Unasikiliza idhaa ya, ya, ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migherano. Tulekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiria na yaliyojiri wiki hii kutoka Afrika mashariki na kati. Uchaguzi wa Ghana wa siku ya Jumamosi ulihitimisha kipindi cha miezi kumi na miwili katika siasa za Afrika mwaka huu ambazo zimeshuhudia ushindi wa upinzani ikiwemo nchini Botswana, Mauritius, Senegal, jamhuri iliyojitangazia uhuru ya Somaliland na sasa nchini Ghana. Wapiga kura walikasirishwa na kupanda kwa gharama ya maisha, msururu wa kashfa za hali ya juu na madeni makubwa ambayo yamezuia serikali kutekeleza ahadi muhimu. Mwenendo huu huenda ukaendelea hadi mwaka 2025 na huenda ukawa changamoto kubwa kwa viongozi kama vile Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ambaye nchi yake itafanya uchaguzi mwezi Septemba mwaka ujao. Moja ya mambo ya kushangaza zaidi ya chaguzi zilizofanyika mwaka 2024 ni kwamba nyingi zimesababisha kushindwa kwa serikali ambazo hapo awali zilionekana kuwa na nguvu kubwa ya madaraka ikiwa ni pamoja na katika nchi ambazo hazijawahi kupata mabadiliko kwenye ngazi za juu madarakani. Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia, anasema kuongezeka kwa uelewa barani Afrika kumechangia wapiga kura kufanya maamuzi mwafaka. Hii ni dhihirisho katika bara la Afrika, sana sana ni dhihirisho kwamba vyama vile vilivyoleta uhuru na vyama ambavyo vimetawala kwa muda mrefu katika hii nchi hizi za Afrika vimekuwa vimeenda kitandani kulala usingizi na hawatekelezi hawa majukumu yao ya ku angalia masilahi ya umma na watu wanaotawaliwa. Kwa hivyo watu wanaotawaliwa sasa wanaona upinzani kama ndiyo mojawapo ya njia za kupata afueni na nafuu kidogo katika maisha yao ambayo yanazidi kuzorota chini ya uongozi wa vyama hivi vikubwa, vyama vya muda mrefu, vyama ambavyo vimetawala nchi hizi kwa muda mrefu zaidi. Nafikiri kuna sababu tatu zinazochangia hizo. Kwanza ni hiyo uliyotaja kwamba demokrasia inazidi kukomaa na watu wanaona wana uwezo wa kutekeleza mambo yao kwa kutumia mbinu na mikakati um, ya kidemokrasia. Lakini zaidi zaidi, kumbuko kwamba waafrika walikuwa ni watu ambao hawana elimu ya kutosha, hawana uweledi wa kutosha, lakini siku hizi tunazingatia kwamba nchi za Afrika zimetilia maanani elimu. Kwa hivyo raia wa nchi hizi sasa wana elimu kiasi, wengi watakuwa wamemaliza shule ya msingi, wengi zaidi wamemaliza labda sekondari, na wengine wachache wachache wamemaliza vyuo. Kwa hivyo ni watawaliwa ambao sasa wana maono, ambao wana maarifa, ambao wana ujuzi, ambao wanasikiliza redio za matukio mbalimbali mbali katika dunia na kusema, je, kwa nini sisi tunatawaliwa na hao wababe ambao wanatunyanyasa kwa kuidai tu kwamba walileta uhuru au wamekuwepo katika uongozi kwa muda mrefu. Uh, hiyo ni moja, na nyingine ni kwamba katika hali hii ya uh, utawala tunaoshuhudia wa vyama hivi vya zamani ni kwamba wamechukulia maanani na kufikiri kwamba wao wana haki juu ya kushika usukani wa utawala na hili ni jambo ambalo sasa raia wanataka kusema, hapana, utawala unaweza kushikwa na uh, watu tofauti zaidi ya nyinyi ambao kila mara mmekuwa mkijidai kwamba nyinyi ndio viongozi. Ethiopia na Somalia zimefikia makubaliano ya kurekebisha uhusiano uliozorota na kuheshimu uhuru wa kila upande, katika mazungumzo yaliyosimamiwa na rais wa Uturuki Rijep Taip Edogan, Edogan ambaye