Unaskiliza idaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena tenappo ulipo na karibu katika makalaidha ya Kiswahili ya SBS yaukna migod katika studio za SBS audio na nauleta makala pia mtandaoni ni um kwa Swahili. Kama kawaida, mtandaoniowaushwadapata makala pia kwenye ukurasa wetu, pamoja na mitandao yetu ya kijamii ni SBS Swahili, utapata pale. Lakini kwa sasa swala zima la utabiri wa hali ya hewa pamoja na jinsi jumuiya za mataifa ya kwanza ama waaustralia wa kwanza huzingatia maswala ya hali ya hewa na mabadiliko ya hali ya hewa. Pengine unafahamu misimu minne: majira ya joto, vuli, majira ya baridi na masika. Ila unafahamu kuwa watu wa mataifa ya kwanza wametambua misimu mingine mingi kwa muda mrefu. Kutegemea na sehemu, baadhi ya vikundi vya watu wa asili hushuhudia takriban misimu sita tofauti kila mwaka. Kuelewa hali ya hewa na misimu yake ni kipengele cha kina cha ujuzi wa kitamaduni wa Waaborijini na wanavisiwa Torres Strait ambao umefanyiwa kazi kwa makumi ya maelfu ya miaka. Hali ya hewa hutengeza mizunguko ya maisha ya wanyama na mimea na kuelewa miunganiko hii ni muhimu kwa uhai wa binadamu, haswa nchini Australia ambako kukithiri kwa misimu na mandhari mbaya yanaomba kuwa tayari kubadilika. Katika makala haya, tutatazama jinsi maarifa ya watu wa mataifa ya kwanza kwa hali ya hewa na misimu yamekuwa muhimu kwa uhai. Unaweza hata anza kutambua mifumo katika mazingira yako kwa mtazamo mpya. Kila kitu kinaungwa ni falsafa muhimu ya utamaduni wa mataifa ya kwanza, na katika milenia watu wa Kiaborijini wanaona visiwa Torres Strait wa Australia walitazama mazingira na kujifunza miunganisho ya mara kwa mara kati ya mazingira, hali ya hewa, misimu na mabadiliko kwa maisha ya wanyama na mimea wanakoishi. Mwito wa ndege fulani unaweza ashiria ujio wa mvua na kuchepuka kwa maua ya mmea fulani au mti kunaweza ashiria kubadilika kwa msimu na muda wa kuhamia katika sehemu nyingine ya ardhi. Shangazi Joan Self ni mwanamke kutoka jamii ya Garigal inayopatikana katika pembe mashariki ya Australia. Alikuwa akijifunza kuhusu hali ya hewa, misimu na mazingira kutoka taarifa iliyochangiwa kupitia familia yake na jumuiya. Uelewa wa kina wa mifumo ya hali ya hewa misimu na mazingira ni muhimu kwa uhai wa kila mtu. Kwa watu wa mataifa ya kwanza, miunganisho yetu ya kina kwa ujuzi huu ilituwezesha kustawi katika hali hii tete ya mazingira. Shangazi Joan anafafanua ujuzi wa matukio ya maarifa ya watu asili kama dhoruba zinazokuja Kuna matukio mengi ya mazingira ambayo huathiri bara letu tete, iwapo ni dhoruba au ukame. Watu wa mataifa ya kwanza wamewatayarisha na wana ujuzi wa mifumo inayoruhusu uponyaji kupitia vimbunga, au kuelewa usalama katika dhoruba na kufanya maandalizi ya ukame. Tunapotazama jinsi hali hiyo ya hewa inavyoathiri watu wetu, mara nyingi huwa tunataka Daira kuwa na udhibiti. Maarifa yetu ndiyo yanayofanya tuwe salama. diara marama quing jua linatua tomorrow likiwa jekundu, hiyo ina maana hali ya hewa itakuwa nzuri kesho, alisema shangazi Joan, na upande wa magharibi ya Australia. Msomi wa ujuzi wa masuala ya kiasili katika chuo cha Murdoch, Jordan Archie alizaliwa katika kanda ya Kimberley na ana mahusiano na watu wa ukoo wa Banjareb wa Dandi Palyaku Nyikina na Yawuru. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba there's this notion that our people were nomadic kuna dhana hii kuwa watu wetu ni wahamaji, ila dhana hiyo inaegamia hoja kuwa hatuna mahali au hatuna kwetu, huwa tuna hama na misimu, na tungehama kutoka sehemu moja kwenda kwingine katika hali endelevu. Waborijini na wanavisiwa wa Torres Strait wamekuza uhusiano wa kina katika milenia na ardhi, maji, anga, na kupitia uhusiano huu tumeunda maarifa haya ya kina ambayo yametusaidia kustawi hapa, na ni dhana hiyo kuwa kila kitu kina uhusiano, uhusiano wa kina wa watu wa mataifa ya kwanza na ardhi, anga na maji inaleta uelewa wa kina kwa jinsi mabadiliko ya misimu humulikwa katika mandhari achi na maelezo tena Tofauti na namna za ujuzi wa magharibi, ambako unaunganisha misimu kwa tarehe fulani kwenye kalenda, ujuzi wa wakati misimu inakuja na jinsi inavyofuatana mwaka mzima ulikuja kupitia mabadiliko kwa mandhari na mabadiliko kwa tabia za wanyama na mabadiliko kwa mazingira. Na hiyo ingeushawishi tutakokuwa wakati fulani wa mwaka, aina ya chakula kitakachopatikana kama tutakuwa katika pwani au bara. Kwa hiyo uelewa wa hali ya hewa na misimu ilikuwa muhimu kwa hali yote ya maisha. Naye shangazi Joan ameongezea kuwa