Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode ya migerano tukulete makala kutoka studio zetu za sbs audio na mtandaoni anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili akiwa na mengi ambayo tumeandalia ambayo unaweza kupata kwenye tovuti yetu kama unapendekezo la makala ama lolote lile ambalo ungependa kutujuza anwani ni swahili.program@sbs.com.au lakini kwa sababu moja kwa moja katika muktasari wa habari Katika muktasari wa habari mchana wa leo, serikali ya shirikisho ama Australia yaunga mkono mswada pendekezo la kupata uhuru kwa kutambua Palestine ama watu wa Palestina kama nchi huru na watu wenye uhuru wa kuweza kujiongoza. Vilevile vile, serikali ya Northern Territory ama wilaya kaskazini yapata kwamba kumekuwa na maswala ya kibaguzi ya, ya rangi kwa misingi ya rangi katika jeshi la polisi la Northern Territory. Vilevile kumekuwa na mageuzi pendekezo ya mageuzi kwa hela zinazotolewa wakati wa kampeni, ambapo kutakuwa na vikomo kwa hela ambazo zinaweza zikatolewa kuchangiwa kwa vyama vya kisiasa, pamoja na wa watu ambao wanatoa michango ya kisiasa. Katika masuala ya barani Afrika, huenda vifo Sudan ni vingi kuliko ilivyoripotiwa. Hiyo ni kwa mjibu wa utafiti ambao umefanywa na mashirika ya kiraia. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, barua ya kuunga mkono marekebisho ya katiba yawasilishwa bungeni. Wakati mwanahabari Sandra Mhoza anakabiliwa na kifungo cha miaka 12 jela nchini Burundi, je, ni kipi kimemponza? na mamia ya familia kwenye baridi baada ya bomoabomoa kurejea tena katika Kitongoji cha Kayole nchini Kenya. Kwa na mengine mengi zaidi, pamoja na maswala ya michezo, jiunge nasi katika taarifa kamili zinazoanza hivi sasa. Sikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano tuta makala kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni. Kama kawaida, azapata yote kwenye tovuti yetu anaone ambayo ni SBS.com.au mkoa juu swahili. Tukianza katika lile hoja la kura iliopigwa katika baraza la Umoja Mataifa ambapo Australia imeunga mkono mswada um, wa Umoja wa Mataifa wa kutambua kwamba watu wa Palestina wana uhuru wa kuweza kuwa kujitawala wenyewe, na hii ni kwa mara ya kwanza katika muda wa miongo miwili. Kura hii imepigwa, Australia akiunga mkono. Australia imejiunga na mataifa mengine mia hamsini na nane katika kamati ya Umoja wa Mataifa waliopiga kura kwa kuunga mkono mswada huo wa kutambua uhuru wa kudumu wa watu wa Palestina katika maeneo ambayo yanasimamiwa ya Wapalestina kura saba dhidi ya mswada huo zilipigwa zinazojumuisha Marekani, Canada, Israel na mataifa mengine kumi na moja yalijiondoa katika kura ya maha ya kupiga kura hiyo. Waziri wa elimu Jason Clare alieleza shirika la habari la Channel 7 kwamba hatua inasalia kuchukuliwa kumaliza maumivu pamoja na yale lilo janga linaloendelea katika ukanda huo. Anasema huwezi ukatumia bomu kupata amani, nadhani kwamba miezi kumi na mbili ambayo imepita imetuonyesha kwamba bomu zimeua mamia ya watu, makumi ya mamia ya watu katika eneo la Gaza, Lebanon, na maelfu mengine ambao wameuawa nchini Israel pia. Kwa hiyo kila ambacho tunajaribu kujenga ni kwamba pawe na suluhu