Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano katika studio zetu za SBS Audio. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri inayojiri wiki hii kutoka ukanda wa bara la Afrika. Mazungumzo mjini Nairobi kati ya serikali ya mseto ambayo inaundwa na vyama vilivyotia saini mkataba wa amani wa mwaka 2018 na makundi kadhaa yanatafuta kutekeleza mpango wa kugawana mamlaka uliokubaliwa miaka sita iliyopita. Tangu Kenya ilipoanzisha mazungumzo kati ya serikali ya Kir na viongozi wa upinzani walio uhamishoni mjini Nairobi mwezi Mei, mazungumzo yamelenga katika kuanzisha upya mkataba wa mwaka 2018. Macharo ambayo kwa sasa ni sehemu ya utawala wa umoja wa kitaifa mjini Juba anawakilishwa kwa upande wa serikali, lakini tofauti zake na rais Kir pamoja na mgawanyiko wa ndani katika kambi ya Kir vinaonekana kuhujumu mazungumzo hayo. Mpatanishi mkuu katika mazungumzo hayo, luteni jenerali mstaafu Lasara Sumbeyo, anasema mazungumzo yataendelea hadi mwisho licha ya kutokuwa na uhakika kama pande hizo zitaanza tena mazungumzo kama ilivyotarajiwa mapema mwezi huu. Tumepata masikizano kadhaa, kama uliona communique ile ilitolewa Juba baada ya rais e, Ruto kutembelea huko Juba, na tuko na masikizano katika e, mambo kama tisa hivi, na hivyo ndivyo tulisimama hapo. Kunaonekana kwamba hawaelewani e, hao wenyewe huko ndani, wala ambaye waliendelea e, kujadiliana kwa haya hapo mambo hayo. E, inaonekana wamebadilisha watu wengine, wanataka wakuje, lakini pia wako na matatizo ya pesa, kwa hivyo hawawezi kuja e, kama hawana e, pesa. Wanata, wanaonekana wanataka kuwa na pesa wakija. Hapa kila kitu tulikuwa tayari e, kuweka sahihi yale ambayo wamesikizana. Kitu ambayo walikuwa hawajaelewana ni mkao wa ee, mamlaka na ndivyo wako walisimama, bado hata mpaka sasa hawajasikizana kwa haya mambo ya mamlaka, lakini wale wako hapa hawana haja sana na hiyo mambo ya mamlaka, kama wakipata yale ambayo serikali wanaweza kukawa, na hawa wanaweza kukaa alafu warudi nyumbani waendelee kuji e, kusaidia inji yao irudi katika hali ya amani. Tungependelea kuona kwamba e, mambo ya vita imesimamishwa kabisa, mambo ya jamii fulani na jamii e, nyingine e, wasimamishe e, wasama ambaye wako naye kila wakati. Hao watu ni wakati iko kwa mpito, iko kwa mpito, hawajafika mahali ambaye wanasimama na kusema basi, hawa ndio wamefika mahali ambaye wako na mambo yao ya ambaye yanajisimamia. Ni kila kitu iko kwa mpito, kila wakati ya kwa mpito. Serikali ya Burundi imetangaza kuwa imewaachilia wafungwa elfu nne wanaotuhumiwa kwa uhalifu mdogo katika wiki za hivi karibuni ili kupunguza msongamano katika magereza yenye msongamano mkubwa wa wafungwa mpango huu uliozinduliwa katikati ya mwezi wa Novemba unalenga kuachilia jumla ya wafungwa 5442 kulingana na ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa X. magereza 11 nchini humo yenye uwezo wa kupokea kwa jumla wafungwa 4100 yalikuwa na wafungwa 13211 mwishoni mwa mwezi wa Oktoba, katika ya mazingira yanayoelezwa kuwa sio ya, ya kibinadamu. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye alitangaza maelfu ya watu walioachiliwa mnamo wa Novemba 14, na kuhalalisha hasa kwa gharama kubwa ya wafungwa hao. Takribani wafungwa 4000 kati ya 5442 tayari wamejiunga na familia zao, ofisi ya rais ilisema kwenye mtandao wa X na kuongeza kuwa muda wa wiki mbili kwa wale walio na jukumu la kukamilisha taratibu umetolewa. Idara ya polisi ya kimataifa ya Interpol imesema kwamba imekamata zaidi ya washukiwa elfu moja wa uhalifu wa kimitandao barani Afrika wakati wa operesheni iliyochukua miezi miwili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, operesheni hiyo kwa jina ya Serengeti ilihusisha tawi la Interpol la Afrika la Afripol na ilianza Septemba mbili hadi Oktoba kumi na tatu kwenye nchi kumi na tisa za kiafrika ikilenga wahalifu wa udukuzi, wezi wa barua pepe na wezi wa kimitandao. Katibu mkuu wa Interpol Valdes Urkuza amesema kuwa uhalifu wa kimitandao umeshamiri sana, suala ambalo linatia wasiwasi. Interpol ilitambua waathirika elfu 35 ambao walipoteza jumla ya karibu dola bilioni 163 kote duniani. Sekta ya kibinafsi, wakiwemo watoa huduma za internet, walishirikiana na Interpol kwenye operesheni hiyo. Mkuu wa Afripol Jalel Chelba kupitia taarifa amesema kuwa kupitia operesheni ya Serengeti Afripol wameimarisha usalama kwenye mataifa wanachama wa Umoja wa Afrika. Naibu mratibu wa operesheni ya uhalifu wa kimitandao ya Interpol ameambia AP kwamba operesheni ya Serengeti ilikuwa yenye ufanisi mkubwa zaidi kulinganishwa na za awali operesheni za awali za Interpol ndani ya miaka miwili zilipelekea kukamatwa kwa watu ishirini na tano pekee. Na mkurugenzi mteule wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika alifariki dunia alipokuwa akipokea matibabu nchini India, kulingana na tangazo la spika wa bunge la Tanzania siku juma ya Jumatano. Spika alisema mipango ya kurejesha mwili wa Dr. Faustin Ndugulile mwenye umri wa miaka hamsini na tano inaendelea na mipango ya mazishi itatangazwa baadaye. Ndugulile aliwahi kuwa mbunge wa jimbo la Kigamboni katika mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam. Pia alikuwa naibu waziri wa afya kati mwaka 2017 na 2020 na waziri wa habari na mawasiliano hadi 2021. Alichaguliwa kuwa mkurugenzi wa Afrika wa WHO mwezi Agosti na alitazamiwa kuanza jukumu lake jipya Februari 2025 kufuatia Dr Mashidiso Moeti ambaye alihudumu katika jukumu hilo kwa mihula miwili. Katika hotuba yake ya kukubali uteuzi ndugu lile alieleza dhamira thabiti ya kuendeleza afya na ustawi wa watu barani Afrika. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za SBS audio jijini Nairobi. Mengi zaidi kusalamu mesikia bila shaka wazokapata kwenye tovuti yetu wanaoneambao ni SBS.com.au mkoa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.