Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo popote ulipo, na karibu katika matangazo ya SBS Radio, idhaa Kiswahili ya SBS, ikiwa ni saa tano dakika moja kwa masaa mashariki ya Australia, saa tatu dakika moja kwa masaa ya magharibi Australia magharibi. Tukiletea makala haya mubashara kupitia yetu tovuti yetu, na namba ni sbs.com.au mkwaju swahili, pamoja na kwenye vifaa vingine vya kidijitali, popote ulipo duniani, wengi ambao utasikia kwa leo na yale ambao umekosa unaweza ukapata yote tena kwenye tovuti yetu ananmbaoni sbsctka Kiswahili pamoja na kwenye mitandao yetu ya kijamii, lakini kwa sasa, moja kwa moja kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari asubuhi ya ya leo mawaziri wa masuala ya kigeni na ulinzi wa Uingereza na Australia amaarufu okmin wakutana jijini London kujadili na kuafikiana masuala ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa ulinzi, biashara, pamoja na sera za kigeni kati ya mataifa hayo mawili. Idara inayoshughulikia masuala ya mazingira na hali ya hewa yatoa onyo kwa ongezeko la joto katika miji kadhaa ya pwani ya mashariki ya Australia katika siku zijazo, na wanaharakati wa nyumba za jamii wasifu hatua za kuharakisha uwekezaji wa kujenga nyumba elfu tano za ziada za jamii ambazo zinahitajika kwa haraka wakati Australia naendelea kukabiliana na uhaba wa nyumba. Katika taarifa za kimataifa, Komoro yatangaza wiki moja ya maombolezo ya kitaifa kufuatia kimbunga kusababisha maafa kule Mayote. Nako Uganda, kaya elfu tano zahamishwa kutoka eneo la maporomoko nchini humo, na ECOWAS yawapa watawala wa kijeshi muda wa mwisho kuamua hatma zao katika mataifa wanachama na katika michezo, mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo ambako Pep Guardiola aendelea kukutana wakati mgumu katika ligi kuu ya Uingereza. Na hapa nchini Australia, vigogo wa ligi vijana wapya Auckland City waendelea kuonyesha wenyeji joto na jasho na visingino, wanapoendelea kuonyesha umahiri wao katika mechi zinazoendelea za ligi kuu kuwa na maine mengi zaidi Jungia nasi kwa taarifa kamili za habari, waskia idha ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerana. Tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni vilevile, tukiwa mubashara, tukiwa hewani. Tuko pia mubashara na hewani katika tovuti yetu. Waziri wa masuala ya kigeni na ulinzi wa Uingereza na Australia wamefanya mkutano wa kila mwaka katika jiji la London kwa inayojulikana pia kama Oakman, ambako mazungumzo na mafikiano yamepatikana kwa suala la kuimarisha ushirikiano ulinzi, biashara na sera za kigeni. Mazungumzo hayo yamejiri wakati vikosi vya Korea Kaskazini vimeingia katika eneo la vita kat, karibu mipaka wakiwa pia pamoja na vikosi vya Urusi, ambapo viko katika eneo la Kursk kwa mara ya kwanza. Waziri wa masuala ya kigeni ya Australia Penny Wong amesema kwamba mawaziri hao walijadili maendeleo yanayofanyika kule Ukraine, katika vita vya Ukraine kwa mwaka elfu mbili ishirini na tano, pamoja na mada zingine zinazojumuisha Uh, nasema tunaungana katika kukemea pamoja na kukosoa matendo increase ya Jamhuri ya Watu wa Korea today, Kaskazini na Urusi. Leo nimejiunga pamoja na mwenzangu David Lani pamoja na washiriki wengine wetu kusisitiza msimamo wetu pamoja team na ukosoaji wetu kwa ongezeko la ushirikiano kati ya Korea Kaskazini na Urusi. Na leo tumekubaliana kuboresha maswala ya uwekezaji wa mazingira pamoja na upatikanaji katika mataifa ya Pacific. Pia tumekaribisha uamuzi wa ua Uingereza kwa kuweza kuingia katika makubaliano ya biashara ya Pacific pamoja na mataifa mengine ya Pasifiki yanayojulikana pia kama CPTPP, ambayo makubaliano tulifanya jana na itajenga mafanikio ambayo tumekuwa tukipata ya biashara ya pande zote mbili, ama mataifa yetu mbili. Mawaziri hao walikubaliana katika mkakati huo ambao