ya nchi mbili tofauti tunahitaji kuhakikisha kwamba mauaji yanasitishwa na mazungumzo yanaanza kufanywa, alisisitiza waziri Claire. Na uchunguzi wa ufisadi kwa masuala ya ubaguzi wa rangi ndani ya jeshi la polisi katika kitengo maalum ambacho ni cha wataalam ambao kinatuma kuweza kujibu pakiwa na ghasia yoyote katika jeshi la polisi la wilaya kaskazini imefungwa hilo bila matokeo yote ambayo yametolewa, licha ya kukiri kwamba kumekuwa na ubaguzi wa rangi kwa misingi ya kihistoria, hatua ambayo imezua kwamba ushahidi kutoka kwa mmoja wa, wa wanachama wa jeshi hilo la, la polisi Zachary Rof ambaye um, uchunguzi ulifanywa kwa jinsi alivyohusika katika kisa cha kupiga risasi hadi kufa mwanaume mmoja wa kiaborigina kwa jina la Kumanjai Waka katika eneo la kaskazini magharibi mwa eneo la Alice Springs mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Afisa huyo wa polisi wa zamani ambaye alikuwa anajaribu kuthibitisha kwamba uh, hapakuwa na masuala yote ya ubaguzi wa rangi katika ut, uh, utamaduni wa jeshi la polisi kwa kuweza kuonyesha kwamba kulikuwa na alipewa cheti kinachoonyesha kwamba alipewa hati hiyo kwa masuala ambayo yaliweza kutolewa ndani, kwamba walikuwa wanachama wa jeshi la polisi walikuwa wanapewa vyeti vinavyoelekea kwa misingi ya ubaguzi wa rangi na miongoni mwa wanajeshi wa polisi. Katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili, bwana Rolf aliweza kutolewa makosa yote ya kumua mwanaume huyo katika kesi iliyosikizwa kwa muda wa wiki tano, na ambapo inadai kwamba limpiga risasi na hadi kufa mwanaume huyo mwenye miaka kumi na tisa waka mara tatu baada ya yeye kukataa kufungwa pingu wakati alikuwa amejihami kwa makasi. Wakati huo tume huru ambayo ilikuwa inachunguza maswala ya ufisadi katika jeshi la polisi imepata kwamba kulikuwa na ushahidi wa masuala ya ubaguzi wa rangi kabla ya mwaka elfu mbili kumi na tano lakini hakuna ushahidi wowote kuhusu hoja hiyo tangu wakati huo. Wakati huo, kiongozi wa eneo hilo Lia Finacharo amekaribisha matokeo hayo akisema kwamba Amesema nadhani, hili yeah, linamaliza yeah, yeah. Ukurasa ambao imesababisha hatari kubwa pamoja na maumivu mengi kati na kuweza kuvuruga jeshi letu la polisi, bila shaka imesababisha kila ambacho tumesema kabla kwamba daima ilikuwa ni maswala ya kimfumo ya ubaguzi wa rangi ambao ulikuwa ndani ya jeshi letu la polisi, alisema kiongozi huyo. Na tukilekea katika masuala mengine ya mageuzi ambayo yatafanywa ni kwamba wanasiasa sasa watakuwa na vikomo vya matumizi kwa mara ya kwanza chini ya mageuzi mapya ambayo amefanywa ya uchaguzi, ama kampeni za uchaguzi itakaowasilishwa katika bunge wiki ijayo. Wagombea ambao wataweza kupoke, kupokea dola elfu ishirini kutoka kwa mtu mmoja kila mwaka, na kikomo kitafikishwa kwa dola laki sita kwa michango ya kisiasa kila mwaka kwa watu binafsi, biashara, vyama vya wafanyakazi na hata makundi kadhaa. Pia kutakuwa na hatua ya kuweza kuthibitisha na kutoa taarifa kuhusu michango ambayo imetolewa punde inapopokewa, pamoja na vikomo vyake kuweza kutolewa, na itashuka hadi dola elfu moja. Waziri Maalum wa Taifa Don Farel amesema kwamba hatua hiyo itaimarisha mfumo wa kisiasa kwa sababu Australia's political system is strong, uh, but it can and, anasema mfumo wa siasa wa Australia uko imara ila unaweza imarishwa zaidi. Tangu mwaka elfu mbili kumi na sita nimependekeza na nimeweka kampeni ya mageuzi haya katika mfumo wetu wa uchaguzi kuweza kukabiliana na swala hili linalotishia demokrasia yetu, alisema bwana Farel. Mageuzi hayo yataanza kutumiwa katika uchaguzi mkuu ujao kwa mujibu wa taarifa ambazo zimetolewa na. