Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ikiwa na migode migerano. Tuko na Denis Motara na hayuko studio, lakini ametutembelea kupitia mtandao wa YouTube na huo ni wimbo wa kuwakaribisha wageni wetu, ambao watatueleza jinsi wimbo huo unawahusu tukimkaribisha, Bwana Liva Konesu. Jambo, sijambo. Tukieleza kidogo, wimbo huu una maana gani kwako? <laughs> Uh, wimbo huo unanikumbusha siku ya harusi yangu uh, na ilikuwa ni wimbo ambayo nilipenda sana hata wakati nilikutana na, na mke wangu, na ni wimbo ambayo bado naidhamini sana. Na kwako pengine wasilishe huyu ni mke wangu mpenzi. uh -huh. anaitwa Wangeshi Kones. Karibu sana kwenye wasikilizaji. <laughs> Uh, anajulikana kama Yunis pia, na mimi namwita kedoanie kedoanie. Kwayo huyo ndo alifanya umpende Bwana Dennis Motara. Unajua hata siku anajua nani alimba hiyo wimbo. Kwa muda mrefu sana nilikuwa tunajua tu wimbo wenyewe ndo na, na, linivutia sana. Yunis, yeah. alijua maneno <laughs> ambayo ongelewa kuhusu huo wimbo yeah. nipo sa akaweza kupenda mwimbaji wa wimbo. uh -huh. Na pengine ilikuwa furaha kwake pia kuwa kuna wimbo mmoja ambayo anaweza imba kwa lugha yangu ya mama, yeah. <laughs> <laughs> uh, mamai, uh, uh, vizuri kabisa mm. mara ya kwanza ulipomwona ulihisi nini? oh, mimi mara ya kwanza nilimwona ngia nil, unaona tu uh, msichana mrembo anavutia kwa vile amejipodoa vile, yeye ni mrembo sana. Mi umemwambia kila siku, hata leo nimemwambia yeye mrembo sana mm. na siku anajua atakuwa wangu, nilikuwa namwonea kule kwa umbali mm -hmm. But tulipata fursa ya kujuana vizuri siku moja nilikuwa nimemwona mara kadhaa kwa sababu nilikuwa kwa hii, uh, nilikuwa kwa kipindi ya televisheni ambayo ilikuwa ni kipindi ya wanaita reality show yeah. na yeye alikuwa anafanya kazi na hiyo uh, kampuni ya televisheni, so nilijipata, hatujaongea mengi sana lakini, kuna siku moja nilienda kukutana na mkubwa mmoja wa hiyo televisheni na nikampata siku hiyo, yeye alikuwa ame in receptionist ni kama alikuwa hayuko, sijui imefanyika lakini yeye alikuwa amekaa pale. Sasa hiyo siku sasa hiyo siku ndio mambo yakaanza, kasema hiyo siku lazima uguze mlima. Hata sijui kama alijua kama nimetoka kwenye mlima mm. Kwa vile siku ya kwanza wakati nilijua ananinyemelea mm. tulikuwa kwenye marathon hizi mbio za kuchangia charity work za Kenya, ilikuwa Ndakaini Marathon, na nilikuwa sijavalia rasmi ya makimbizi tu, nilikuwa nimevalia kama sara za Kimasai, shanga na vitu kama hizo. Um, na nikapata kujua alikuwa ananipiga picha na sikufahamu. Siku alikuwa ananipiga picha, mwenzangu ndi aliniambia, huyu jamaa pale mm, nimegundua amekuwa akipiga mapicha pengine ni vizuri muulizi anapeleka wapi hizo picha. So, kwa hivyo uh, interaction yangu na yeye ya kwanza haikuwa mzuri sana, kwa vile nilimwendea kwa ukali. Nilitaka kujua hizi picha anapiga kwa nini, kwa nini amechagua kunipiga mimi picha, vitu kama hizo hmm. Alafu wakati sasa alikuja ali pale ofisini kuona mku, mmoja wa mkubwa wetu, ndio tukaweza kuwasiliana. Kwa hivyo aliniomba nimsaidie kama kuna naweza ku picha kadhaa alikuwa nazo kwa USB, nikamwambia ni sawa, naweza kusaidia. Nikafuatilia kwa vile mkubwa alikuwa amemweka pale kwa muda mrefu, amekawia kumwona. Alafu sasa wakati alikuwa anaondoka ndi, akasema ah, pengine shika kadi yangu, unaweza kunipigia simu, tukutane kwa kikombe cha chai, tujuane zaidi. Kamwambia ah, kama wataka kuniona huwa unakuja hapa kila Friday, utanipata hapa hapa, mm. kwa vile hata ukinipa hiyo kadi, mi sitakupigia simu <laughs> <laughs> yeah. mm. so hivyo tu ndio