unajumuisha kuongeza muda wa Australia kuunga mkono mafunzo ya vikosi vya jeshi vya Ukraine, kuendeleza na kufanya upya mradi wa, wa manowari katika jiji la Bristol, Uingereza, pamoja na kutuma baadhi ya ndege pamoja na vifaa vya usafiri vya Uingereza ambavyo vinajumuisha ndege za kivita pamoja na meli za kivita nchini Australia katika mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kwa upande wake waziri wa masuala ya kigeni wa Uingereza David Lamy alisema kwamba uhusiano wa pande zote mbili mataifa mbili unaendelea kuimarika na kuwa imara na muhimu kila wakati, akiongezea kwamba anasema, ni wazi ushirikiano wetu wa macho tano ni wa kipekee, na AUKUS pia unaendelea kubadili namna tunavyofanya kazi katika viwanda na sekta ya ulinzi na kwa muda mrefu tutaendelea kuwa hapo na hata tutakapoondoka ofisini wala tutakapoondoka madarakani, wengi wetu katika chumba hiki tutaendelea kufaidi na mataifa yetu ataendelea kufaidi, kwa sababu hiyo tutakapoendelea kuwa hai. Na kile ambacho tunaomba ni kwamba tunaona kwamba hali inaendelea kuwa bora na paa pamoja na sakafu zinaendelea kwa imara, na ushirikiano wa ulinzi wanaendelea kuimarika vile vile. Kwa hiyo tuna mengi ya kuweza kufanikisha tukisogeza uchumi zetu pamoja na mengine mbele hapo baadaye. Na kutoka masuala ya ulinzi, tuelekie katika masuala ya mazingira, ambapo ofisi inayoshughulikia masuala ya mazingira na hali ya hewa imeonya kwamba kuna wimbi la joto kali linalokaribia kugonga maeneo kadhaa ya pwani ya kusini mashariki ya Australia katika siku chache zijazo. Jumatatu jimbo la Victoria lilipitia siku yake ya joto zaidi katika mwaka uliopita, ambapo nyuzi joto katika maeneo ya kaskazini magharibi yalizidi nyuzi joto 47.1. Ofisi ya hali ya hewa imesema kwamba nyuzi joto za juu za kiwango cha juu zaidi hii leo zimetabiriwa, pamoja na katika maeneo mengine ya ndani ya nchi, pamoja na maeneo ya kaskazini mwa nchi. Din Naramo ni mtabiri wa, wa, juu, wa hewa katika kiwango cha juu na ameeleza shirika la habari la SBS kwamba mazingira ya hali ya hewa yanaendelea ataendelea kusalia, kusalia kwa siku chache zijazo katika maeneo kadhaa na kanda kadhaa, akiongezea kwamba anasema kwa Queensland... kwa masikitiko katika maeneo ya kaskazini nchini hasa katika eneo ya wilaya ya kaskazini na jimbo la Queensland wataendelea kushuhudia hali mbaya ya joto na mazingira ya joto katika siku tatu nne zijazo na tutaendelea kuweka mtazamo kwa kile ambacho kinajiri katika maeneo kama Tenant Creek, ambapo tutaendelea kuona nyuzi joto zikiwa kati ya thelathini na thelathini na moja na kilele kikaribia kufika katikati kati ya arobaini katika siku kadhaa zijazo. Kwa hiyo hali hii inaendelea kuwa tata na itaendelea kuwa na hali mbaya ya wimbi la joto litakalopiga maeneo hayo, alionya. Na kutoka suala hilo tuelekea katika masuala ya nyumba za jamii, ambapo wanaharakati wanaotetea haki za ujenzi wa nyumba za jamii wamesifu ongezeko ya kasi kwa uwekezaji wa ujenzi wa nyumba elfu tano za jamii ambazo zitahitajika sana kuweza kushughulikia suala zima la uhaba wa nyumba za jamii nchini Australia. Waziri wa nyumba Claire O'Neill ametangaza kwamba kwa ushirikiano na majimbo na wilaya, ni kwamba kutakuwa na utoaji wa nyumba za ziada ambazo zitakuwa chini ya mradi wa Housing Australia Future Fund, mradi huo ambao utasaidia ujenzi wa nyumba elfu ishirini za jamii pamoja na nyumba elfu kumi ambazo zinapatikana kwa bei nafuu zitahusika kote nchini katika mradi huo vilevile vile. Katika taarifa iliyotolewa na Wendy Heyhurst ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Community Housing Industry Association anasema kwamba tangazo hilo litasaidia kuweza kupata nyumba kwa maelfu ya watu ambao wanahitaji nyumba hizo. Katika taarifa za kimataifa tuanzie barani Afrika, ambapo rais wa muungano wa