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, tuanzie katika taifa la Sudan ambako zaidi ya watu elfu sitini na moja wanakadiriwa kufariki dunia huko Khartum katika miezi kumi na nne ya kwanza ya vita vya Sudan, ushahidi wa ripoti mpya iliyotolewa na watafiti kutoka Uingereza na Sudan unaonyesha kwamba idadi ya waliofariki ni kubwa mno kuliko ilivyorekodiwa awali. Makadirio hayo yanajumuisha watu elfu ishirini na sita waliokufa vifo vya mateso, idadi hiyo ikiwa juu kuliko ile inayotumiwa na Umoja wa Mataifa kwa nchi nzima ya Sudan. Ripoti hiyo pia inaonyesha kwamba ukosefu wa chakula na magonjwa ndio mambo yanayoendelea kwa vyanzo vikuu vya vifo vinavyoripotiwa kote nchini Sudan. Watafiti hao wanasema kwamba makadirio wa ya vifo kutokana na sababu zote katika jimbo la Khartum ni asilimia 50 zaidi ya wastani wa kitaifa kabla kuanza kwa vita kati ya jeshi la wanamgambo wa RSF Nam, kutoka hapo tulekee moja kwa moja hadi nchini Kongo, ambapo nchini DRC barua ya kwanza imewasilishwa hivi punde siku ya Jumatano kwa bunge la taifa la kukagua muda wa muhula wa rais na mageuzi ya mahakama ya Kongo. Ni shirika la kiraia lililochukua hatua kwa sababu hii yak hata sababu hiyo ya kisiasa, ambayo inazua hisia ndani ya upinzani, mashirika ya kiraia na Kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa nchini humo. Chama cha kitaifa cha waathiriwa kinadai kuwa kukusanya sahihi laki moja kama inavyotakiwa kisheria, ili kuwasilisha suala hilo kwa mjadala katika bunge la kitaifa, saini zilizokusanywa kote nchini, kulingana na shirika hilo lisilo la kiserikali linaloongozwa na Mherand, Mulumba katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba vifungo vingi vya katiba vinaonekana kupitwa na wakati na viendani na hali halisi ya sasa ya kidemokrasia, mwisho wa nukuu. Alielezea hasa kwamba tumeona kuwa miaka mitano ilipewa rais wa jamhuri kutimiza azma yake au kutambua dira yake haitoshi tena, kwa hiyo ni muhimu zaidi kuongeza muda wa mamlaka hadi miaka saba ambayo inaweza kurejelewa upya mara moja tu. Iwapo kifungo cha sasa cha 220 cha katiba ya DRC kingebadilishwa, kingeathiri pia uhuru wa mahakama, muundo wa serikali pamoja na kanuni ya upigaji kura kwa wote. Kwa wale ambao wamekusanya saini laki moja za kwanza, wanasema kwamba mchakato huo utakuwa mrefu na mgumu na kutoka Kongo tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja nchini Burundi ambapo uh, mwanahabari Sandra Mohoza huenda akafungwa jela miaka 12 kuhusiana na taarifa aliyochapisha kwenye kundi la WhatsApp kwa mjibu wa shirika la wanahabari wasio na mipaka la RSF. Kwa mjibu wa RSF, mwanahabari huyo amekuwa akizuiliwa kwa zaidi ya miezi saba. Shirika hilo