Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau. Mkwaju Swahili jambo pote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huu hapa ni muhtasari wa habari leo tarehe 26 Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Mamlaka ya Urusi na Australia wachunguza waripoti kuwa raia wa Australia amekamatwa akipigania Ukraine. Serikali ya Leba yajipata pabaya katika kura za maoni jimboni New South Wales na Victoria. Na Aipoa ina wasiwasi kuhusu ongezeko la utekaaji nyara unaofanywa na maafisa wa polisi nchini Kenya, wakati Congo ya wachia huru wa China waliokamatwa kwa uchimbaji haramu na katika michezo, wimbi la joto mjini Melbourne la mwacha nahodha wa Australia katika hali ya sintofahamu kabla ya mechi ya cricket ya boxing Day. Moscow inachunguza ripoti kuwa vikosi vya Urusi huenda vimemteka raia wa Australia Oscar Jenkins, ambaye imeripotiwa alikuwa akisaidia vikosi vya Ukraine vitani katika kanda ya Donbas. Msemaji wa wizara ya masuala ya kigeni wa Urusi, Maria Zakharova, amesema kwamba wanadiplomasia wa Australia wamezungumza na Moscow kuhusu swala hilo. Katika mwanzo wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, idara ya masuala ya kigeni na biashara ya Australia ilitoa ushauri wa usafiri ukiwahamasisha Waaustralia wasafiri nchini Ukraine, pamoja na kumulika hatari za kisheria za kushiriki katika mgogoro huo. Jeshi la polisi la shirikisho la Australia limeonya pia kuwa Waaustralia wanaoshiriki katika migogoro ng'ambo wanaweza kufunguliwa mashtaka chini ya sheria za Australia mazingira hatari ya moto yanatarajia kukabili majimbo kadhaa wakati ukanda wa kusini mashariki unajiandaa kwa wimbi la joto siku ya kufungua zawadi inayojulikana pia kwa kimombo kama Boxing Day. Upepo wa uharibifu na hatari kubwa ya moto umetabiriwa kwa leo Desemba 26. Joto hali ya hewa kavu inaathiri Victoria kusini magharibi New South Wales na maeneo ya mashariki kusini Australia nywzi joto zitaongezeka zaidi ya 340 jimboni Victoria na maeneo ya ndani ya Australia. Eneo la Brsville ambalo liko katika magharibi ya Queensland likitarajiwa kufika nywzi joto 47. Na katika taarifa zingine, uchambuzi wa kitaifa unadokeza kuwa jimbo la Victoria litajiunga na jimbo la Lanwsothwr kama maeneo muhimu ya kuwania katika uchaguzi mkuu ujao. Upendeleo wa serikali ya Leba kwa kura ya kuungwa mkono kwa vyama viwili imepungua na kuwa na sawa na asilimia 50. Na upinzani wa mseto, kura zake za kwanza zimepungua hadi asilimia 30, wakati upinzani wa mseto umeongeza kura zake hadi asilimia 39. Mwitikio wa uongozi wa bwana wa Albanese jimboni Victoria na umepungua kutoka asilimia 46 hadi asilimia 41 kitaifa serikali ya leba inapoteza uunguaji mkono miongoni mwa wapiga kura wenye miaka kati ya 35 na 49 wanaokabiliwa kwa viwango vya juu vya riba pamoja na shinikizo za gharama ya maisha. Kimataifa, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewaachilia huru raia 14 kati ya 17 wa China waliokamatwa kwa tuhuma za kuendesha mgodi wa dhahabu kinyume cha sheria. Raia hao wa China walikamatwa wiki iliyopita pamoja na wengine kutoka Kongo na Burundi kwa kushindwa kuonyesha nyaraka muhimu wakati wa operesheni dhidi ya uchimbaji haramu wa madini. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, Jean Jacques Perusi Sadiki, alisema alishtushwa na habari za kuachiliwa kwa watu hao akiongeza kuwa wachimbaji hao wa kichina walikuwa wanadaiwa dola milioni kumi kama kodi na faini. Ubalozi wa china hujatoa tamko, huko ubalozi wa burundi ukisubiri maelezo zaidi kutoka kwa mwakilishi wake katika mji wa Bukavu. Na kwa nchini Kenya, wasiwasi unaongezeka kuhusu msururu wa utekaji nyara na visa vya watu kutoweka unaodaiwa kutekelezwa na polisi katika wiki za hivi karibuni. Shirika la IPOA, halmashauri ya utendakazi wa polisi, imepaza sauti katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa siku ya Jumatano Disemba 25, taasisi hiyo inatangaza kuwa imeanzisha uchunguzi. Kutoweka kwa watu wawili kumewakasirisha Wakenya kwenye mitandao ya kijamii katika siku za hivi majuzi. Peter Muteti na Billy Mwangi, vijana wawili maarufu kwenye mtandao wa kijamii wa X, walitekwa nyara mwishoni mwa juma ililopita na kuingizwa kwa nguvu ndani ya gari ya watu wasiojulikana. Walikuwa wamechapisha picha zilizotengenezwa na akili bandia siku chache zilizopita zikimwonyesha rais wa Kenya William Ruto kwenye jeneza. Hadi Jumatano Disemba 25 jioni, walikuwa bado hawajapatikana, sawa na Wakenya wengine watatu pia waliotekwa nyara katika siku za hivi majuzi, kulingana na vyombo vya habari nchini humo na katika michezo, wimbi la joto katika siku ya Boxing Day mjini Melbourne imemwacha nahodha wa timu ya kriketi ya Australia Pat Cummins katika hali asintofahamu iwapo mechi yo itaendelea au la, katika mechi ya nne dhidi ya timu ya India. Nyuzi joto katika mji huo wa Melbourne kwa sasa zimefikia 39 katika uwanja wa MCG leo 26 Desemba ambako mechi hiyo imekuwa sare ya moja moja. Australia zimeshinda mechi hiyo kati ya mechi mbili zinaosalia mjini Melbourne na Sydney kuweza kudai kombe la Border Gavaskar. Kutoka taarifa za michezo, tuelekee moja kwa moja katika utabiri wa hali hewa, ambao kwa hali ilivyo kwa sasa mjini Adelaide nyuzi joto ni 31 wakati Brisbane ni 30 Canberra zikiwa ni 35 Darwin ni 34 Hobart 30 Melbourne ni 39, mjini Sydney ni 25, na Perth kwa sasa nyuzi joto pale ni 25. Na kufikia hapo na mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine nakuja kutoka studio zetu za SBS Audio, na pia unaweza ukapata yote kwenye tovuti yetu andani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.