Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano katika studio zetu za SBS Audio. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia ya Australia Fafanuliwa, tukizungumzia leo swala so zima la dawa duka la dawa na wafamasia nchini Australia. Wafamasia hutoa wa dawa zilizoagizwa na madaktari pamoja na ushauri wa huduma ya afya kuelimisha jumuiya kuhusu matumizi salama ya dawa na kuzuia ugonjwa. Kama unaumwa na daktari wako anakuagizia dawa, hatua inayofuata ni kutembelea duka la dawa iliyo karibu ya unakoishi kuchukua dawa hiyo. Katika makala haya ya Australia Fafanuliwa, tunatazama jinsi mfumo wa duka ya dawa Australia hutumika, ili ujue cha kutarajia unapotembelea duka la dawa. Wafamasia ni miongoni mwa wataalam wa huduma ya afya wanaopatikana kwa urahisi nchini Australia. Wao hutoa aina mbalimbali za huduma. Duka za dawa huwa na aina mbalimbali za madawa na bidhaa za huduma ya afya. Duka za dawa za jumuiya huwahudumia wagonjwa katika sehemu zinayopatikana, wakati duka za dawa ndani ya hospitali huwahudumia wagonjwa ambao wako ndani ya hospitali. Nchini Australia, dawa nyingi za kawaida, iwapo ni kwa magonjwa ambayo hayatarajiwi au hali ya afya ya muda mrefu, inahitaji agizo la dawa kutoka kwa daktari wako. Agizo hizo za dawa hujazwa katika duka la dawa. Lina Masur ni mfamasia mjini Melbourne. Ana uzoefu wa kufanya kazi hiyo nchini Misri na hapa nchini Australia. Ameshuhudia tofauti kwa jinsi duka za madawa hufanya kazi hapa akilinganisha na ng'ambo. Amesema kufanya kazi katika nchi mbili tofauti kumeleta uzoefu wa kipekee. Watu wanaokuja kutoka has mazingira has tofauti, wanaoelewa tofauti wa jinsi mfumo unavyofanya kazi. Baadhi ya watu hawajui baadhi ya vipengele, kwa mfano kuwa agizo la dawa lina tarehe ya kumalizika kwa muda wake. Hiyo inaweza kuwa mwaka mmoja hadi miezi sita kutoka tarehe ya agizo, kulingana na aina ya dawa. Hali nyingine ya kawaida ni wagonjwa huomba dawa ambazo kabla walikuwa wameagiza wameagiziwa na daktari nje ya Australia. Others would come into the A blood pressure medicine. This blood pressure medicine. Anasema wengine wangeweza tembelea duka la dawa bila agizo la dawa na kuomba dawa ya shinikizo ya damu. Dawa hiyo ya shinikizo ya damu iliagizwa na daktari wa ng'ambo. Katika kesi kama hizo, naweza waeleza kuwa dawa hii haiwezi tolewa na mfamasia, isipokuwa kama mgonjwa anakuja na agizo ya dawa ambayo imeandikwa na daktari wa hapa nchini Australia. Nchini Australia, madaktari ambao wamesajiliwa tu ndio wanaweza toa agizo ya madawa ambayo baadaye inaweza jazwa na madaka, duka ya madawa. Tom Andrew ni mmiliki wa duka la dawa linalojulikana kwa jina la Captain Stirling Pharmacy ambalo liko katika kitongoji cha Perth, huyu hapa na maelezo zaidi. Once a patient has a prescription, they must present that prescription to the pharmacy. Some prescriptions will be handwritten from a doctor. Amesema mgonjwa anapokuwa na agizo la dawa lazima awasilishe agizo hilo kwa duka la dawa. Baadhi ya maagizo ya dawa yataandikwa kwa mkono na daktari, baadhi yatatengezwa kwa kompyuta na kuchapishwa, na baadhi zitawasili kwa njia ya kielektroniki. Agizo hilo litakuwa na kodi ambayo daktari anaweza tuma kwa simu ya mkononi au kwa barua pepe. Maagizo yote ya dawa nchini Australia huonyesha jina la viungo vya dawa husika. Kwa hiyo, kama mgonjwa unaweza tambua dawa hiyo mwenyewe kuliko majina ya chapa. Wafamasia wanaweza uh, kuwa na dawa za chapa pamoja na aina tofauti ya bei nafuu sawia na dawa hiyo ambayo ni ina viungo sawia na dawa ya chapa na imejaribiwa na kuidhinishwa na mdhibiti wa dawa. Ndani ya duka la dawa kutakuwa zahanati ambako mfamasia anatolewa anatolea dawa. Mara nyingi itakuwa sehemu maalum iliyotengwa na saini kuwekwa. Wafamasia au wafanyakazi wa duka ya dawa wanaweza hitaji