Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote tulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni, ananembao ni sbs.com.au. Mkwaju swahili akiwa na mengi ambayo tumeandalia kwa sasa, lakini tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari kutazama yale ambayo yamejiri na yale ambayo tunatarajia kupata kutoka siku ya leo na katika matangazo ambayo tunaanza hivi punde. Katika muktasari wa ya habari asubuhi ya, ya leo umoja mataifa wa mataifa wakosoa wamzi wa na sheria mpya za Queensland ambazo zinaweka haki za watoto hatarini kwa sababu ya kile ambacho kiongozi mpya wa Queensland amefanya kuamua kuhusu mwaka wa umri wa uwajibikaji wa watoto kwa upande wa uhalifu. Na serikali ya shirikisho atangaza hatua mpya kukabiliana na waendeshaji wa mfumo wa madeni kwa wale ambao wana mipango ya kuweza kujenga pamoja na wale ambao wanakabiliana na masuala ya hela katika jumuiya. Vilevile vile, idadi ya wateja wa umeme ambao wanaendelea kuingia katika miradi ya kupata msaada yaongezeka pakubwa. Kimataifa, Trump akosoa hatua ya Biden kutoa msamaha kwa mwanake Hunter. Wakati barani Afrika, Kenya na Uganda kupatanisha mzozo wa Ethiopia na Somalia na mkutano mpya wa amani wa DRC kufanyika mjini Luanda, Angola. Katika michezo, mchezaji wa raga wa taifa hama kuelekea Marekani ambako atakichapa katika timu za NFL. Vilevile Liverpool yajiweka kifua mbele katika mbio za kuchukua ubingwa wa ligi kuu ya Uingereza msimu huu. Kwa hayo na mengine mengi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari. Sikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano. Tuelekea moja kwa moja katika taarifa zetu za habari, tukianzia katika jimbo la Queensland ambako shirika la umoja Mataifa limekosoa vikali kile ambacho serikali ya Queensland mpya imefanya katika masuala ya umri wa uwajibikaji, hususan na kwa swala la uhalifu, ambapo umoja wa mataifa amesema kwamba ni kukiuka haki za watoto. Sheria hiyo mpya ambayo ni tata pia kwa upande wa watoto iliwasilishwa katika na serikali ya, ya Queensland na katika bunge lake mwisho wa Novemba watoto wenye umri kama miaka kumi kwa sasa watakabiliwa na kifungo gerezani kama watu wazima kwa makosa kumi na tatu ambayo sheria hiyo iliwasilisha ikifuta uwajibikaji wa watoto na rekodi yao kutoka miaka kumi na nane hadi kumi. Ann Skelton mwenyekiti wa kamati ya Umoja wa Mataifa kwa haki za watoto ametoa video inayosema kwamba amekubali kwamba Anasema hatukubali kwamba mazingira maalum kama hayo yanatoa kile ruhusa kwa kile ambacho kitakuwa ni kukiuka haki za watoto chini ya sheria za kimataifa. Kwa hiyo hatukubali kwamba hali hii itafanya Queensland iwe salama zaidi. Tuna maasisha serikali ya Queensland isimame wima na kwa maadili ya kuweza kulinda watoto, na watoto washughulikiwe tofauti na watu wazima katika mfumo wa jinai. Tukitoka hapo, tuelekea moja lazima, la ambapo, kwa moja katika suala zima la malipo, ambapo serikali ya shirikisho imetangaza kwamba itawaondoa wale ambao wanaendesha miradi ya kununua ya kukodi kwa ajili ya kununua kutoka katika mfumo wao wa Centrepay, iwapo watakuwa na mabadiliko mapana kwa mfumo huo ambao lengo lake ni kuzuia unyenyesaji wa kifedha kwa waustralia ambao wako katika hali ngumu. Mfumo wa Centrepay kwa sasa umeundwa kama kifaa cha kusaidia kufanya bajeti kwa watu ambao wanapokea malipo ya ustawi, hali ambayo inaruhusu serikali kuweza kupitisha wale ambao wanatoa huduma hizo kama huduma za kukodi nyumba