Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aborijin na Tore Strait Island, ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migherano tukalete makala kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni aulani ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika maswala mktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo. Ripoti kuhusu mshikamano wa kijamii imepata kuwa kuna mitazamo michache chanya kwa dini kote jimboni na katika makundi yote makubwa ya imani. Na viongozi wa jimbo la kusini Australia wapiga jeki juhudi za kuwa wenyeji wa kongamano la mazingira la Umoja Mataifa la COP26 na katika ripoti mpya kuhusiana na unyanyasaji wa wazee, wanaharakati watoa wa wito kwa uwekezaji wa ziada kuhakikisha kwamba wazee nchini Australia hawaendelei kupitia masuala ya unyanyasaji wakati wanatafuta huduma kote nchini Australia. Na upinzani wa mseto wasema kwamba hautaunga mkono na utapinga pendekezo la mpango wa serikali ya shirikisho ya kuweka vikomo kwa idadi ya wanafunzi wa kimataifa. Pofiki, msada huo utakapofikishwa bungeni kimataifa. Urusi yazuia baraza la usalama kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano ya Sudan, wakati serikali ya Tanzania yaahidi kuimarisha juhudi za uokozi, wakati baadhi ya waliokufa wakiagwa na Kanisa Katoliki la kataa mamilioni ya Ruto likisema kwamba pesa zilizotolewa zitarudishwa mara moja. Katika michezo bichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo katika tenis Wachezaji Jack sina akichapa dhidi ya mwenzake Marekani Taylor Fritz. vilevile vile, katika mchezo wa cricket Australia yaingia dimbani dhidi ya Pakistan na Rwanda. Rwanda yaiweka Nigeria pabaya katika mechi za kufuzu kwa kombe la Afrika. Kwa hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migirano. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Ripoti kuhusu mshikamano wa kijamii imepata kuwa kuna mitazamo michache chanya kwa dini kote jimboni katika makundi yote makubwa ya imani. Shirika la Scanlon Foundation limetoa ripoti yake mpya kuhusu mshikamano wa kijamii. Ripoti hiyo imeonyesha viwango vya mshikamano vilivyothabiti wasiwasi wasi kuhusu uchumi ukionyeshwa kuwa moja ya vizuizi vikubwa. Utafiti ulijumuisha washiriki elfu nane na hupima mshikamano wa kijamii katika maeneo tano tofauti ya kijamii na ushirikishwaji, kukubalika kuwa sehemu na ushiriki kisiasa. Ripoti hiyo ilipata kuwa kupungua kwa watu wanaoripoti wanahisia chanya kwa Ukristo wa Buddha wa Hindu Waislamu na wasik theluthi tatu ya Waaustralia wamesema kwamba wanamtazamo wa fulani au mbaya sana kwa Waislamu, ambayo ni alama saba kutoka mwaka elfu mbili ishirini na tatu na mitazamo mibaya kwa Wayahudi imeongezeka kutoka asilimia tisa hadi kumi na tatu katika mwaka uliopita. Alex Ripchin kutoka Baraza Kuu la Wayahudi wa Australia amesema kwamba Wayahudi wanaendelea kuwa na hisia ya kulengwa na Anasema hajanishangaza kuwa watu wana mtazamo mbaya wa jamii ya Wayahudi, na bila shaka tunaihisi, tunaihisi kwa swala la kutojumuishwa, kwa swala la kubaguliwa na kwa swala la unyanyasaji na udhalilishaji mitaani. Na serikali ya Kusini Australia imepanga kupiga jeki mpango wake wa kuwa mwenyeji wa kongamano la kimataifa la Umoja wa Mataifa la mazingira. Kiongozi wa jimbo hilo Pete Malanaska anasafiri kuelekea Azerbaijan wiki hii kuhudhuria kongamano la COP29 ambako