tazama maelezo ya mgonjwa kabla ya kujaza agizo hilo la dawa. Baadhi ya maelezo yanaweza kuwa rahisi kwa kama anwani yao, tarehe ya kuzaliwa, au hali yao yamerike ya baadhi ya maelezo yanaweza yanaweza jumuisha pia uzito wao wa sasa, haswa watoto wanakohusika, kama ni dawa mpya na aina ya chapa ambayo mgonjwa anaweza taka. Na hatua itakayofuata ni mfamasia ataandaa dawa hiyo, kuhakikisha dozi sahihi ya dawa inatolewa kwa mgonjwa. Asima agizo nyingi zitajazwa ndani ya dakika tano hadi thelathini. Agizo ya dawa mpya na mgonjwa mpya inaweza kuchukua muda mrefu kidogo kutoka kuliko dawa ya mgonjwa wa mara kwa mara ambaye amekuwa akichukua dawa hiyo kwa muda mrefu kila dawa huwekwa katika ratiba kulingana na usalama wayo. Na dawa zote nchini Australia huainishwa kama sumu na kila dawa huwekwa katika ratiba kulingana na usalama wayo. Kwa wagonjwa, ni muhimu kutambua kuwa upatikanaji kwa aina fulani ya ratiba ya madawa inaweza tofautiana kulingana na jimbo au wilaya unakoishi. Yongwego ni mfamasia mjini Perth na ameelezea maana ya ratiba tofauti. are of in such as. Anasema dawa ambazo hazijaratibiwa hupatikana nje ya duka za madawa katika sehemu kama maduka na vituo vya kununulia petroli kama katika dawa katika maduka ya dawa hujulikana pia kama ratiba ya pili, mauzo yake yanastahili uzwa ndani ya maduka ya dawa, ila hazihitaji kuwa na agizo la dawa. Katika majimbo mengi, bil, bila kujumuisha magharibi ya Australia, dawa hizo hupatikana kwa ajili ya kujichagulia na umma, ila katika eneo linalosimamiwa na mfamasia. Kisha kuna madawa ya ratiba ya tatu ama S3 na ratiba ya nne au S4. Asaa, madawa ya famasia pekee ratiba ya tatu, hayahitaji agizo la dawa, ila yanapatikana tu chini ya ushauri wa usimamizi wa famasia. Hiyo ni kwa sababu dawa hizo zinaweza beba hatari kubwa zaidi ya madhara mabaya na uwezekano wa kutumiwa vibaya. Mifano inajumuisha dawa aina ya antihistamines zenye nguvu zaidi ambazo sababisha kizunguzungu, dawa kama sedofedrin zenye viungo na afueni ya pumu, pamoja na mungu na mengi zaidi. Dawa zilizoagizwa na daktari kama schedule 4 zinaweza na zinahitaji agizo kabla ya kutolewa na kununuliwa katika duka la dawa na Australia ina mpango wa faida ya dawa au PBS kwa ufupi. Mpango huo ni ruzuku iliyoundwa kwa ajili ya kutoa ufikiaji wa aina tofauti ya madawa. Ili kupokea ruzuku, lazima utoe lazima uwe mkazi wa Australia na uwe na kadi ya merikia. Bwana Andrew na maelezo zaidi. Asaa, mfumo wa PBS huruhusu gharama ya madawa ya, ya ugonjwa iwekewe kikomo. Kwa kila bidhaa ya usambazaji, gharama itatofautiana na kulingana na hali ya masharti nafuu ya kila mgonjwa. Ambako mgonjwa ana kadi ya mpunguzo ya bidhaa, basi mfumo wa PBS utalipisha bidhaa hizo dola 7.70 kila wakati utoaji wa dawa hiyo unaweza kuwa mwezi mmoja au miezi mbili kwa thamani ya dawa hiyo. Kwa mgonjwa wa kawaida upatikanaji wa dawa hizo umewekewa kikomo cha dola 31.60. Hiyo ina maana gharama ya dawa inaweza kuwa sawa katika duka lolote la dawa iwapo ni katika, ti, ni katika mji mkubwa au kijijini. Australia ina makubaliano ya usawa wa afya na nchi kadhaa. Hii ina maana kuwa hata kama hauna kadi ya Medicare nchini Australia, bado unaweza nunua dawa zao kwa ruzuku za PBS. Hata hivyo, ni dawa, uh, hata hivyo si dawa zote nchini Australia ambazo zimefunikwa kwa mfumo wa PBS. These Anasema so pharmacy pharmacy, dawa hizi zitatolewa kwa kinachoitwa hati ya kibinafsi. Hati ya kibinafsi huifunikwa na Medicare. Kwa hiyo bei itatofautiana kutoka duka moja la dawa na lingine. Wakati wanaweza kosa kuwa na Medicare, kupata ruzuku ya gharama ya dawa, wale ambao wana bima binafsi ya afya watapata bima zao, mara nyingi zitachangia kwa gharama hisika. Tract and fungal infections. These are just... nasema wafamasia mara nyingi huwa na mawasiliano ya msingi kwa