Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa so na migodi migerano katika studio zetu za SBS audio tu. Kuna mingi ambayo tumeandalia yote ambayo unaweza pata kwenye tovuti yetu nanembao ni sbsu mkuua hi swahili, pamoja na kwenye mitandao yetu ya kijamii. Andika tu SBS Swahili, bila shaka utapata kila unachohitaji. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la baraza la uamuzi ama jury duty kwa kimombo. Inahusu nini? Nini ambacho nasali jua na je, unastahiki? Inakuwaje ustahiki kuweza kuhudumu katika baraza la uamuzi? Kila raia wa Australia ambaye yuko katika sajili ya kupiga kura anaweza itwa kutoa huduma katika baraza la waamuzi. Hatua inajulikana pia kama wajibu wa baraza la waamuzi. Je, nini kinahusika ukiitwa kuhudumu katika baraza la waamuzi na wajibu wa baraza la waamuzi ni gani? Katika makala haya ya Australia Yafafanuliwa, tutajibu maswali haya na mengi zaidi. Baraza la waamuzi ni sehemu muhimu ya mfumo wa sheria ya Australia. Ni wajibu wa kiraia kama raia wa Australia kuhudumu katika baraza la waamuzi unapoalikwa kufanya hivyo, na watu wanaweza pewa faini wasipofanya hivyo. Huduma ya baraza la waamuzi huruhusu wanachama wa jumuia kuchukua jukumu kubwa katika usimamizi wa haki. Dr. Andrew Burke ni mhadhiri mwandamizi wa shule ya sheria ya Makwari, na yeye pia ni mkurugenzi wa kitengo cha shahada ya baraza la uamuzi. Huyu hapa na maelezo zaidi. Hasa, baraza la uamuzi ni mbinu inayohusisha jumuia katika mchakato wa sheria, na katika hali hiyo, baraza la uamuzi ni sehemu ya demokrasia ya Australia. Mtu anaposhtakiwa kwa uhalifu, watu wanaoamua kama ana au hana hatia si mwanasheria au hakimu, ila ni wanachama kumi na mbili wa jamii wa kawaida wanaotengeza baraza la waamuzi. Baraza la waamuzi nchini Australia hutumiwa tu kwa aina fulani za kesi. Jackie Horan ni profesa mshiriki katika shule ya sheria ya chuo cha Monash, huyu hapa na maelezo zaidi. In anasema baraza la waamuzi nchini Australia huhudumu tu katika kesi ngumu sana. Kwa hiyo wanatumiwa katika kesi za uuaji, kesi za wizi wa mabavu na katika kesi za unyanyasaji wa kijinsia. Kesi ambazo ni mbaya kama wizi husikizwa na hakimu pekee bila msaada wa baraza la waamuzi. Majina ya wagombea huchaguliwa ghafla kutoka sajili ya wapiga kura ya Australia. Macnolan amesema yeye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki katika chuo cha Charles Sturt. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema kawaida, unaweza so pokea barua inayosema umeamuriwa kutoa huduma ya baraza can... la waamuzi. Enda kwenye tovuti hii na jaza fomu hii, utueleze kukuhusu, na utueleze kama unadhani unaweza shiriki katika kesi na katika baraza la uamuzi. Wakati mwingine inaweza kuuliza maswali kuhusu uwezo wako wa kuzungumza na kuelewa Kiingereza. Wakati mwingine inaweza kuuliza maswali kuhusu kazi yako au kama unajua mtu anayehusika katika kesi hiyo au la. Kawaida, baraza la uamuzi huwa na watu kumi na mbili, ila wakati mwingine itabidi hiyo uwe, iwe, idadi hiyo iwe chache. Na katika kesi mbaya za uhalifu idadi ya baraza la uamuzi kawaida huwa si sawa. Dr Horan na maelezo zaidi tena. Anasema nategemea sehemu tofauti za Australia unakoishi, ila kawaida ni kumi na mbili. Katika baadhi ya sehemu za Australia huwa wana baraza la waamuzi