pamoja na umeme kuweza kutoa hela kwa malipo ya mtu, mtu ambaye anapokea malipo ya ustawi na kuiweka katika benki yao. Hatua hiyo sasa imesema kwamba usimamizi mbaya wa hatua hiyo umeonyesha kwamba Australia ambao katika hali ngumu ki, kiuchumi ama kifedha wamekuwa wakinyanyaswa na wale ambao wanasimamia mradi huo, na kuna takriban dola laki saba za watu ambao wanapokea malipo ya ustawi ambazo zimeelekezwa katika kimakosa katika kampuni yani ya nishati ya AGL. Serikali imesema kwamba na serikali huduma, waziri wa huduma za serikali Bill Shorten amesema kwamba mageuzi hayo yatatoa kile ambacho serikali imeelezea kuwa ni huduma zenye hatari kubwa sana kutoka mfumo huo kama anavyoelezea hapa. Uh, muktasari mfupi wa mageuzi hayo ni kwamba bidhaa za watumiaji na pamoja na bidhaa za nyumba hazitatolewa tena katika kile ambacho kilikuwa ni punguzo kupitia Centrepay kwa sababu tunaona kwamba kuna matatizo, matatizo halisi hapa. Tunaona kwamba kumekuwa na hali ya uboreshaji wakinga ambazo ziko pale kwa watu ambao wamekwama katika yale zile punguzo ambazo zimekuwa za muda mrefu, na kuna kitu kinachobadilika kwa upande wa biashara. Kwa hiyo tunaona biashara ambazo hazilipi kile ambacho zinastahili kulipwa pamoja na kukamilisha hali hiyo. Sentap hutumiwa na takriban watumiaji laki sita kila mwezi ambao wamelipa zaidi ya dola milioni ishirini na tatu katika mwaka uliopita nkutokapolekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinahusiana swala zima la nishati, ambapo idadi ya wateja wa nishati ama umeme ambao wameingia katika miradi ya kuweza kufanya malipo ya polepole pole kwa sababu ya ukosefu wa hela imeongezeka. Takwimu mpya zinaonyesha kutoka msimamizi wa nishati ya Australia AER imeonyesha kwamba kutoka mwaka 2023 hadi 24 mwaka huo fedha imeonyesha kwamba kumekuwa na ongezeko la wateja ambao wameingia katika mipangilio ya magumu ya fedha ambayo imeongezeka kutoka asilimia moja nukta nne hadi asilimia moja nukta tisa. Hata hivyo, shirika la AER linasema kwamba ma... misaada pamoja na makato ya nishati ambayo inatolewa kwa, kutoka kwa serikali ya shirikisho, jimbo na wilaya zimesaidia kusaidia baadhi ya nyumba ambao zinapata umeme pamoja na nishati ya bei nafuu. Hali hiyo inaruhusu watu ama familia zenye pato la chini kuweza kutumia hela chache kidogo zaidi katika kila mwaka katika bili za umeme na nishati kuliko mwaka uliopita. Katika taarifa za kimataifa, rais wa Marekani Joe Biden ametangaza msamaha kwa mtoto wake Hunter ambaye angehukumiwa mwezi huu kwa makosa ya kumiliki silaha na kodi, na huenda angehukumiwa kifungo cha miaka kadhaa. Biden kwa miezi kadhaa aliahidi kutompa msamaha mtoto wake mwenye umri wa miaka hamsini na nne, wakili ambaye kwa miaka kadhaa aligubikwa na tatizo la uraibu wa mihadarati huku maisha yake yakididimia bila ya kudhibitiwa. Lakini rais huyo alisema kwamba katika taarifa yake siku ya Jumapili kuwa upande wa mashtaka wa Hunter Biden walikuwa wabaguzi na ushawishi wa kisiasa wenye lengo la kuharibu kampeni ya kuchaguliwa kwake tena, kabla hajajitoa katika kinyang'anyiro hicho mwezi Julai, kwa kipindi cha miaka minne mingine. Katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba tuhuma hizi za kesi yake ziletwa baada tu ya wapinzani wangu wa kisiasa katika bunge kuwachochea na, na kushu, kushambulia na kupinga kuchaguliwa kwangu. Mwisho wa nukuu, alisema Bwana Biden. Na mkutano mpya wa kilele wa kuendelea na mchakato