tulianza kuongeleshana, alafu tukakuja tukajuana tuka, na kumbe tunaweza kuwa marafiki, tukakuwa marafiki kwanza marafiki sana. Alikuwa anarusha mchezo, mzaha za hapa kule hapa kule, kwa ah, ningetaka ungekuwa bibi mzuri, ningetaka uwe mke wangu, vitu kama hizo. Lakini sikuchukulia serious kwa vile ilikuwa nimemjua kwa wiki kadhaa, hata sikuwa nimemjua sana. Alafu sasa wakati walikuwa natimia tamati ya hicho kipindi ndicho po sasa, akasimama akaproposa. Mi kilikuwa mshtuko kwangu kwa sababu nilisema o oh, niko kazini, pengine ntakosa kazi, ntafutwa, nimeharibu show uh, <laughs> yeah. but uh, sasa ni karibia miaka kumi na mbili kutoka wakati huo mpaka sasa hivi tuko bado pamoja uh, vizuri kabisa mm. tukizungumzia suala la kufanya kazi katika sehemu moja na pia kuwa wapenzi katika kazi moja, changamoto ni gani? Ah, changamoto kama inali, inalingana unafanya kazi ya aina gani? Kwa sisi kulikuwa na changamoto kwa vile sisi wote tulikuwa kwa wanahabari. Yeye yeah, alikuwa mwanahabari kwa vile alikuwa kwa main stream ya radio na TV. Hmm. Mimi nilikuwa kwa back office, nilikuwa kwa marketing na hasa kama uko kwa uuzaji wa airtime unakutana na watu wengi, watu wa ranki tofauti tofauti unapata hata saa zingine kuwa hauko nyumbani, kwa vile lazima uende kwa mashinani kukutana na, na, okay. na na uh, wasikilizaji wenzako na pia kupush product za client mm. So ile kitu ilitusaidia ni kwa kuwa yeye kama part of the media uh, kukuwa kwa, kwa media anajua vile kazi inaendelea huko kwa media so, kama ningemwambia pengine wikendi hii siko, tunaenda kuuza bidhaa mahali fulani, tunaenda kuuza bidhaa za client fulani anaelewa haswa hiyo kazi vile inaendelea kama ingekuwa ni mtu mwenye hayuko kwa media ingekuwa tofauti, pengine angeona kwa nini lazima wewe ndio uende? La, kwa nini lazima kila mara wewe ndio unaenda? Haiwezi, hiyo biashara haiwezi endezwa na mtu mwingine, ama kitu kama hiyo mm -hmm. so kuwa kwa uh, industry moja ilitusaidia sana, kuwa tunaelewa kikazi yeye yeah, akichelewa anaelewa kama amechelewa si ati ni hoja kubwa sana kama wanaenda mahali tuseme anaenda kuwakilisha stesheni aliyokuwa anafanyia kazi. hmm. Aa, kama wakati wanafanya road show na hizi uh, kuuza sokoni ma product za client, na naelewa kabisa vile hiyo kazi inamuinvolve ina yeye, so ilikuwa kuelewana ni rahisi kwaku. Bwana Levi, mama anaonekana kwa, kwa umbo ni ule wa kutoa nyoka pangoni <laughs> Je, wewe upande wako ya, yale mafisi ya ofisi uliweza kuyadhibiti kuya namna gani? Maana unakuwa uko kazini, lakini pia ukiangalia kule, mwanaume ni mwanaume <laughs> mafisi ya ofisini, unajua sasa, ukiamua uki, uki, uki kwamba unataka ku, ku kumtongoza mwanadada ama unataka kumjua zaidi um, ukishinda ukifikiria sana kuhusu wale mafisi wako, kwa sababu unajua kitu kizuri kinaonekana mm -hmm. Unless sasa ni, ni mrembo katikati ya you know, uh, stesheni ya vipofu, huwezi sema kwamba hata <laughs> <Abonekwe salama. laughs> vipofu wanajua, wanashika, wanaguzaguza, wanaona hapa, huyu ni soft soft vizuri okay. Uwezi, uwezi, uwezi sema ati watu hawaoni, watu wanaona yeye ni mrembo okay. Wanasema ule jamaa anaoa msichana mrembo na yule ambaye anapanda uh, uh, miwa kando la barabara wanakuwa na shida moja mm. Watu utaka kuchuna ehe, utavuna ambako kupanda mm. E, wakule, wakule miwa wasikie utamu wake <laughs> lakini, yeah. Uwezi focus sana na hiyo mambo mm. kwa sababu wewe, wewe uko na lengo lako wewe umeamua kwamba wewe unataka sasa ujuane na mtu, so mambo ya watu wengine sana haiwezi kuhusisha katika lengo lako la kujua mtu. So