uelewa wa mataifa ya kwanza wa misimu hushawishi utamaduni na matendo ya kitamaduni yanayofanywa kulinda nchi pamoja na mandhari yake. Kwa hiyo tunapofikiria kuhusu hili, pengine kitu cha kwanza kinachokuja katika fikra zetu ni ukulima so wa kijiti cha moto ukulima wa kijiti cha moto huturuhusu kuweka kiwango cha mafuta pie chini kwa ardhi, ili kama moto unaanza kwa sababu ya radi au matukio mengine, kiwango cha mafuta hayo hakitakuwa like juu sana, ila pia inaturuhusu pia kuhakikisha kuwa shina za kijani ziko tayari kwa aina za wanyama wanaozipenda. Mizunguko ya misimu ambayo imeelezewa na watu wa mataifa ya kwanza hutofautiana kulingana na sehemu waliko kote nchini Australia. Katika nchi ya Nunga inayopatikana katika maeneo ya kusini magharibi ya jimbo la magharibi Australia, misimu sita hutambuliwa katika kalenda ya mwaka. Birak huashiria mwanzo wa msimu wa majira ya joto kuanzia mapema Disemba. inahusiana na joto, jua la moto. Ni wakati joto huongezeka na kawaida hujulikana kama msimu wa vijana, na ni wakati wa sherehe na misimu. Huu huashiriwa kwa nyoka na wanyama wakitoa ngozi zao, vifaranga vikiondoka katika viota vyao na wanyama wachanga wakigeuka kuwa wakubwa na kwanza maisha yao. Na mabadiliko lengine muhimu katika mandhari ni maua haya mazuri ya njano njano na rangi ya chungwa ya Mujar au mti wa Krismasi, ambao ni mti muhimu sana wa kiroho wa watu wa ukoo wa Nunga. Na katika wakati huu, kutegemea na hali ya hewa na mazingira, ndipo kuchoma kwa kitamaduni kungefanyika. Vitu vya mbinguni kama mwezi na mzunguko wayo hutumiwa na watu wa mataifa ya kwanza kutambua mabadiliko ya hali ya hewa yanayokuja. Katika mifumo ya maarifa ya mataifa ya kwanza, kivuli cha mwezi huashiria ujio wa mvua. Ukifikiria hali hiyo, chembe za barafu huhifadhiwa mm -hmm. angani. Mwezi humulika na kumulika, kumulika chembe hizo za barafu now, na inaweza, inaweza sababisha mwonekano wa kivuli kinachozunguka mwezi. Sasa hata sayansi ya kisasa inatambua kuwa cool vivuli vya mwezi mara nyingi hutangulia wakati wa baridi mara nyingi ikifuatwa na mvua na nyuzi joto za baridi, au ndani ya siku ijayo au mbili. Na mabadiliko ya hila kwa nafasi ya mwezi pia yanaweza kuwa na maana muhimu. Ila wakati mwingine mwezi huwa hauko bit, katikati ya kivuli hicho, unaweza kuwa upande mmoja kidogo well. Na hiyo inaweza dokeza kuwa kuna upepo unaokuja pia. Watu wa Mataifa ya Kwanza wamechangia maarifa kuhusu hali ya hewa kupitia hadithi zinazosimuliwa kwa mdomo na pia kwenye michoro ya mawe na kuchongwa kwa mawe au sanaa aina ya petroglif. Tuna baadhi ya sanaa aina ya petroglifs mjini Sydney, chache sana kusema ukweli, ila moja ambayo ni nzuri sana inaitwa Moon Rock, ina michongo ya mwezi. Michongo hii inaonyesha hatua nane za mwezi na zinaanzia kwa bumarang ya mumba beame. Hii ni muhimu kwa sababu Wagadi wanajulikana kama wavuvi wazuri sana so we wanawake wetu fish, daima walikuwa wa bandari ya Sydney wakivua samaki na moto mdogo, na mara nyingi walikuwa wakienda hapo na watoto. Kwa hiyo tunapotumia mwezi kuvua samaki, tunajua kuwa robo ya kwanza nayo mwisho ya mwezi pengine ni wakati mzuri fish, zaidi wa kufanya uvuvi na sababu yake ni kwamba mwezi mzima utachochea mawimbi yatakuwa na kasi zaidi na yatafanya iwe vigumu kuona samaki. Mazingira ya Australia yana utofauti mkubwa unaozunguka: dhoruba ya kitropiki, joto la jangwa na baridi ya alpine. Kila kanda ina midundo yake ya kipekee. Tumegundua jinsi kwa jumuiya za watu wa asili, misimu huwa haielezewi kwa tarehe, ila kwa jinsi mimea na wanyama hujibu mazingira yao. Mtazamo huu unatoa uelewa tajiri zaidi na wakina wa mazingira ya Australia kuliko mfumo wa kawaida au misimu minne. Ni kumbusho imara la jinsi tamaduni za watu wa asili zina uhusiano wa kina na ardhi na jinsi tunaweza jifunza kwa kutambua maarifa na tamaduni zao. Jisajili au, au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia yafafanuliwa kwa taarifa muhimu na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Je, una swali lolote kuhusu au pendekezo ya mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii Australia Explained at sbs.com.au. Tuatume kwamba kupitia makala haya amepata uelewa zaidi kuhusu maarifa na imani za wanajumuiya wa kwanza wa Australia kwa suala zima la hali ya hewa na misimu. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, tembelea tovuti yetu anani ambayo ni sbs.com.au/mkwaju/swahili. Makala alaendelewa na waandishi wetu Phil Tusak na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.