wa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utafanyika Disemba 15 katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Mkutano huo utahudhuriwa na marais wa Rwanda, Paul Kagame na Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yametangazwa hivi leo na ofisi ya rais wa Angola na kusema mkutano huo uliitishwa na Rais wa Angola Joao Lorenso, ambaye aliteuliwa na Umoja wa Afrika kuwa mpatanishi na ni sehemu ya juhudi zinazoendelea za kutafuta suluhu ya kudumu kwenye mzozo huo. Mapema mwezi Agosti, Rwanda na DRC zilitia saini makubaliano tete ya kusitisha mapigano na ziliidhinisha hivi karibuni nyaraka muhimu kwa ajili ya kuendeleza mchakato huo wa amani mashariki mwa Kongo, eneo linalokumbwa na uasi wa makundi kadhaa yenye silaha na tukisalia katika taarifa za Afrika Mashariki, rais wa Kenya William Samoei Ruto daktari, amesema siku ya Jumamosi yeye na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni watasaidia kupatanisha Ethiopia na Somalia katika mzozo unaotishia kuvuruga ukanda wa pembe ya Afrika. Ethiopia sio na bandari ambayo ina maelfu ya wanajeshi nchini Somalia kupambana na waasi wenye mfungamano na Al Qaida imeikasirisha serikali ya Mogadishu kwa mpango wake wa kujenga bandari katika eneo lililojitenga la Somaliland. Somaliland ambayo badala ya bandari hiyo inaweza pata kutambuliwa kama taifa huru kutoka Ethiopia amejitahidi kupata kutambuliwa kimataifa licha ya kujitawala na kufurahia amani na utulivu kulinganishi tangu kujitangazia uhuru wake mwaka 1991. Mzozo huo umeifanya Somalia kuwa karibu na Misri, ambayo imekuwa ikizozana na Ethiopia kwa miaka mingi juu ya ujenzi wa Adis Ababa wa bwawa kubwa la maji kwenye mto Nile, na Eritrea, adui mwingine wa Ethiopia. Na tukielekea hapo, tuangazie kile ambacho kinajiri katika taarifa za michezo. Taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa raga. Alikuwa mchezaji wa mara mbili katika kombe la dunia la mchezo wa raga na timu ya Wallabies, Jordan Petaia amethibitisha kwamba ataondoka katika mchezo wa raga na kuelekea katika mchezo wa NFL kule Marekani. Mchezaji huyo mwenye miaka 24 mwenye asili ya Samoa na Australia alikuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi katika timu ya Wallabies. Cheza katika kombe la dunia mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katika taarifa iliyochapishwa katika mtandao wa kijamii, alisema kwamba amepata ofa ambayo ni nzuri sana kuzingatia na ameamua kwamba kuingia katika mchezo wa NFL na itakuwa ni mradi bora zaidi kwake, ambao wataanza. Hatua hiyo atachukua mwaka ujao, mradi huo ambao umesaidia wachezaji wenye asili ya Samoa kama Jordan Malaita pamoja na wengine kuingia katika mchezo huo ambapo anatarajiwa kwamba naye huenda akafuata nyayo za Malaita ambaye kwa sasa anachapa katika timu ya Philadelphia Eagles ambayo ilifika katika fainali ya Super Bowl ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili na ishirini na tatu. Katika tenis, fainali ya kombe la Davis ambayo la nane itakuwa katika taifa la Italy kwa katika mwaka elfu mbili ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba. Misimu hiyo ama fanalizo tatu ambazo zitakuwa za, za Davis za kombe la Davis huwa zina kawaida linaandaliwa katika mji wa mashariki wa Hispania wa, wa Malaga. Kombe la Davis ambalo kwa sasa ni kombe muhimu sana katika tenis, ambalo litaandaliwa lita Italy ambayo kwa sasa ni eneo la fainali za mchezo wa ATP na Rome Masters ambayo ni shindano kubwa katika