mafisi wako, lakini wako kwa shughuli zao hmm. na unapasiu roho ya mtu mpaka uipate. Nadhani pia kama unamwamini mwenzako inakuwa inarahisisha ina, ina mambo zaidi pia. Inarahisisha, unajua inarahisisha. Hiyo sasa unajua wewe unaongea kuhusu, kabla umjue, kabla umwamini, mnaweza kuwa hata watu 50 mnajaribu, mm. Eh? si wengine pia wanamwona, yeah. Si wengine pia wanajaribu, wee huwezi kuwa wanajua wanasema nini, yeah. Lakini sasa wewe hapo unajiamini tu wewe mwenyewe, yeah. Alafu eh, baadaye ukishampata sasa, unaingiza sasa yeah, imani sasa ya mapenzi yenu nyinyi wawili, yeah. But ukifikiria sana, ni watu wangapi wanamwona, utaumia. Juu kama ni mrembo, watu wanamwona, hiyo ni for sure. mafisi pia hawataki hmm, kujua kama umeolewa ama hujaolewa, hoja lao ni wanataka kuchovya asali pia, hatari hatari mno. Tukirudi sasa, mko hapa Australia na nyumbani mlikuwa na kazi nzuri sana. Nyote moja kwenye runinga na no pia ulikuwa kivyako, ulikuwa na, na vyako changamoto sa kuja katika nchi geni e, na unapata ile kazi ambayo ulikuwa unaweza kufanya, sio ambayo sasa inaleta chakula mezani. Kukabiliana na hali hiyo inakuaje? Uh, kwangu kwa vile mimi ndio nilikuja kwanza nikamwacha mama wangu nyumbani, ilikuwa ngumu kidogo kwa vile ukija hapa unajua um, background yako na experience unaweka kwa CV yako, vile iko na hapa. Ukija hapa wanadhamini sana um, um, makaratasi ambayo yenye umepata kutoka hapa, kama ni kama ni kusoma. Hata kama umesoma kule nyumbani, lazima uende training kama maybe miezi mitatu, yani just to certify vile ume, kwamba ile umesoma nyumbani inalingana na standard za hapa. Hiyo ndio changamoto kubwa sana. Changamoto ingine ni kuwa ukija hapa sasa hata wakati wa kwenda kufanya training ya hiyo certification utapata kwa sababu una, umekuja kama mwanafunzi. Masaa ya kufanya kazi ni machache kwa vile tunafanya 24 hours per week. Na hiyo 24 hours ukiangalia hata uh, pengine kama umepatiwa shift ya masaa sita itakuwa ita tu ni siku tatu peke yake, na kati ya hizi siku tatu bado inakubidi uende shule ufanye assignment na, na kadhalika mm. Um, lakini kama unaweza kuwa umejenga profile yako vizuri kama kwa LinkedIn, na usichoke, utie mkazo wa kushinda kusubmit uh, hizo CV zako kila mahali, mahali penye wanataka wafanyikazi una submit, na usitake kuanzia mahali penye ukuje uingie mahali penye ulikuwa nyumbani, juu ukija hapa lazima uanzie chini, alafu sasa upande ngazi pole pole. So kama kuna kampuni ambazo eh, wako wako flexible watakuchukua kuanzia chini, alafu utafika kiwango mahali penye ulikuwa umefika kwa vile. Afrika tuko na masomo mzuri kabisa, tuko sisi ni watu wajakazi kabisa. So, ukiingia pale kampuni wanataka kuona kazi yenye unasema kwa makaratasi uko nayo, alafu wakishaona wa, sasa wanaweza kukupatia hilo jukumu, lakini hawawezi kukuchukua tu na wakupeleke mahali kama mahali eh, kiwango penye nilikuwa nikiwa pale nyumbani. So, uh, vile ningeimiza uh, wanafunzi wakija hapa wakuja na open mind, juu ukikuja kama uko fixer, mimi nilikuwa accountant, mimi nilikuwa auditor, mimi nilikuwa kama mimi niseme nilikuwa events coordinator, si juu vile events zinaendezwa hapa, lazima nirudi chini nifunzwe, alafu nipande ngazi polepole pole. Hmm. Alafu pia unajua pia kama mimi nilikuwa mama, niko na majukumu ya watoto nyumbani masaa ya hapa na ya Afrika iko na, na uh, tofauti ya kama masaa masaba hivi mm. -hmm. So wakati pe, pengine nafaa niwe nalala sasa, sa hiyo ndio naongea na familia, na pia naamka na, pengine asubuhi na raukia kwenda kazi ndio nende shule sasa. Eh, inakuwa