visiwa vya Komoro ametangaza Jumatatu wiki moja ya maombolezo ya kitaifa baada ya kimbunga Chido kupiga kwenye kisiwa jirani cha Ufaransa chama yote, ambapo mamlaka inahofia vifo vya mia kadhaa ya watu haswa katika miji ya mabanda inayokaliwa na watu wengi wa Komoro. Katika nukuu ya taarifa ya rais ni kwamba maombolezo ya kitaifa ya wiki moja yametangazwa nchi nzima kuanzia Jumatatu Disemba 16 hadi Jumapili Disemba 22 mwaka 2024 kufuatia kimbunga cha chido kilichosababisha wahanga wengi na uharibifu mkubwa wa mali kwenye visiwa vya Komoro, haswa katika kisiwa cha Ufaransa cha Mayot. Mwisho wa nukuu, kulingana na agizo kutoka kwa Rais Asumani Azali. Kisiwa dada cha visiwa hivyo Mayote, kilichoharibiwa siku ya Jumamosi na upepo wa zaidi ya kilomita elfu mia mbili na ishirini kwa saa, kilichagua kubaki chini ya miliki ya Ufaransa kupitia kura mbili za maoni mnamo mwaka 1974 na mwaka 1976, na wakati wa kutangazwa kwa uhuru wa Komoro ikitenganishwa na kilomita sabini pekee na kuwa idara ya Ufaransa mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja. Ma Mayote ina idadi rasmi ya watu ambao nusu ni wageni kulingana na takwimu za hivi, kari, za hivi punde kutoka taasisi ya takwimu ya kitaifa ya Ufaransa ambapo ilikuwa watu laki moja elfu ishirini na tatu mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba ambao ni asilimia tisini na tano kati yao walikuwa ni watu wa Komoro. Hii ni bila kuhesabu watu wengi wanaofika kisiwani humo wakitumia vyombo vinavyosafirisha watu kinyume cha sheria vitwavyo kwasa kwasa, jina la mitumbwi ya Komoro. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo serikali ya taifa hilo imesema kwamba itazihamisha zaidi ya kaya elfu tano katika eneo lililokumbwa na maporomoko ya ardhi mashariki mwa nchi hiyo kutokana na, na ufa mkubwa uliojitokeza unaotishia kusababisha maafa mengine zaidi. Maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa wa mwishoni mwa mwezi wa Novemba yalisababisha vifo vya karibu watu 36 katika wilaya ya Balumbuli, huko makumi ya wengine wakiofiwa kufariki baada ya kufunikwa na tope. Tangu wakati huo, serikali imetahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea janga jingine baada ya ufa mkubwa kuonekana ardhini. Wilaya zinazohusika na agizo hilo ni ba Balambuli, Mbare, Sironke, uh, Kapchorwa, kwen Bukwo na Bududa. Serikali ya Uganda imetoa muda wa wiki mbili kwa wakazi kuhama kabla ya mamlaka kuingilia kati na kuwalazimisha kuondoka, na kusisitiza kuwa wote watakaohamishwa watapewa msaada wa pesa na makazi mapya. Na viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya magharibi mwa Afrika maarufu ECOWAS wametoa muda wa miezi sita kwa serikali zinazoongozwa na majenerali wa kijeshi kutafakari maamuzi yao ya kuachana na jumuiya hiyo. Uamzi huo dhidi ya serikali ya Burkina Faso, Mali na Niger umekuja baada ya mataifa hayo matatu kusema kwamba maamuzi yao ya kujitoa kwenye jumuiya ya ECOWAS hayawezi badilishwa. Watawala wa mataifa hayo wanaishtumu jumuia hiyo kuwa ni kibaraka cha wakoloni wao wa zamani, Ufaransa. Kujiondoa kwa mataifa hayo katika jumuia hiyo ya kikanda ni hatua inayoweza sababisha athari kubwa katika biashara huria na usafiri pamoja na ushirikiano wa kiusalama. Kiongozi ama viongozi waliokutana kwenye mkutano wa kilele mjini Abuja, Nigeria, pia walipitisha uamuzi wa kuundwa mahakama maalum itakayosikiliza kesi dhidi ya rais wa zamani wa Gambia Yahya Jammeh kutokana na uhalifu uliofanyika wakati wa utawala wake nchini humo. