Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano katika studio zetu za SBS Audio, tukuletea makala pia mtandaoni nauna nyambani sbs.com.au mkwaju swahili. Tukaendelea makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jesi Nyakundi anatusubiri linalojiri wiki hii kutoka bara la Afrika. Ungana naye. Ziara ya rais wa marekani Joe Biden nchini Angola mapema mwezi huu, ya kwanza kufanywa na rais wa Marekani nchini humo, imefufua tena ushindani wa kiuchumi na China, huku wachanganuzi wa mambo wakieleza kuwa nia ya mataifa makubwa kutafuta urafiki na Afrika mara nyingi inaambatana na ahadi tupu. Beijing inaona ziara ya Biden na mradi wa ukanda wa Lobito kusini mwa Afrika kama fursa ya kukabiliana na ushawishi wa Wachina katika eneo hilo kwa kuendeleza mpango wa kupanua reli ambayo inaweza kusambaza madini muhimu kutoka Angola, Kongo na Zambia hadi nchi za magharibi kupitia Lobito na Dar es Salaam. Makala iliyochapishwa na shirika la habari la China Shinywa ilitaja ahadi ya Biden ya kuendelea kuunga mkono Kenya katika ujenzi wa barabara kuu ya kilomita 440 inayounganisha mji mkuu wa Nairobi na ule wa pwani wa Mombasa na makadirio ya uwekezaji wa dola bilioni 3.6. Mradi sawia ambao uliofikiwa kati ya Kenya na Marekani mnamo mwaka 2017 na uliotarajiwa kukamilika mwaka 2024 haujawahi kuanza. Katika miaka ya hivi karibuni, DRC na Zambia zilitia saini mikataba tofauti na maelewano na Marekani na Jumuiya ya Ulaya, ikilenga kuanzisha maeneo maalum ya kiuchumi ya kuchakata madini ghafi kuwa bidhaa za betri. Lusungu Mubofu ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza sababu kuu ya mataifa makubwa kutafuta urafiki Afrika. Kwa mtazamo wangu, nadhani nchi nyingi sana zimekuja Afrika, na ukianza na mataifa makubwa kama Urusi ambao wameonekana kuwa na ushawishi kwa zile nchi za maeneo ya Sahel, ambapo kwa kiasi kikubwa sana wamekuwa wakipambana na usalama kwa sababu ya magaidi ambao wamekuwa kwenye maeneo yale na kadhalika. Kwa hiyo nadhani kwa namna moja au nyingine nchi kama Urusi ambayo haikubahatika kuwa na koloni huko nyuma, lakini imesaidia sana pa harakati za uhuru na kadhalika. Nadhani kwao ni kama mfumo kuendelea wa kuendelea kuongeza influence yao, ama kuongeza ushawishi katika bara la Afrika. Kwao kwa Urusi naitazama katika engo hiyo. Kwa hiyo uwepo wake zaidi ni kuonyesha ushawishi wake, ambao kwa mara nyingine umekuwa ukionekana sio mkubwa wa Afrika, licha ya kwamba amesaidia sana harakati za uhuru na kadhalika. Lakini ukija kwa nchi kama Marekani ambao mara zote imekuwa ikiamini kutoa msaada, lakini pia kujihusisha na nchi za Afrika kwa namna moja au nyingine, kwao ni soft power. E, nikiwa na maana kwamba ni kama njia ndogo ndogo za kuongeza ushawishi, na ndio maana mara nyingi nimekuwa nikieleza kwamba hata aje rais gani Marekani sitarajii msaada utaacha kutolewa kabisa, unaweza tu ukapungua, kwa sababu kutoa msaada kwa namna moja au nyingine unampa uhalali kwanza wa Marekani kuhoji serikali ambazo ziko kwa Afrika katika picha hiyo, lakini kwa nchi kama China ambao nao tumeona yakihusisha sana kutengeneza miradi, kwa muda mwingi wamekuwa wakifanya hivyo na mara zote, na hata hapa juzi pia tumeona marekani wenyewe e, rais tumeona Biden anakwenda Angola akiwa anashughulikia Lobito Corridor. Wakati mwingine ni maslahi zaidi ya kiuchumi ambao yanaangaliwa, kwamba tunapokwenda katika nchi fulani pengine kutengeneza miundo mbinu tuna uwezo wa kufaidika na rasilimali zao, tukafanya biashara. Wakati mwingine wanafika hatua nchi kubwa zinaingia mikataba na nchi za Afrika. Nadhani tuliona hata China aliingia na Kongo kwao. Kwangu mimi, nadhani ni namna moja nyingine ya kuongeza ushawishi. Labda kwa kumalizia, pia nchi kama Uturuki ambao si kubwa sana kulinganisha nazotaja awali, lakini kwa namna moja nyingine ni nchi kubwa sana katika bara la Asia na inapakana sana na, na Ulaya. Wao pia wameonyesha wanaingia Afrika kwa okay, kiasi kubwa