni Jenerali Pasifique Masunzu anachukua nafasi ya kamanda katika maeneo ya Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini, maeneo yaliyokosa utulivu. Kulingana na vyanzo ndani ya jeshi, mabadiliko hayo yanalenga kuboresha uratibu wa operesheni katika maeneo ambayo mapigano yanaendelea dhidi ya makundi yenye silaha ikiwa ni pamoja na M23. Aidha, mabadiliko hayo yanalenga kurahisisha utoaji wa amri katika mapambano na waasi na kuondoa uzembe katika operesheni za kijeshi. Taarifa hii imepatikana kwa hisani ya redio mshiriki RFI Kiswahili na jeshi la polisi nchini Kenya limekanusha kuhusika na visa vya karibuni vya utekaji unaowalenga wakosoaji wa serikali. Watu 75 walitekwa tangu maandamano ya kuipinga serikali, huku 26 wakiwa bado hawajulikani waliko. Vikosi vya usalama nchini Kenya vimetuhumiwa na mashirika kadhaa ya haki za binadamu kwa kuwateka na kuwaweka kizuizini kinyume cha sheria watu kadhaa tangu maandamano makubwa ya kuipinga serikali ya Juni na Julai mwaka elfu huu. Mkuu wa polisi nchini Kenya Douglas Kanja, kwa upande wake, amesema kwamba katika taarifa kuwa jeshi la polisi limeshtushwa na madai yanayoendelea kwamba maafisa wa polisi wanahusika na utekaji wa watu nchini humo. Matukio ya karibuni ya utekaji kwa mara nyingine yaliyolenga watumiaji wa mitandao ya kijamii waliokosoa wa serikali ya rais William Samoei Ruto, vijana hao wa umri usiozidi miaka ishirini na tatu Peter Muteti, Bili Mwangi na Bernard Kavuli wote walitoweka mwishoni mwa wiki iliyopita. Mtu wanne ambaye hajatajwa pia aliripotiwa kuchukuliwa katika siku za karibuni. Wakati polisi ikikanusha kuhusika kwake, haijasema kama imepiga hatua katika kuwatambua wanaohusika na utekaji huo. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu ilisema mapema mwezi huu kuwa karibu watu 75 walitekwa tangu maandamano ya kuipinga serikali, huku 26 wakiwa bado hawajajulikana waliko. Na taarifa hii imepatikana kwa hisani ya redio mshiriki DW Kiswahili. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano. Tutazima haraka haraka hali ilivyo katika masuala ya michezo. Katika mchezo wa vikapu, timu ya Ilawara Hoks uh, ambayo inashiriki katika ligi kuu ya NBL humo nchini Australia imeendeleza mfululizo wa ushindi katika mechi ambazo zimekucheza baada ya kuwacharaza Sydney Kings katika mechi iliyochezwa a Krismasi, kwa vikapu vikiwa ni mia kumi na moja kwa mia na nane. Hii ni rekodi ambayo imeendelezwa na Justin Tatum ya kushinda mechi kumi na mbili na kushindwa tu mechi tano pekee katika msimu wa NBL. Na tukiendelea na matukio mengine ambayo yanajiri, ni pamoja na mechi ambazo zimechezwa alfajiri ya leo katika ligi kuu ya Uingereza, ambayo ina mvutio mkubwa sana humu nchini Australia na miongoni mwa wasikaji wetu wapendwa. Tukitazama tukita mechi ambazo zimechezwa city, man city imetoka sare kufungana moja moja nyumbani kwao Etihad dhidi ya Everton, hali ambayo inaendelea kuweka pabaya uwezekano wa timu hiyo ambayo ni bingwa tetezi wa ligi ya Uingereza kuweza kutetea taji lao. Hata hivyo Nyukaso ya United imepata ushindi wa magoli tatu kwa sufuri dhidi ya Aston Villa. Bournemouth na Crystal Palace zilicheza sare ya kutofungana, wakati Nottingham Forest ikiwa chara za Tottenham goli moja kwa mtungi. Chelsea imepokea kichapo nyumbani mbili moja dhidi ya Fulham, wakati Southampton nao wameonja kichapo kutoka West Ham moja sufuri. Wolves wamewasambaratisha Manchester United kwa magoli mbili sufuri katika mechi ambayo ilichezwa nyumbani pale Molineau. Wakati Liverpool ikiendelea kuweka mikono miwili katika taji la ligi hii la msimu wa ligi ya Uingereza kwa kupata ushindi wa magoli tatu kwa moja dhidi ya Leicester City, hali ambayo inaweka vifo mbele katika kutetea wala kuchukua kombe la mwaka huu. na tukiingia katika masoko tutazame hali ilivyo. Kama unataka kutoka mahela nyumbani, dola moja ya Australia kwa sasa ina thamani ya senti sabini na mbili za Marekani. ka dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia nane arobaini na nane za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1778 za Congo, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga mia nane ishirini na nne za Rwanda wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 2297 za Uganda na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 80 za Kenya wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1504 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa hali iko hivi, ambapo katika nyuzi joto mjini Adelaide kwa sasa ni 19.5 na kilele chake kitarajiwa kuwa ni 22. Brisbane kwa sasa ni 29 nukta 6 kilele kitarajiwa kuwa 33. Wakati kule Canberra ni 26, kilele kitarajiwa kuwa 29. Darwin nyuzo joto kwa sasa ni 322, kilele kitarajiwa uh, kuwa 34. Hobart 199, wakati kilele kitarajiwa kuwa 19. Perth ni 20 nukta 2 kilele kiwa 26. Melbourne 19 nukta 2 wakati kilele chake ikiwa ni 22. Na sini kwa sasa nyuzi joto ni 32.6, na nyuzi joto 38 zitawahusu hapo baadaye. Uwezekano wa pepo pamoja na dhoruba kushuhudiwa baadaye siku ya leo ya Ijumaa kufikia punde. Mwisho taarifa zadayato maandalia kwa makala mengine ya kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.