udongo, litaandaliwa kabla ya michuano ya wazi ya Ufaransa. Na kutoka hapo tuelekea katika soka ya kimataifa hususan kule Uingereza, ambako mwalimu wa Liverpool Arne Slot amesema kwamba anahisi huruma kidogo kwa mpinzani wake Pep Guardiola ambaye timu yake imejipata pabaya baada ya kupata mfululizo wa vichapo sita na ushindi wake pamoja uwezo wake wa kuweza kutetea kombe lao la ubingwa wa mwaka huu katika ligi kuu ya Uingereza wakiendelea kufifia. Matokeo ya mbili sufuri kwa Liverpool dhidi ya City imekuwa ni kichapo cha nne mfululizo katika ligi kuu ya Uingereza ambacho timu ya City imepata katika siku za hivi karibuni, na ni hali mbaya zaidi katika karia ama katika mchezo wa Pep Guardiola ambaye amekuwa na ushindi mwingi na ameshinda kombe sita mfululizo za Premier ya Uingereza. Hata hivyo, Slot alisema kwamba mafanikio ya muhispania huyo ya nyuma akiwa na kombe kumi na nane akiongoza City ni anasema kwamba ni mengi ambayo inaweza kaonyesha kwamba ana uwezo mkubwa sana wa kuweza kurejea katika ubora wake. Anasema Pep ameshinda mara nyingi sana wake, did, na ameonyesha mara nyingi kwamba uwezo wake unawezekana, na hususan kwamba kombe ya maubingwa huo haumuliwi Novemba au Disemba. Msimu uliopita tuliona, ambapo alikuwa nyuma ya Arsenal kwa alama nane nadhani, katika Februari, mwezi Februari ndipo tuliweza kuona ukali wake na ubora wake ukianza kudhihirika. Kwa hiyo hakuna namna, hakuna mtu yoyote ambaye anahisi huruma kwa Pep, kwa sababu kuna walimu wengine, lakini si Pep, ambao wameshinda vingi kombe nyingi sana, na ana uwezo kabisa wa kuweza kurejesha City mahala pake. Inapofahamika tukimaliza taarifa za michezo. Zaidi ya mashabiki ya hamsini wa soka wamekufa katika mkanyagano kusini mwa taifa la Gini, wakati vikosi vya usalama vilipokuwa vikijaribu kutuliza vurugu. Watu wa hamsini na sita walikuwa ni mashabiki wa soka wamekufa katika mkanyagano kusini mwa Gini wakati vikosi vyo vya usalama vilipokuwa vikijaribu kutuliza vurugu wakati wa mechi ya soka kwenye uwanja uliokuwa umefurika watazamaji, kwenye gano huo uliotokea wakati watu walipojaribu kutoka uwanjani humo, huku wengi wao wakiruka uzio mrefu kuepuka vurugu hizo. Mechi hiyo iliyochezwa Jumapili mchana katika mji wa Nzerekone ilikuwa ni fainali kati ya timu za Labe na Nzerekore, na ilikuwa ni kwa heshima ya kiongozi wa kijeshi wa Gine Mamadi Dumbia. Waziri Mkuu wa Gine Amadu Oriba amesema kwamba mamlaka zinaendelea na hatua za kurejesha utulivu katika eneo hilo. Yaliyojiri katika masuala ya fedha, dola moja Australia na thamani ya senti 65 za Marekani, wakati wa dola moja Australia na thamani ya faranga 1911 na senti 80 za Burundi, na dola moja Australia na thamani ya faranga 1849 na senti 45 za Congo Kati, dola moja Australia na thamani ya faranga 895 na senti 58 za Rwanda, dola moja Australia na thamani ya shilingi 2387 na senti 51 za Uganda na dola moja Australia na thamani ya shilingi 83 na, na senti 96 za Kenya, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 177 na, na senti 87 za Tanzania. Kufikia hapo basi, tuelekea katika utabiri wa hali ya hewa ambapo mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 191, wakati Brisbane ni 287, Canberra ni 25, Darwin ni 27, Hobart 176 Perth 19.4, 4 Melbourne 27.6, wakati mjini Sydney 28.5. Kufika pona mwisho wa taarifa za habari ambapo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine mane ya kujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.