kupitia Somalia, lakini tumeona pia wametatua hata mzozo wa Ethiopia na Somalia, na hivi sasa Rais Erdogan pia ameomba kutatua mzozo kati ya Sudani pamoja na UAE. Kwa namna moja nyingine, ni kuongeza tu ushawishi kwamba sisi kama Uturuki tunauza kufika mbali na kadhalika. Kwao wakati mwingine, ana faida kubwa sana kwao kidiplomasia. Zaidi ya wa wafungwa 1500 wametoroka katika gereza moja nchini Msumbiji wakitumia fursa ya machafuko ya kisiasa yanayoendelea iliyochochewa na matokeo ya uchaguzi yenye utata. Polisi wanasema kuwa watu 33 waliuawa na 15 kujeruhiwa katika mapigano na walinzi. Takribani watoro 150 zaidi wamekamatwa tena. Maandamano yalizuka siku ya Jumatatu kujibu mahakama ya juu zaidi ya Msumbiji ilipothibitisha kwamba chama tawala cha Frelimo kilichokuwa madarakani tangu mwaka 1975 kilishinda uchaguzi wa urais wa Oktoba. Msumbiji imekumbwa na machafuko tangu uchaguzi ulizozaniwa mwezi Oktoba. Matokeo rasmi yalionyesha mgombea wa urais wa chama tawala cha Frelimo, Daniel Chapo, akishinda. Maandamano mapya yalizuka siku ya Jumatatu wakati mahakama ya kikatiba ilipoamua kuwa Chapo alishinda uchaguzi huo, huku ikirekebisha tofauti yake ya ushindi kwa kuishukisha Matokeo ya awali ya mwezi Oktoba yalisema Daniel Chapo alipata asilimia sabini na moja ya kura dhidi ya mpinzani wake mkuu Venancio Modlane aliyepata asilimia ishirini. Mahakama sasa imeamua kwamba alishinda kwa 65, asilimia sitini na tano dhidi ya asilimia ishirini na nne ya Modlane. Modlane ambaye amekimbia Msumbiji amekuwa akitoa wito kwa wafuasi wake kuandamana kupinga kile alichosema kuwa ni kura zilizoibwa. Katika ujumbe wake wa w wikendi kwenye mtandao wa kijamii alisema kunaweza kuwa na machafuko mapya ikiwa matokeo hayatabadilishwa. Takriban watu 150 wameuawa katika miezi mitatu ya maandamano tangu uchaguzi. Nchi ya Sudani iliyokumbwa na vita inaingia katika janga la njaa na kuongezeka kwa hali mbaya ya utapia mlo kulingana na ukundi huru la wataalam wa usalama wa chakula Njaa imeenea katika maeneo matano, huku watu milioni 24.6 karibu nusu ya watu wakiwa wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Mgogoro wa njaa umesababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi 20 ambavyo vimeharibu Sudan. Juhudi mbalimbali za upatanishi zenye lengo la kumaliza mzozo kati ya jeshi na kikosi cha RSF hadi sasa zimeshindwa. Jeshi na RSF kwa pamoja walikuwa wamefanya mapinduzi mwaka 2021, lakini mzozo wa madaraka kati ya makamanda wao uliingiza nchi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka 2023 mwezi Mei. Mjumbe maalum wa Marekani kwa Sudan, Tom Prelio, alisema kuwa baadhi makadirio ya makadirio yanasema kuwa hadi watu 150,000 waliuwawa katika mzozo huo kote nchini. Na nchini Kenya, wasiwasi unaongezeka kuhusu mzururu wa utekaji nyara na visa vya watu kutoweka unaodaiwa kutekelezwa na polisi katika wiki za hivi karibuni. IPOA, ambayo ni halmashauri ya utendakazi wa polisi, imepaza sauti katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa siku ya Jumatano. Kutoweka kwa watu wawili kumewakasirisha Wakenya kwenye mitandao ya kijamii katika siku za hivi karibuni. Pita Mutesi na Bill Mwangi, vijana wawili maarufu kwenye mtandao wa kijamii wa X, walitekwa nyara mwishoni mwa juma lilopita na kuingizwa kwa nguvu ndani ya gari na watu wasiojulikana. Walikuwa wamechapisha picha zilizotengenezwa na akili bandia siku chache zilizopita zikimwonyesha rais wa Kenya William Ruto kwenye jeneza. Hadi wakati huu bado hawajapatikana. Mapema wiki hii IPOA ilithibitisha wakati wa mahojiano kwamba jukumu la polisi lilikuwa kuwakamata washukiwa wa uhalifu na sio kuwateka nyara, kwamba visa vyote vya watu kutoweka vinatakiwa kufanyiwa uchunguzi. Mwandishi wetu Jason Yakuni a taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, na mengi zaidi kuusalama mesikia bila shaka zikapata kwenye tovuti yetu namboni sbscu mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.