aliungana viongozi wa Ethiopia na Somalia katika mkutano na waandishi wa habari mjini Ankara. Ameyaita makubaliano hayo kuwa ya kihistoria na hatua ya kwanza kuelekea mwanzo mpya. Nchi hizo jirani za pembe ya Afrika zimekuwa na mahusiano mabaya tangu Adis Ababa ilipotia saini mkataba wa baharini usiofungamana karibu mwaka mmoja uliopita na jamhuri ya Somaliland iliyojitangazia uhuru wake na kujitenga na Mogadishu. Tangu wakati huo, Somali imekuwa ikishutumu Ethiopia kwa uchokozi. Makubaliano hayo yanayiruhusu Ethiopia kukodisha eneo la pwani ili kujenga bandari na kambi ya jeshi la majini. Ripoti zinaashiria kuwa Ethiopia itaitambua Somaliland kama nchi huru, ingawa Addis Ababa haijawahi kuthibitisha hili wazi. Nchi hizo mbili zitakutana tena mwezi Februari mwaka ujao kufanya mazungumzo ya kiufundi, kwa mujibu wa tamko la pamoja. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limesema limekusanya ushahidi wa uhalifu unaowezekana dhidi ya ubinadamu uliofanywa na jeshi la Kongo wakati wa mauaji ya takriban watu 56 wa mnamo mwaka wa 2023. Amnesty International katika ripoti iliyochapishwa siku ya Jumatano imeshutumu maafisa wakuu wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa uhalifu unaowezekana dhidi ya ubinadamu wakati wa mauaji ya watu 56 huko Goma mwaka wa 2023, kulingana na shirika lisilo la kiserikali vikosi vya usalama vya Kongo vilijihusisha na mauaji kwa kuwafyatulia risasi waandamanaji mnamo Agosti 30 mwaka uliopita huko Goma, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini, eneo linalokabiliwa na ghasia za makundi yenye silaha kwa zaidi ya miaka 30. Shirika hilo linasema limewatambua maafisa watatu wa jeshi ambao wanapaswa kuchunguzwa kibinafsi na, ikiwa ushahidi wa kutosha utapatikana, kufunguliwa mashtaka kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kwa mujibu wa Amnesty International, hawa ni Constant Ndima Konguba alikuwa gavana wa kijeshi wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Kanali Mike Mikombe Kalamba, kamanda wa kikosi cha walinzi wa jamhuri na Meja Peter Kabwe Ngandu alikuwa naibu wake wakati wa operesheni hiyo mbaya. Mahakama ya katiba ya Zambia kwa kauli moja imetoa maamuzi kuwa rais wa zamani Edgar Lungu hawezi kugombea kwenye uchaguzi wa mwaka 2026 kwa kuwa tayari amehudumu mihula miwili, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Mahakama hiyo imeamua kuwa muda ambao Lungu alihudumu kama rais wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kati ya mwaka 2015 na 2016 kufuatia kifo cha Michael Sata akiwa ofisini kinahesabiwa kama muhula kamili. Lungu alishinda uchaguzi kwa muhula wa pili kuanzia 2016 hadi 2021. mwaka uliopita alitangaza kujitosa tena kwenye ulingo wa kisiasa akilenga kukombea dhidi ya rais wa sasa Kainde Chilema kwenye uchaguzi mkuu ujao. Kesi hiyo imekuwa ikifuatiliwa na watu wengi nchini Zambia, kiasi kwamba uamuzi wa jopo la majaji saba ulitangazwa moja kwa moja kwenye televisheni na redio za taifa. Lungu alishindwa na hichilema katika uchaguzi wa mwaka 2021, na uamuzi wa Jumanne una maana kwamba hataweza kushiriki kwenye uchaguzi huo. Mwandishi wetu Jesse Nyakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za SBS audio. Jijini Nairobi. Mengi zaidi kuhusu salama mesia, bila shaka, unazopata kwenye tovuti yetu, anwani ambao ni SBS.com.au Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.