kizungumkuti wakati wa kwanza unapata hiyo culture shock, lakini kama umekuja na open mind inakuwa ni rahisi kuwa na mazoea sasa ya kuadopt eh, eh vile kazi inaendezwa hapa hmm. So ukija hapa sasa, kwa vile uwezi pata ile kazi yenye ulianzia unakuwa open, unaanzia kazi ya chini. Unaweza hata patiwa kazi ya maybe kupanguza kupanguza meza kusafisha eh, surfaces, saa ingine unaingia hata kwa upishi juu hizo ndio kazi zenye ziko wakati wa watoto wako shule. wakati kwa, kama KFC McDonald's wanataka makashia wale wa kuuza pale front office, ukiingia pale sasa, alafu nawaambia eh, mimi niko hapa nafanya kazi ya kuwasaidia kwa kashia, lakini pia niko na skills zinginezo kama marketing na hivi na hivi na hivi. so uki, ukiwa uko elezea sasa, ndio wanakuuliza makaratasi yako yako wapi, wanafanya interview, alafu pengine kama unahitaji training ya kufanya marketing eh, uh, wenye hapa huwa inafanywa hapa Australia sasa wanaweza kukuabsorb kwa hiyo timu yao ya marketing. Maarifa ma, madini mazito mazito. Tukimalizia kwako Bwana Levi, mm. mm. Ushauri ni upi kwa wanaume ambao wanakuja pengine ni madaktari pengine ni watangazaji kama wewe, lakini wanajipata katika kazi ambazo wako kwa aidhani kwamba watafanya. Uh, kwanza ukuwe flexible na ukubali kwamba maisha ni maisha ya kubadilika na mambo ya jana ni ya jana. Unajua, saa zingine hiyo ndio kitu inatuzuia wanaume wengi sana kuweza ku, kuendelea. Niko na rafiki yangu mmoja alikuwa askari, alikuja hapa akiwa ameanza kazi huko, akashindwa na maisha huko kwa sababu amezoeana kupeana amri, uh, amri. Mm -hmm. Na sasa yeye yeah, anaambiwa, eh, fanya hii, pendua ule sokuma ule, anaona hapana, mm -hmm. siezani nayo. Lazima ukuwe flexible uh, ukubali kwamba uh, maisha huwa inaenda yapanda shuka na ukiwa flexible, utapata kwamba unaanza ku, kufurahia ile ambayo unafanya na lazima ujaribu kufurahia ile unafanya ili usurvive. Kwa kila kitu ambayo unafanya lazima kuna uzuri wake, so usifanye kazi ambayo roho imekataa sana. Lakini hata ukipata kazi yenye ungefanya aingekuwa ni chaguo lako la kwanza, unatafuta uzuri wake ndani ya hiyo kazi, kitu ambayo inakufanya unaamka, unaona unaenda, uki, ukienda kazi at least, unafurahia kitu fulani kuihusu itaku, itakupatia motisha ya, ku, ya kuendelea, alafu una keep uh, the dream alive. Kama ulikuwa unataka kuwa mtangazaji, hiyo dream bado iko, pengine sahizi unapitia tu. Ni kama kwenda kwa safari, saa zingine unawezapata barabara imefungwa, unaambiwa piga detour, sindio? Ingia kwa mstuni kidogo, utatokea kule mbele. Chukua hiyo, ni kama ni detour ya maisha. Pia kule ndani, ingawa uko kwa, kwa, kwa shamba un, bado unasonga, ndio inaweza kuwa kwa shamba na usongi yeah bado unasonga so utarudi, bado kwa ile lami ambayo ulikuwa umeacha, na itakupeleka bado mahali ulikuwa unataka kwenda, but lazima uvumilie tu kwa hiyo period. Pesa zingine ni vumbi, unaambiwa funga madirisha mm. Eh, eh, AC haifanyi, unasikia joto kidogo ni, ni, ni, ni, ni, ni. Ile tunasema uh, temporary ni muda, muda mfupi tu alafu mfupitu. Ni, uta, utaendelea so, unajipatia unajipa, because hii hii dunia ni ya uh, wale ambao wanaweza kujikaza vizuri kabisa. Hmm. Sehemu zuri ya kumalizia kwa sasa, lakini katika makala ya wiki ijayo tutazungumza mengi mazito zaidi na wanandoa wawili. Usiende popote, tovuti yetu ni sbsu mkoo hmm, wa iswahili ambao utapata sehemu ya pili ya mazungumzo haya. Lakini kama mtaalam mmoja alivyosema, unachotaka kama akipo, penda kile ambacho unacho kwa wakati huo. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.