wagonjwa katika jumuiya a na wanaweza saidia kutambua na kutibu magonjwa mengi kama homa, mizio, kuumwa kichwa, eczema, ugonjwa wa ngozi, chunusi, ugonjwa njia mkojo, fangasi, mingoni, ugonjwa wa njia ya mkojo na maambukizi ya fangasi miongoni mwa magonjwa mengine. Mfamasia anaweza fanya tathmini ya madawa ya nyumbani ya kifuata mwongozo wa daktari wa mgonjwa augp kwa ufupi. Mchakato huo husaidia kutambua maswala yoyote ambayo mgonjwa anaweza kuwa nayo na dawa anazotumia, pamoja na mapendekezo ya mfamasia kwa GP kwa ajili ya usimamizi bora wa madawa. Wafamasia pia wanaweza toa huduma ya uchunguzi wa afya unaojumuisha ufuatiliaji wa sukari ya damu na shinikizo la damu, upimaji wa upungufu wa damu na uchunguzi wa kisukari. Katika baadhi ya majimbo na wilaya, wafamasia wana ruhusa ya kutoa chanjo kama chanjo za Uviko 19 na mafua, pamoja na kutoa dawa zilizoagizwa kama kidonge cha kunywa cha mpango wa uzazi bila kuhitaji kumwona daktari. Kama una ugonjwa sugu au matatizo ya afya ya muda mrefu kama shinikizo ya juu ya damu, daktari wako anaweza kupa agizo la dawa linalokuruhusu kupokea marudio ya madawa yonghi na maelezo zaidi A Agizo la dawa linaweza kuwa na marudio ya muda fulani au na, hali hiyo huruhusu wagonjwa kununua dawa nyingi mara nyingi bila agizo jipya kutolewa kila wakati. Katika kesi kama hii, mfamasia atatoa fomu ya agizo ya marudio ambayo itaongezwa kwenye agizo la kwanza. Aina hizo mbili za agizo lazima zihifadhiwe pamoja kwa ajili ya kuunda agizo halali wakati wa kutolewa kila wakati. Katika baadhi ya hali, kama wakati aina fulani ya dawa haipatikani kwa urahisi au inahitajika kwa matumizi maalum, baadhi ya duka za dawa, kama ile ya Bwana Andrews, zinaweza toa mchanganyiko wa dawa huyu hapa na maelezo zaidi. these are able to more. Duka hizi maalum za dawa zinaweza andaa dawa maalum za wagonjwa kulingana na kinachohitajika. Baadhi ya dawa hizi zinaweza reach, jumuisha kiungo like ambacho hakiko Australia, or or kwa sababu kuna uhaba au kwa sababu or hakuna or inayopatikana sokoni, au dawa hiyo the inaweza kuwa katika aina tofauti ya dozi kama maji kwa mtoto au unga kwa matumizi ya mbwa. Baadhi ya dawa zinaweza hitaji pia kuchanganywa kwa ajili ya kupata dozi maalum kwa matumizi ya mgonjwa. Iwapo una wasiwasi kuhusu mtoto wako anayeumwa au hali sugu ya afya yako binafsi, kutembelea duka la dawa na kupata kumjua mfamasia wako kunaweza kusaidia kusimamia huduma yako ya afya na ile ya familia yako. kwa lena Kufanya kazi kama mfamasia wa jumuiya ni kazi yenye kuridhisha inayoleta mabadiliko katika maisha ya watu kila siku, kama anavyoelezea hapa. Unapata fursa ya kuwashauri wagonjwa kuhusu wasiwasi wasi wa afya yao, unatoa uchaguzi tofauti za matibabu zinazowafaa zaidi na kuhamasisha chaguzi her zao her za maisha kiafya Inawezaridhisha sana kuwasaidia wazee kupanga dawa zao, au kumsaidia mama kumtuliza mtoto wake anayeumwa na hatimaye kupata pumziko usiku baada ya siku ndefu. Tunatumia kwamba makala haya yamekupa uelewa kuhusu mchakato wa madawa wa famasia pamoja na duka za madawa hapa nchini Australia. Na wapo walikosa makala haya mubashara, unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu na nambao ni sbs.com.au, pamoja pamoja na kuweza kuyachangia kwe na wenzako popote walipo. Jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia fafanuliwa kwa taarifa muhimu na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Je, una swali lolote kuhusu au pendekezo ya mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii Australia Explained at sbs.com.au. Kwa makala na mengine mengi kama haya, tembelea tovuti yetu anaoni, ambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala alaendaliwa na waandishi wetu Phil Tushak na Gode Migirano. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.