kwa kesi za madai kama ilivyo Marekani. Kwa hiyo kunaweza kuwa kesi za madai ya mtu aliyepata jeraha baya pengine hospitalini, na wanaweza funguliwa mashtaka au hospitali hiyo au madaktari vilevile vile. Na katika sehemu kama Victoria unaweza kuwa na baraza la waamuzi la watu sita, wanaosikiza kesi hiyo. Katika hali zingine, mgombea anaweza samehewa mtu kama mzazi anayeelea watoto wachanga mwenyewe au kama mtu anasimamia biashara ndogo na kutokuwa kwake kazini kutaathiri biashara yake. driba Dr. na maelezo zaidi asama sheria ya baraza la waamuzi hutoa wa msamaha kwa watu kuhudumu katika baraza la waamuzi kwa mfano, wanasheria nina ruhusa kutokuwa katika baraza la waamuzi kwa sababu mimi ni mwanasheria pia. Watu wenye kazi muhimu kama wewe ni daktari wa dharura au kwa mfano muuguzi wa janga si lazima uhudumu katika baraza la, mwa, la wahudumu. Alisema vilevile vile, kama mtu ana ulemavu wa kusikia, kama wana matatizo makubwa ya afya, kama wao ni walezi wa wazee na hawawezi waacha, wanaweza pewa ruhusa ya kuto hudumu. Vilevile daktari Baka ameongezea kuwa kama mwanachama wa baraza la uamuzi anahisi hataweza hudumu kama kwa muda wote wa kesi Wanastahili sema hivyo kabla kesi ianze, kwa sababu at the very beginning before the the trial starts the judge or the crown prosecutor will give a brief description to the jurors to say that this is what the charges are. Anasema mwanzoni, kabla kesi ianze, hakimu au mwendesha mashtaka mkuu atatoa maelezo mafupi kwa baraza la waamuzi akisema kwamba haya ndiyo mashtaka na huu ndio aina ya ushahidi utakaosikia. Kwa hiyo, bila shaka, kesi nyingi zinaweza husu ushahidi unaokera, picha na kadhalika. Kwa hiyo, wanaelezea hayo na watasema kama unadhani hauwezi fanya kazi hii, hauwezi kuwa na upendeleo kuhusu ushahidi, basi sema hivyo sasa hivi na unaweza ruhusiwa uondoke. Kesi hiyo inapoanza Baraza la uamuzi lazima lisikize ushahidi wote, Dr Ribak amesema. So kwa hiyo baraza la uamuzi lazima liwe hapo kusikiza ushahidi wote, kwa hiyo washahidi wote wanaotoa ushuhuda wanaoona wana picha video, au vinasaba na aina yote ya ushahidi, ila huwa wanaondoka mahakamani wakati ubishi unaibuka kuhusu sheria, na mjadala huo unapoisha, basi huwa wanarejea ndani tena, na hakimu wataeleza baraza la waamuzi sheria wanayostahili tumia kufanya maamuzi kuhusu hatia au kutokuwa na hatia. Baraza la waamuzi linapoalikwa katika kikao kawaida, huwa wanapewa mwongozo kutozungumza na mtu yeyote kuhusu kesi hiyo au kuchunguza taarifa yoyote mtandaoni. Dr. Horan amesema, kawaida baada ya maamuzi huu hudumu katika kesi zinazochukua kati ya siku saba na kumi na mbili, hata kama nyingi yazo huhusu masuala kama yale ya shutma za ugaidi zinazoweza chukua miezi au hata zaidi ya mwaka mmoja. Baraza la waamuzi mara nyingi huulizwa kuhusu upatikanaji wao mapema na kama wanaweza chaguliwa kwa kesi itakayodumu kwa muda mrefu zaidi. Sasa na mashahidi wote wanaposikizwa na ushuhuda wote unapotolewa mahakamani, kama kuna hati, baraza la waamuzi hupewa hati hizo, na wanapewa nakala zote za kesi hiyo. Huwa wanawekwa ndani ya chumba cha baraza la waamuzi kujadiliana. Wakati mmoja, inaweza chukua masaa kadhaa kwa watu kumi na mbili kujadili masuala yote kuhakikisha wanaridhika kuwa mshtakiwa ana hatia au kama