ataweka kesi yake ya jimbo lake la mji wa Adlid kuwa mji mwenyeji wa kongamano la COP 26 ama mwaka elfu mbili ishirini na sita iwapo Australia itachaguliwa kuwa mwenyeji wa COP 31 itakuwa ni moja ya hatua kubwa sana ya kidiplomasia kuweza kuhudhuriwa katika historia ya taifa hili. Bwana Malonashkas amesema kwamba tukio hilo litaweza kuwavutia makumi ya maelfu ya watu pamoja na mamia ya milioni ya dola katika jimbo la kusini Australia. Katika taarifa zingine, wanaharakati wanaendelea kuita upawe uwekezaji mkubwa zaidi kuhakikisha kwamba Waaustralia ambao ni wazee hawaendelei kupitia maswala ya unyanyasaji wanapotafuta huduma kote nchini Australia. Hii inafuatiwa kwa kuwasilishwa kwa uwekezaji wa dola milioni 4.8 kutoka serikali ya shirikisho ambayo imewekeza katika kampeni ambayo ilifanywa mnamo Julai, ambako lengo lilikuwa ni kuweza kusisimua mjadala na mazungumzo katika jumuia. Inaaminiwa kwamba mzee mmoja kati ya wazee sita nchini Australia kupitia masuala ya unyenyasaji katika maisha yao, iwapo ni unyenyasaji wa kimwili, unyenyasaji wa kisaikolojia, kihisia, kifedha au hata kwa masuala ya kujamiana. Katika taarifa zingine ni kwamba Sibel Koning kutoka shirika la Caxton Legal Center amesema kwamba wazee nchini Australia wanahitaji heshimiwa, na anasema huwa tunatumia mabilioni ya dola kwa masuala ya unyanyasaji wa nyumbani and na and kifamilia and watu watumia wa madola ya bilioni kwa ulinzi wa watoto na huduma za ulinzi wa watoto kila mwaka. Wazee wa Australia ambao wanapitia maswala ya unyanyasaji wa uzeeni wako katika hatari kubwa zaidi ya kunyanyaswa pamoja na kutengwa na hata kupuuzwa. Na wanahitaji msaada wa serikali kwa kiwango kama hicho, pamoja na heshima kwa upande wa uwekezaji kwa huduma, na wanahitaji pia huduma zinazolenga za za Australia nzima na kuweza kupata huduma zote kote nchini Australia kutoka po. Tuazungumzia swala lingine ambalo linahusiana na swala zima la siasa za kitaifa, ambako upinzani wa, wa mseto umesema kwamba utapinga utapinga mpango wa serikali ya shirikisho kuweza kuweka vikomo kwa idadi ya wanafunzi wa kimataifa wanaokuja nchini, mswada tata wa chama cha Leba na maserikali ya Leba ambao ulikuwa na lengo la kuweka kikomo kwa idadi ya wanafunzi wa kimataifa ambao wataweza kuanza kusoma mwakani kufikia do, uh, laki mbili elfu sabini mwaka kuanzia mwaka kesho. Hii ina maana kwamba wapo kwamba msaada huo huenda hautapita bila msaada kutoka kwa upinzani wa mseto. Waziri wa maswala mwaziri kiuli wa maswala ya elimu, maswala ya nyumbani pamoja na uhamiaji katika upinzani wameelezea mpango huo wa sheria ya uhamiaji kutoka serikali, kwa serikali kwamba ni inapuuza pamoja na inachanganya sana. Katika taarifa waliochapisha waziri wao vivuli watatu, walisema kwamba mpango wa serikali ya leba kwa sasa na mtazamo wake wafanyi chochote kuweza kukabiliana na suala zima la kimikakati ambayo ilikuwa imeundwa. Kwa upande mwingine pia chama cha Greens kimesema nacho kitapinga mswada huo vile vile. Tukigeuzia taarifa zetu katika masuala ya kimataifa, tuanzie nchini Tanzania, ambapo serikali ya Tanzania imesema kwamba juhudi za uokozi zinaendelea hadi waathiriwa wote ambao wamekwama kwenye jengo la ghorofa nne lililoporomoka eneo la Kariakoo wameokolewa. Idadi kamili ya wale ambao wame, wamenaswa ndani ya vifusi vya jengo hilo bado haijulikani watu kadhaa