Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya Kiswahili ya SBS Audio, kuna migodi migerano katika studio zetu za SBS na mtandaoni ondani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Yep, mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalia muktasari wa habari kwanza, kisha tuletea mengine mengi zaidi ambayo kopo mbele. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, mchumi asema kwamba mradi wa serikali wa kusaidia kununua nyumba hautakuwa na msara wote katika ile jitihada za kujaribu kupunguza changamoto ya upatikanaji wa nyumba masoko la, la nyumba nchini. Vilevile jimbo la Victoria linapata kiongozi mpya wa chama cha National za wakati Kumekuwa na onyo kali la joto kubwa katika jimbo la New South Wales, nyuzi joto zikitarajiwa kufika 40 mida ya kesho. Na vilevile chama cha, ma, cha Nationals, kitaifa chatoa msimamo wayo kwa swala zima la mswada wa mitandao ya kijamii. Wakati kimataifa watu 16 wakolewa baada ya boti ya utalii kuzama Misri na Kenya ilifahamu kwa kina kuhusu kukamatwa kwa Kizza Besigye. Hiyo ni kwa mujibu wa serikali ya Tanzania ya Uganda. Wakati nchini Tanzania kiongozi wa upinzani Freeman Mbowe ameachiwa kwa dhamana, na pamoja na hayo, kutokuwa na masuala ya michezo tutakayojadili na mengine mengi zaidi, lakini kwa sasa taarifa kamili za habari Sikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio zetu za SBS. Yafuatayo basi ni matokeo ya yale ambayo yamejiri, pamoja na taarifa kamili za habari ambazo zinaanza hivi sasa, tukianzia katika suala zima la nyumba na soko la nyumba hapa nchini Australia ambapo mchumi mmoja amesema kwamba mradi wa serikali ya shirikisho ambao kwa kimombo unajulikana kama help to buy ama msaada wa kusaidia kununua, ambapo serikali inasaidia kuchangia katika bei ya ununuzi wa nyumba, ambapo wanatoa hela fulani kwa anayenunua nyumba, nasema kwamba mfumo huo utakuwa na ushawishi mdogo sana kwa upande wa kupunguza upatikanaji wa nyumba katika soko la nyumba la Australia. Chama cha Greens kimetangaza kwamba kitaunga mkono mswada utakaoanzishwa kwa mfumo huo ambao utasaidia kuweka sheria hiyo katika Bunge, ambapo itakuwa ni sheria ya kujenga ma, ni kujenga nyumba chini ya mfumo huo ambapo watu elfu arobaini wataweza kupata nyumba kwa ushirikiano na serikali ambapo atakuwa na hela ndogo tu ambazo tahitaji kutoa kwa ajili ya kufanikisha hilo. Mchumi Brendan Kots kutoka taasisi ya Gretan amesema kwamba mfumo huo hautasaidia na kufanya tofauti yoyote katika bei za nyumba na nasema madhara tunatarajia yatakuwa ni machache sana. Tazungumza kuhusu nafasi elfu kumi kila mwaka, kwa hiyo takriban nafasi elfu arobaini katika muda wa mhola huo ama wa mradi huo wa miaka minne. Kwa hiyo itakuwa ni kitu ambacho itakuwa tu niku fanya tofauti kidogo sana katika bei za nyumba, kwa sababu kiwango ambacho tunaendelea kuona na mahitaji ambayo naendelea kuona ni kwamba kutakuwa na soko la dola trilioni milioni kumi na moja. Hapo Bwana Ots alikuwa akizungumza na shirika la habari la ABC. Kutoka hapo tulizungumzia swala zima la mitandao ya kijamii ambapo senata wa chama cha Nationals kitaifa Mat Canavan amesema kwamba pendekezo la serikali ya shirikisho kwa marufuku ya mitandao ya kijamii kwa watoto wenye chini ya umri wa miaka kumi na sita haistahili harakishwa ndani ya seneti. Mswada huo unatarajiwa kupigiwa kura ndani ya seneti kabla ya vikao vya bunge visitishwe usiku wa Alhamisi, ambapo itakuwa ni kikao cha mwisho cha mwaka huu. Hata hivyo, Mat Canavan amesema kwamba angependa marekebisho yawekwe kwenye mswada huo ambayo anajumuishwa kufutwa kwa deta zinazothibitisha umri punde inapotumiwa, akiongezea kwamba anasema, kwa uh, nini lazima tuwe na mstakabal huu? Mswada huo hautaanza kutumiwa hadi mwaka elfu mbili ishirini na sita. Bado tuna