hawana uhakika kuwa matokeo yatakuwa hana hatia. Dkt. Horan anameongeza kwamba baraza la wamaziri lazima lifikie uamuzi wa pamoja au katika baadhi ya kesi uamuzi wa, wa kumi na moja kwa moja hukubalika pia. Whilst the serious cases like murder in most parts of Australia require all 12 jurors to, anasema wakati kesi mbaya kama mauaji katika sehemu nyingi za Australia huhitaji wanachama kumi na mbili wa baraza la waamuzi kukubali, kuna wakati ambapo wanachama kumi na moja kati ya kumi na mbili wa baraza la waamuzi wanastahili kubaliana kwa uamuzi ili ukubaliwe na hakimu katika baraza la uamuzi. Kwa hiyo kwa mfano, kesi ya unyanyasaji wa kijinsia na wanachama wa baraza la uamuzi kumi na moja pengine wanakubali kuwa mshtakiwa ana hatia, na moja ya wanachama wa baraza la uamuzi hakubali, hiyo itatosha kwa mahakama kukubali uamuzi wa baraza la uamuzi kuwa na hatia ya makosa bila mashaka na je, kama baraza la waamuzi haliwezi fikia makubaliano? Dkt Burke ana maelezo zaidi kuhusu kinachotokea baada ya hapo. Nasema kama baraza la waamuzi haliwezi kubaliana kumi na mbili kwa sufuri au kumi na moja kwa moja basi hali hiyo hujulikana kama hang juri. Hiyo ina maana lazima pawe kesi mpya kuanza upya tena na baraza jipya la waamuzi au wakati huo, mwendesha mashtaka anaweza sema tumeshindwa, hatutashinda kesi hii, kwa hiyo tunaiacha. Kawaida waendesha mashtaka huacha kesi hiyo baada ya majaribio mawili au matatu. Mwanachama wa baraza la waamuzi hulipwa kila siku anayohudumu tena. Anasema ni hitaji la bosi wa kila mtu kuwa walipwe sawia na kile ambacho wangelipwa kama wangelikuwa wanaenda kazini ila huwa wanaenda katika huduma ya baraza la waziri. Kwa hiyo kila jimbo la na wilaya hukupa hela kila siku unahudumu katika baraza la waamuzi ila kama si sawa na unavyolipwa kawaida basi bosi wako lazima afunike kinachohitajika hapo baadaye. Na ingawa watu wa wengi mwanzoni wana wasiwasi kuhusu kuhudumu katika baraza la uamuzi, wa watu ambao wamepitia uzoefu huo mara nyingi huthamini uzoefu huo, kama anavyosema Daktari Horan Nasema si mara nyingi katika maisha yako unapata fursa ya kufanya kazi ya mtu mwingine kwa wiki moja au mbili, ila katika kesi hii raia wanakuwa na uwezo wa kuwa hakimu na kuwa na jinsi mfumo wa sheria hufanya kazi, na ni uzoefu wa mara moja kwa maisha wa kuvutia ambao ukishaifanya utafurahia na utafiti unaonyesha kuwa watu wanafuraha kuifanya tena wakiwa wameifanya kabla. Tutumai kwamba taarifa hii imekupa uelewa kuhusu jinsi mfumo wa sheria unafanya hususan, wanapohusika baraza la waamuzi, ambapo huenda siku moja wakapata mwaliko wa kuwa mwanachama wa baraza hilo. Na kwa makala mengine mengi zaidi, basi Tembela tovuti yetu anane ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili na saa kwamba unaweza jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia fafanuliwa kwa taarifa muhimu na vidokezo kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Na je, una swali lolote kuhusu au pendekezo ya mada, ya, ma, ya mada tutumie barua pepe kwa Australia Explained cau kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya tembelea tovuti yetu na nambani sbscou, mkuwa Kiswahili. Makala andeleo na waandishi wetu Kiara Pasano na Gode Migirano. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.