wameviambia vyombo vya habari nchini humo kwamba jamaa zao wanaaminika walikuwamo ndani ya jengo hilo wakati wa mkasa, bado ya wajulikani waliko. Tangu mkasa huo kutokea Jumamosi asubuhi, zaidi ya watu themanini wameokolewa na idadi ya waliokufa imefika kumi na tatu kufikia sasa. Rais wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan ametaka uchunguzi kufanywa kwenye majengo yote katika eneo la soko la Kariakoo kubaini viwango vya ubora vya ujenzi. na kutoka potoleke moja kwa moja hadi nchini Sudan ambako Urusi siku ya Jumatatu imezuia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano na ulinzi wa raia nchini Sudan, baada ya kupiga kura yake ya turufu iliyopingwa mataifa kadhaa wanachama, ambao walitarajia kuweka shinikizo kwa majenerali wawili hasimu. Rasimu ya azimio ambayo shirika la habari la AFP imepata kopia yake ni kwamba inatoa wito kwa pande zote kusitisha uhasama mara moja na kushiriki kwa nia njema katika mazungumzo ili kuwezesha hatua za kupunguza mgogoro kwa lengo la kukabiliana kwa haraka juu ya usitishaji vita katika ngazi ya taifa. Rasimu hiyo iliyotayarishwa na Uingereza na Sierra Leone imepata kura kumi na nne na zandio na moja inayopinga. Katika nukuu ya taarifa ni kwamba nchi moja ilizuia baraza kuzungumza kwa sauti moja. Nchi moja ni adui wa amani. Kura hii ya turufu ya Urusi ni aibu. Urusi kwa mara nyingine inaonyesha ulimwengu sura yake halisi ni nini? Mwisho wa nukuu, ameshutumu waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lami ambaye ameongoza mkutano huo. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo askofu mkuu wa kanisa Katoliki dayosisi ya Nairobi Philip Anyolo ameagiza uh, rais William Ruto arudishiwe karibu milioni sita za shilingi ambazo alichanga kwa kanisa Katoliki la Soweto, eneo bunge la Embakasi Mashariki mnamo siku ya Jumapili. Pia ameamrisha dola kwa mradhi shilingi laki mbili ambazo zilitolewa na gavana wa Nairobi Johnson Sakaja zirejeshwe, akisema kuwa mswada wa mchango kwa umma mwaka elfu mbili ishirini na nne unasisitiza kuwa lazima kuwe na idhini kwa asasi ya umma inayolenga kuandaa au kumua, kuma, kunufaika kupitia mchango unaoshirikisha umma. Kiongozi huyo wa dini pia alisema kuwa ni kinyume cha kanuni za kanisa hilo kupokea pesa kutoka kwa wanasiasa akisema kwamba wa, wanajihadhiri na hali ambapo nyumba ya Mungu hutumika na wanasiasa vibaya kucheza siasa. <mulia> Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodia migerano, tukilekea moja kwa moja katika masuala ya michezo. Sasa kwa haraka haraka tukitazama katika mchezo wa tenis, ambako mchezaji nambari moja duniani Jannik Sinner amekuwa mchezaji wa kwanza kutoka Italy kushinda fainali za ATP baada ya kumcharaza Marekani Taylor Fritz katika seti mbili zikiwa ni sita nne sita nne. Sina ambaye alipoteza fainali hiyo mwaka jana dhidi ya Novak Jokovich mwaka huu amerejesha, amerejea katika kwa nguvu mpya na kuweza kujionyesha umahiri wake kwa kutoshinda ama kupoteza hata seti moja. Sina amesema kwamba hii ina maana kubwa na ushindi wake ni mzuri zaidi, sababu ameushindia mbele ya mashabiki wake wa nyumbani. Anasema, I uh, you know, uh, you know, ni vizuri sana na uh, ni chanya sana na bila shaka imekuwa wiki nzuri sana kwangu. Unajua hili ni kombe langu la kwanza nchini Itali na ina maana kubwa sana kwangu, na furaha kubwa sana, na ni kitu