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano tultia, moja kwa moja katika maswala ya michezo sasa, ambako tukitazama katika mchezo wa NRL ambapo mchezaji Anthony Sibold ameona ameshuhudia mkataba wake na kama mwalimu wa Manly Sea Eagles ukiongezwa kwa misimu mingine miwili. Sibold alikuwa mchezaji wa zamani, lakini kwa sasa ndiye mwalimu wa timu hiyo ya Manly Sea Eagles, ambaye sasa anasema kwamba atakuwa katika wadhifa huo hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba hali ambayo itamruhusu muda wa kutosha wa kuweza kukarabati timu yake pamoja na kujaribu kutetea kombe wala kujaribu kushinda kombe la ligi kuu ya raga ya Australia. Menly imekuwa na pandashuka nyingi sana katika miaka michache iliyopita, hali ambapo wameweza kufika katika uh, mechi za maandoano ya fainali katika mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini wakakosa ile nafasi nane bora za msimu kwa miaka miwili iliyofuata. Kutoka hapo tuelekee katika ligi kuu ya Uingereza, ambapo masaibu ya Pep Guardiola wa Manchester City yanaendelea kuongezeka na kila uchao, ambapo wakati Mwaustralia Ange Postecoglou na timu yake ya Tottenham Hotspur wamepata foni kidogo, baada ya kuwacharaza Saints wa St Mary's katika mechi iliyochezwa wikendi iliyopita. City ambao wamekuwa na misururi ya matokeo mibaya katika muda wa miaka ishirini na moja ambapo wamepata kichapo kingine kutoka kwa watani wao wa jadi Manchester United katika mechi ilikuwa wikendi ya mbili moja, ambapo Amad Diallo alifunga goli katika dakika 88 ambayo ilikuwa ni goli lililosababisha ushindi kwa mradi mechi. Goli hilo la 88 lilifungwa na Bruno Fernandes kupitia tuta ama mkwaju wa penati baada ya Amad Diallo kuweza kufunga goli la kusawazisha, kabla kumsaidia Ruben Amorim kupata kionjo kingine cha ushindi dhidi ya Manchester City, ambao alikuwa amewacharaza kabla akiwa na timu yao ya ya zamani ya Sporting. Wakati huo timu ya Tottenham ya Ange Postecoglou inaendelea kujinusuru kidogo baada ya misururu mibaya ya matokeo, vilevile baada ya kuacharaza Southampton kwa magoli matano kwa sufuri wakichezea nyumbani kwapo. Sakagul alisema kwamba ana fahari ya jinsi vijana wake walicheza na jinsi walivyojibu wito wake wa kuonesha ubora wao katika mechi hiyo dhidi ya Southampton, lakini bado kuna kazi ya ziada. Nasema kama alivyosema kabla, tuna wachezaji kumi ambao hawapo katika orodha ya wachezaji ishirini na tano. Kwa hiyo ni takwimu ambayo inaendelea kuwa si nzuri lakini tunaendelea kuwa na nishati na tunaendelea kuonyesha ubora wetu katika mechi tunazocheza wakati huo Southampton ilimpiga kalamu mwalimu wake Russell Martin muda mfupi baada ya kipenga cha mwisho kupulizwa na baada ya kupewa mkono na Tottenham akapewa mkono wa kudumu na timu yake ya Southampton Tazama hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 64 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1883 na senti 41 za Burundi. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1812 na senti 38 za Congo. Na iwapo ataka kutuma hela Rwanda, hela za Australia, dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 472 na senti 53 za Rwanda. Nchini Uganda, dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2325, wakati nchini Kenya dola hiyo hiyo moja ina thamani ya shilingi 82 na senti 33, wakati dola moja ina thamani ya shilingi 1509 na senti 26 za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide ni joto ni 21.7, kilele kitarajiwa kuwa 26 kwa siku ya leo, wakati Brisbane ni 29.6 kwa sasa, itafungua kidogo tu hadi 29 hapo baadaye, lakini kuna uwezekano pia wa mvua hapo baadaye mjini Canberra ni 28.6, kilele kitarajiwa kuwa 38, wakati Darwin kwa saizi ni 32, na kilele kitarajiwa kuwa 36 hapo baada ya Hobart. ni 19.6, kilele kitarajiwa kuwa 21. Tukielekea Melbourne, pale ni 21.5, kilele kitarajiwa kuwa 24. Sydney zikiwa ni 28.6 na kilele chake kitarajiwa kuwa 33 hapo baadaye, lakini uwezekano wa mvua upo hapo baadaye. Muda na wakati haujulikani, lakini inatarajiwa kufika punde. Mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine maana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.