mwaka mzima wa kufanyia kazi. Ni kwa nini tusichukue pumzi wala tusipumue na kufanyia uchunguzi wa kina zaidi ambao tutaruhusu katika ma, yale mawasilisho elfu kumi na tano yaliyopokewa, kuwaruhusu Waaustralia waweze kuwa na wasemi wao. Pia wanaweza kutoa mawasilisho mengine katika mda wa miaka ishirini na nne kwa mradi masaa ishirini na nne ambayo wameshiriki, aliuliza Bwana Matt Canavan, senata wa chama cha Liberal na Nationals. Kutoka hapo, tuzungumzia suala zima la kisiasa katika jimbo la Victoria ambapo wanachama wa Nationals wamempata kiongozi mpya. Mbunge wa eneo bunge la Gippsland Kusini, Dani O'Brien amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama hicho cha mseto ambacho kimemwondoa aliyekuwa kiongozi wayo Peter Walsh ambaye amekuwa akihudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa miaka kumi. Mageuzi hayo ya uongozi yalitangazwa katika mkutano wa chama cha Nationals ambacho kilikutana katika bunge la jimbo la Victoria. Na onyo kali limetolewa kwa hali mbaya ya joto inayotarajiwa katika maeneo ya mashariki ya New South Wales siku ya Alhamis. Kesho Jumatano inatarajiwa kwamba nyuzi joto zitakuwa katika maeneo ya magharibi ya sini zitafika hadi arobaini wakati pia katika maeneo ya pwani nyuzi joto zitatarajiwa kuwa thelathini na tatu Nyuzi joto za juu zinatarajiwa pia kuendelea na zinaendelea kutabiriwa katika siku ifuatayo ya Alhamis na siku zingine zitakazofuata vilevile. Tukapo tutazama yanajiri katika maswala ya kimataifa, tukianzia kule Misri ambapo mamlaka nchini Misri zimeokoa watu 16 baada ya boti ya kitalii kuzama katika pwani ya bahari ya Sham. Vyanzo vitatu vya usalama vimeliambia shirika la habari la Reuters kuwa operesheni za ukoaji zinaendelea kutafuta manusura zaidi. Kwa mjibu wa utawala katika eneo hilo, boti hiyo ilikuwa inabeba watu 45 wakiwemo watalii 31 na wafanyakazi 14 Gavana Amar Hanasi amesema baadhi ya manusura waliokolewa kwa helikopta na sasa wamepelekwa hospitalini. Juhudi za kuwasaka manusura zaidi zinaendelea kwa ushirikiano kati ya jeshi la nchi kavu la Misri pamoja na jeshi la wanamaji. Bahari la Sham ni kivutio uh, maarufu kwa watalii na ni maarufu kutokana na uwepo wa matumbawe na samaki ambayo ni muhimu kwa sekta ya utalii ya Misri. Kutoka Misri tuelekee moja kwa moja nchini Kenya, ambapo msemaji wa serikali ya Uganda amethibitisha kwamba Kenya ilifahamu kuhusu kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye. Matamshi yake yali, yakija ikiwa imepita siku mbili baada ya Nairobi kueleza kwamba ilikuwa imeanzisha uchunguzi katika tukio la kukamatwa kwa kiongozi huyo jijini Nairobi. Uganda imekashifiwa kwa kumteka Kizza Besigye wakati ali akihudhuria hafla ya uzinduzi wa kitabu cha mwanasiasa wa upinzani mjijini Nairobi. Kizza Besigye alisafirishwa hadi nchini Uganda, ambapo aliwasilishwa katika mahakama kigeshi, ya kijeshi siku ya Jumatano ya wiki hii. Kenya ilisisitiza kwamba haikuhusika na kukamata kwa Besigye mwenye miaka 68, mkosoaji wa muda mrefu wa, wa rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni. Kulingana na Museveni kwa mradhi. Kulingana na msemaji wa serikali ya Uganda, Chris wabriayo musi, Kampala na Nairobi zilifahamu kuhusu kukamatwa na kusafirishwa kwa bwana Besigye. Wakati huo mke wa bwana Besigye anasema kwamba haamini kwamba mmewe atapewa haki mahakamani, kulingana na vile ambavyo alitekwa na kusafirishwa kwake na pamoja na kufikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi, wakati mashtaka anaoshutumiwa nayo yalifanyika nchini Kenya na si nchini Uganda na kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Freeman Mbowe ameachiwa kwa dhamana baada yake kuzuiliwa siku chache kuelekea uchaguzi wa mikoa. Chama kikuu cha upinzani katika taifa hilo la Afrika Mashariki, Chadema, siku ya Ijumaa