ambacho ni maalum sana very, very Yani hapo akizungumza baada ya kupata ushindi wake wa kwanza nyumbani. Na Australia imeweza kupata ushindi wake wa kwanza katika mchezo wa T20 dhidi ya Pakistan ikishinda kwa wiket saba katika mechi yake ya tatu na ya mwisho mjini Hobart. Na jeraha la mguu wa kushoto wa Glenn Maxwell ilikuwa ni moja tu ya kitu ambacho kilileta hisia hasi kwa mchezo huo baada ya Marcus Stoinis kusaidia Australia kupata ushindi katika mechi za Sydney na Brisbane. Vile vile Stoinis, ambaye alianza kwa kasi ndogo, lakini aliendelea kuweza kuzipiga kwa ukubwa mno, akipiga akipata mikimbio sitini na moja kwa mipira ishirini na saba na nyota Nathan Lyon alipozungumza na waandishi wa habari, alikuwa naye kusema kuhusu maandalizi ambayo manda anakuja baada ya kuacharaza pia New Zealand vilevile vile katika mchezo huo anasema, um, um, tuna a mipango forward. Kwa kila mchezaji na kwa kila mpinzani tunacheza naye, na ni kitu ambacho tumekuwa tukipangwa kwa muda mrefu, na ni timu ambayo imejaa nyota wengi sana, kwa hiyo wanatu wanapigania kuwa katika timu inayoanza mchezo, kwa hiyo ni kitu kibora sana kwetu tunachotazamia na imekuwa ni zaidi ya mwongo tangu australia ipate ushindi wa michezo hiyo dhidi ya india ambapo sasa australia inajiandaa kuenda kichapa dhidi ya india kuanzia tarehe ishirini na mbili novemba siku ya ijumaa kutokapo tuangalia hali ilivyo katika maswala ya kimataifa hususan katika michezo kule barani afrika taarifa ambazo zimetufikia kutoka afrika mashariki ni moja uh, ya timu Rwanda hapo ikicheza ugenini dhidi ya Nigeria na kuacharaza kwa magoli mbili kwa moja katika mechi za kufuzu kwa kombe la Afrika. Hata hivyo bado Rwanda ni atatu katika kundi hilo ikiwa bado na kazi ya ziada ya kufanya. Vilevile mechi nyingine ambayo ilichezwa ilikuwa ni kati ya Niger dhidi ya Ghana, Ghana wakipigwa vilevile mbili moja, na Gambia akimcharaza Tunisia moja sufuri, Komoro waliocharaza Madagaskar moja sufuri wakati Gabon ikiwachera za Jamhuri ya Afrika ya Kati goli moja sufuri, Moroko ikicheraza Lesoto saba sufuri. Na Tanzania na Guini zitacheza hii leo mida ya saa sita za usiku wa kati. Kenya itakuwa dimbani dhidi ya Namibia mida ya saa sita usiku wa kesho vilevile Mali ilivyo katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti 65 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1911 na senti 75 za Burundi, dola moja ya Australia kwa thamani ya faranga 1846 na senti 56 za Kongo, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 889 na senti 45 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2376 na senti 69 za Uganda, dola moja ya Australia kwa thamani ya shilingi 83 na senti 98 za Kenya na dola moja na thamani ya shilingi 1721 na senti 32 za Kenya. Tukitazama katika masuala maswala utabiri hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide oo pale ni 8, wakati mjini Brisbane ni 248, uwezekano wa mvua ukishuhudiwa hapo baadaye. Canberra ni 191, akiwa na mawingu mengi. Darwin ni 312 Wakati Hobart ni 12, vilevile mawingu yanahusika pale pia. Perth ni 24, mvua pia zikishuhudiwa baadaye. wakati Melbourne ni 16, na wingu likiendelea kuwepo. wakati Sydney ni 176, na mvua pia zikishuhudiwa katika jiji hilo, na kufika kufika ponde ya mwisho wa taarifa ya habari ambao tumeandalia. Ubakia nasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.