Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS Audio. Tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jesen Nyakundi atusubiri Nailojiri. Katika wiki hii barani Afrika, ungana naye. Miezi minne tu baada ya shirika la afya duniani kutangaza dharura ya afya duniani kutokana na ugonjwa wa mpox ambao umelemea mifumo ya afya katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mwaka huu ugonjwa mpya unaofanana na mafua ambao umeua makumi ya watu umezua hofu miongoni mwa watu nchini humo. Kati ya Oktoba 24 na Disemba 11 mwaka huu kulikuwa na zaidi ya visa 510 vya ugonjwa huo ambao haujatambuliwa vilivyoripotiwa katika maeneo manane kati ya 30 ya afya katika eneo la Panzi, kulingana na takwimu kutoka kwa mamlaka za afya za mitaa. Wiki iliyopita, Shirika la Afya Duniani ambalo limetuma wataalamu katika eneo hilo kuchunguza chanzo cha mlipuko huo na kusaidia kukabiliana na ugonjwa huo lilisema zaidi ya watu 30 walikufa hospitalini kutokana na ugonjwa huo. Kulikuwa na vifo vingine zaidi ya 45 vilivyorekodiwa katika jamii za mbali huko Panzi, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Roja Kamba. Dr. Asa Enchani mkuu wa kituo cha afya cha Baraka Mkoa wa Kivu Kusini mashariki mwa DRC nimemuuliza anachofikiri chanzo cha kuibuka magonjwa hatari nchini humo. DRC ni nchi kubwa kubwa sana, na pia DRC ina mipaka na nchi eh, takriban kumi, na ukiwa na mipaka nyingi eh, lazima pia una, unaweza uka, ukafaidika kwa kila kinachotoka katika nchi hizo, na pia unaweza ukapata madhara yakitokea eh, kila eneo katika hizo nchi. Eh, sababu nyingine ni kwamba eh, DRC ina eneo kubwa kubwa ambayo inamilikiwa na pori na misitu. DRC na misitu mikubwa na kuna wanyama wengi, na uh, ukitizama vizuri magonjwa haya ambayo yanakwenda kuzuka mara kwa mara ni magonjwa uh, zaidi yana ni kama binadamu anaambukizwa kutokea kwa nyama za pori. Nafikiri hiyo itakuwa ni sababu kubwa. DRC kuna tamaduni nyingi, kuna tamaduni nyingi na kila, kila sehemu wana tamaduni zao. E, kuna sehemu ambao wanakula e, samaki kwa sababu wako karibu na, na mito e, na bahari. Sehemu nyingine ambao wako karibu katikati kati kabisa na misitu, hao ni nyama tu, sio kwamba wanachagua, sijui ni kuelezee nyama gani, lakini kuna aina nyingi za nyama na zinaliwa karibu zote zinaliwa. Wale ambao wanaishi kwa kuwinda hawachagui, mara kwa mara, mara nyingi hawachagui nyama fulani, wanakula tu ile ambao watawinda. Unajua, una ukienda porini hujui utaua nyama gani. Ile utaua utakula. Sehemu ambazo wanaishi kabisa katika misitu mara nyingi ni hivyo, mara nyingi unakuta ni vijiji kabisa vilivyo vi, katika, katika misitu ndivyo ambavyo vinaripoti uh, kesi za kwanza kwanza za magonjwa haya makali sana. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepoteza eneo katika mapigano na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa nchi hii, inaripotiwa baada ya mkutano wa amani kati ya marais wa nchi hizo mbili kufutwa toka mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Kigali wameteka maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha maelfu ya wa watu kuhama makazi yao na kusababisha mzozo wa kibinadamu. Vikosi vya jeshi la DRC vilipoteza udhibiti wa Matembe, mji katika jimbo la Kivu Kaskazini ulioko kwenye barabara inayoelekea kituo kikuu cha biashara cha Butembo baada ya mapigano kuzuka Jumapili na M23, kwa mujibu wa vyanzo vya ndani na kijeshi. Mahakama ya juu ya Ghana imeamua kwa kauli moja kutupilia mbali kesi mbili za kupinga sheria mpya dhidi ya mapenzi ya jinsia moja ambayo imekuwa ikikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Mapema mwaka huu wabunge walipitisha mswada wa kifungo cha miaka mitatu gerezani kwa watu wanaojitambulisha kuwa LGBT na miaka mitano kwa kuunda au kufadhili vikundi vya LGBT. Hofu imekumba jamii ya LGBT ya Ghana ambayo tayari inakabiliwa na haki chache. Mswada huu unaozingatiwa kuwa moja ya sheria kali zaidi barani Afrika dhidi ya LGBT umelaaniwa na UN. Raia wawili waliwasilisha kesi tofauti kwa mswada huo kwa lengo la kutangazwa kuwa ni kinyume cha sheria na kumzuia Rais Nana Akufo-Addo kutia saini kwa sheria. Rais Akufo-Addo alichelewa kutia saini kufuatia pingamizi kwa mswada huo. Alisema atasubiri uamuzi wa, wa mahakama ya juu, lakini baada ya miezi kadhaa ya kuzingatia majaji walisema kesi hiyo haikuweza kupitiwa upya hadi rais atie saini kuwa sheria. Kiongozi wa upinzani John Mahama ambaye alishinda uchaguzi wa urais mwezi huu ameelezea kuunga mkono mswada huo. Iwapo utakuwa sheria, kuna uwezekano wa kukabiliwa na pingamizi zaidi mahakamani. Mapenzi ya jinsia moja tayari yanaadhibiwa kwa hadi miaka mitatu jela katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na mazungumzo ya usuluhishi ya ngazi ya juu ya Nairobi kuhusu Sudani Kusini yanayojulikana kama Tumaini yalichukua mapumziko ya Krismasi mnamo Disemba 14 baada ya siku kumi za mazungumzo ambayo hayakufikia makubaliano na hivyo kuzua shaka kuwa yataanza tena kama ilivyopangwa Januari 15 5 mwaka ujao. Mazungumzo hayo yalianza tena Disemba 4 baada ya kusimama kwa muda wa miezi mitatu lakini ujumbe mpya wa serikali ulioundwa hivi karibuni na muungano wa upinzani wa Sudani Kusini ulishindwa kukubaliana jinsi cha kuendelea. Kuna mashaka ndani ya muungano wa upinzani kwamba ujumbe wa serikali uliorejea Juba mnamo Desemba kumi na nne utarejea kwenye meza ya mazungumzo mapema mwaka ujao baada ya kupuuza ombi la mpatanishi mkuu Rais William Ruto la kutoahirisha mazungumzo bila matokeo viongozi wa upinzani wanadai kuwa ujumbe huo mpya unajumuisha watu kadhaa wanaopinga mchakato wa Tumaini ambao wamekuwa wakimshinikiza Rais Kiir kuachana na mazungumzo hayo. Mwandishi wetu Jason Nyakundi akikamilisha taarifa hiyo kutoka studio zetu za Nairobi. Na mengi zaidi kus bila shaka wazapata kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au kwa juu swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.