kilithibitisha kuwa bwana Mbowe na viongozi wengine wa chama walikuwa wamezuiliwa kwa nguvu na maafisa wa polisi. Kwa mujibu wa chama, viongozi hao walikamatwa baada ya polisi kutawanya mkutano wao wa hadhara kwa mabomu ya machozi kusini mwa taifa hilo. Na kufuatia kwa chua kwake karibia usiku wa manane kwa saa za Tanzania, Mwanamboye aliwahutubia wafuasi wake, ambapo aliwaeleza kwamba walikamatwa kwa tuhuma za kukiuka kanuni za ratiba ya kampeni. Ameelezea kwamba anaamini kuwa hatua ya kukamata kwao inalenga kuvuruga ratiba yao ya kampeni licha ya kuachiwa kwake yamethibitisha kuendelea kuzuiliwa kwa wanachama wengine wa chama cha Chadema ambapo wengine walitakiwa kupiga ripoti katika kituo cha polisi tarehe ishirini na tisa ya mwezi huu. Uchaguzi wa mitaa umeratibiwa kufanyika tarehe ishirini na saba ya mwezi Novemba mwaka huu, uchaguzi unaotajwa kuwa kipimo kwa vyama vya mavya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka ujao. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo Migerano. Tutazamia lembonajiri katika masuala ya michezo. Kwa sasa, tutazama kile ambacho kiko hapo mbele, tukianzia katika tuzo ambazo zimetolewa katika mchezo wa AFL ambapo mchezaji Ebony Marinoff wa timu ya ya Adelaide na nyota wa timu hiyo ameshinda tuzo ya mchezaji bora zaidi katika mchezo wa AFL ya wanawake hapo akimshinda wa mchezaji wa North Melbourne Ash Ridel kwa kura tatu peke yake. Marinof ambaye alikuwa anapambana na Ridel kwa tuzo hiyo ambayo iliona kwamba alipata kura ishirini na tatu kati ya kura thelathini na tatu zilizokuwa zimetolewa katika ligi hiyo ya mtu ambaye anapewa hadhi kubwa zaidi ya mchezaji pekee katika mchezo huo. Mchezaji wa kiungo wa Esendon Madison Prespakis alimaliza katika nafasi ya tatu akiwa na kura Kumi na nane na kutoka potazamia iliojiri katika masuala ya soka, ambapo timu ya West Ham United iliocharaza Newcastle United magoli mbili sufuri, wakati pauvel na cru alexander katika moja moja, katika mechi zingine ambazo imejiri na katika mechi za kimataifa zinazotarajiwa kuchezwa itakuwa ni kati ya timu ya Honduras dhidi ya Guatemala, wakati katika ligi kuu ya Italia Empoli ilipata sare ya kufungana moja moja dhidi ya Udinese wakati Venesia wakapata kichapo nyumbani goli moja kwa sufuri dhidi ya Leche na FC Mcheland ambao kuna Waaustralia kadhaa wanaocheza katika ligi kuu ya Denmark wanacheza Sikborg moja sufuri. Na tukitazama najiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa kwa sasa Kabla tuingia katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa tuangalie yalivyo katika masoko. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya senti 65 za Marekani. Dola moja Australia na thamani ya faranga 1911 na senti 43 za Burundi, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1849 na senti 28 za Congo, na dola moja Australia na thamani ya faranga 887 na senti 86 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2397 na senti 30 za Uganda na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 83 na senti 68 za Kenya, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1714 na senti 40 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 29 nukta 3, kilele kitarajiwa kufika 33. Canberra ni 28 nukta 5, kilele kitarajiwa kwa 31. Brisbane zikiwa ni 26 kwa sasa nukta 4, kilele kitarajiwa kwa 29. Darwin ni 30 nukta 9 kilele chake kikiwa ni 32 na pia uwezekano wa mvua pamoja na uwezekano wa dhoruba kushuhudiwa. Perth kwa sasa ni 14.9, kilele chake kikiwa ni 35, wakati Melbourne ni 28, kilele chake kikiwa ni 25. Sydney kwa sasa ni 25.3 na kilele kinatarajiwa kuwa 31 na jua kali kushuhudiwa vile vile. Kufikia hapo mwisho wa taarifa za habari ambayo tumeandalia, lakini nasi kwa makala mengine yanayokujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.