Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukioleta makala ya mubashara kutoka tovuti yetu ya SBS mkoa wa Kiswahili, na vile vile wuzaposikiliza kwenye redio za kidijitali na runinga za kidijitali kokote uliko duniani. Kwanza tuelekee moja kwa moja katika jimbo la Queensland, ambapo kiongozi wa jimbo hilo mwanasheria mkuu na mwanasheria mkuu wametetea mageuzi ya haki ya vijana yenye utata ya jimbo hilo licha ya ukosoaji kutoka wadau na Umoja wa Mataifa. Mageuzi hayo yatawasilisha kile ambacho serikali inaita kifungo cha watu wazima kwa uhalifu wa watu wazima na yataondoa msisitizo kwa kutumia kizuizi kama suluhu ya mwisho. Kikao cha umma kilichojadili mswada huo kilifanywa katika eneo la kaskazini Queensland, Jumanne, tarehe tatu Desemba kusikiza mawasilisho ya waathiriwa wa uhalifu. Wakaji wa kaskazini Queensland ambao wamepitia uzoefu wa uhalifu wa vijana walipewa fursa ya kuchangia uzoefu wao. Ifuatayo ni sauti ya mtu ambaye alisema wahalifu walioiba gari yake hawakufanya jaribio lolote la kujificha. It, it and and um, the so, anasema nilikuwa nikifuatilia gari lilipokuwa likiendeshwa kiholela mjini Townsville asubuhi iliyofuata, baada ya masaa 24 walipokuwa wameiba gari langu, waliendesha gari hilo wakipita mbele ya nyumba yetu wakipiga honi. Kimsingi walikuwa wakitudhi haki Mwathiriwa mwingine alieleza uzoefu wake wa kwanza wa, na uhalifu wa vijana alisema, kwamba anasema mara ya kwanza anaweza sema ilikuwa ni kama uvamizi wa nyumba kwa silaha, ambako tuliamka ama niliamka nikipata wavulana wa miaka 13 12 na 14 wakishika rungu na visu, wakiwa na mke wangu walikuwa wakipiga kelele wakitaka funguo za gari. Kwa hiyo ilikuwa hali ya machafuko nilipoamka. Vikao kadhaa vya umma vimefanywa katika mji wa Townsville kujadili pendekezo la mswada wa serikali ya jimbo la kufanya Queensland iwe salama na kuwasikiza waathiriwa wa uhalifu wa vijana. Lengo la mswada huo ni kuhakikisha watoto ambao wamepatwa na hatia ya uhalifu kama kuwa shambulizi baya au hata uvamizi wa nyumba watapokea adhabu sawia na watu wazima. Kiongozi wa Queensland David Crisafulli ametetea pendekezo ambalo serikali yake imetoa kwa sheria mpya kwa vijana ambao ni wahalifu. Anasema kila mtu wa Queensland anakiri kuwa kwa sasa kuna janga la uhalifu wa vijana, na lazima tufanye kitu kuhusu hali hiyo, na tunatekeleza tulichoahidi wa watu wa naku, na ni kuweka waathiriwa wa kwanza katika kila tunachofanya katika kuangalia mape, kuingilia mapema madhumuni ya ukarabati na matokeo ya vitendo, alisisitiza kiongozi Crisf. Wiki iliopita, serikali ya mseto ya Liberal National Party LNP iliwasilisha mswada katika bunge la Queensland, ikiweka kipaumbele kwa mswada huo katika wiki ya kwanza ya vikao vya bunge. Hata hivyo, wadau mjini Brisbane hawajafurahia hatua hiyo. Ruby Warton ni afisa wa maendeleo wa jumuiya katika shirika <coughs> kwa shirika huru la Sisters Inside. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba asema lazima tuwe na uingiliaji kati mtaani. Hiyo ina maana kwamba lazima tuwe na rasilimali zaidi za kutekeleza hatua za kuingilia kati, kutazama hatua za adhabu, na kama aina hii ya mswada fungia ndani ya jumuiya ambayo tuna suluhu hizo tu. Kamati ya Umoja wa Mataifa kwa upande wayo, na kwa haki za watoto, nayo pia imekosoa vikali mswada huo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema kwamba uamuzi huo unakiuka sheria ya kimataifa na ni upuuzaji mbaya wa haki za watoto. N. Skelton kwa sasa anahudumu kama mwenyekiti wa kamati hiyo ya Umoja wa Mataifa Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba anasema ni ajabu kusoma kuwa mwanasheria mkuu na waziri wa haki pamoja na waziri wa uadilifu, wakati wanaunga mkono mswada huu, wamekiri kuwa vipengele kadhaa vinakiuka sheria ya kimataifa, vipengele kadhaa vya mkataba wa haki za watoto vikijumuishwa licha ya ukosoaji huo mwanasheria mkuu wa jimbo hilo dev franklinton amesema serikali ya jimbo hiyo itaendelea mbele na mswada huo hatua ambayo itakuwa ni kupita juu ya sheria ya haki za binadamu ya queensland wakati huo kamati ya haki kamati ya haki uadilifu na usalama wa jamii inatarajia kuwasilisha ripoti yake ijumaa tarehe 6 desemba ikiwa ni leo kabla mswada huo uharakishwe kuwasilishwa na kujadiliwa ndani ya bunge la jimbo hilo wiki ijayo. Na bila shaka tutaletea matokeo ya majadiliano ya mswada huo punde yatakapokamilishwa, wala kuanza kwa makala na mengine mengi kama, tembelea tovuti yetu mkoa sbs.com.au kwa Kiswahili ambako utapata makala haya na mengi zaidi. Makala yanaendelewa na waandishi wetu Dan Reny Alex Anifantis na Gode. Migerano hii ni idhaa ya Kiswahili ya SPS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.