lililokosoa mashtaka dhidi yake, Mohoza ana tuhumiwa kwa kudharau uadilifu wa taifa, kulingana na RSF. Katika taarifa yake, shirika hilo linasema kwamba mashtaka dhidi ya mwanahabari huyo yanahusishwa na ujumbe ambao aliuchapisha kwenye kundi la WhatsApp kuhusiana na usambazaji wa silaha na serikali. Upande wa waendesha mashtaka umeitaka mahakama kuu nchini mjini Bujumbura kumfunga mwanahabari huyo miaka kumi na mbili jela kwa makosa mawili anayokabiliwa nayo na pamoja na kutozwa faini dola za Marekani 336 sawa na milioni moja pesa za Burundi. Na nchini Kenya, mamia ya familia katika eneo la Riverside katika mtaa wa mabanda wa Soweto Kayole, Nairobi zinalilia haki, haki baada ya ploti walimoita nyumbani kubomolewa kwa tinga tinga. Waathiriwa ambao kwa sasa wanalazimika kulala katika vibanda vilivyoezekwa vilivyo kutumia mifuko ya plastiki na kupikia vyakula nje ya uwanja. Wanaomba asasi husika za serikali kuchunguza kisa hicho. Akiingia na shirika la habari la taifa leo Alhamis, msemaji wa waathiriwa hao Pasta Kardinal Mwiruri alisema wakazi walishtukia tingatinga likibomoa majengo yao kwa madai ya kwamba walikuwa wamejenga katika kingo za Mto Ngong. Ajabu ni kwamba zoezi la kubomoa nyumba ya vibanda kubomoa king, kukomboa kingo za mito jijini Nairobi lilifanyika mwezi Mei mwaka huu na kusitishwa hapo baadaye. Zoezi hilo lilikuwa likitekelezwa baada ya agizo la Rais William Ruto kwamba watu waondolewe kutoka kingo za mto kote nchini ili vifo kutokana na mafuriko. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swali. Tukielekea katika masuala ya michezo, ambapo katika mchezo wa tenis ni Nick Kyrgios amethibitisha kwamba atarejea tena katika mchezo wa tenis katika mashindano ya Brisbane International baada ya kucheza mechi moja tu katika muda wa miaka miwili. Mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na tisa ambaye ana utata mwingi, alikuwa ameondolewa katika mchezo huo kwa sababu ya majeraha kadhaa yalikuwa amepata katika goti lake na katika mkono wake, katika michuano ya mchezo wa wazi wa Marekani ambako alipata majeraha hayo katika robo fainali ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kwa sasa imekuwa mda wa wiki sita ambazo anajiandaa kuweza kushiriki katika michwano ya Wimbledon, ya Wimbledon pamoja na mechi zingine ambazo atacheza dhidi ya Novak Djokovic. Tangu kuanza kurejea katika mechi hiyo, anasema kwamba mwaka elfu mbili ishirini na tano mchezo wazi wa Australia huenda akawa mmoja wa wachezaji wa majina kubwa ambayo atawezacheza, lakini ataanzia katika michezo ya kimataifa ya Brisbane ambayo itaanza mnamo 29 Desemba kwa ajili ya maandalizi ya kuweza kushiriki katika mchezo huo. Na katika taarifa zingine za michezo, Sokaruz wametoka sare kutofungana dhidi ya Saudi Arabia katika mechi iliyochezwa mjini Melbourne jana usiku, ambapo licha ya kuwa na nafasi nyingi sana, Sokaruz akuweza kupata nafasi ya kuweza kufunga, na utata uliibuka katika dakika za lala salama wakati vijana hao wa Saudia walipofunga goli, lakini goli lao kukataliwa katika mechi hiyo iliyokuwa ikichezwa katika uwanja huo wa Melbourne wa Em Park. Katika mechi zingine ambazo zilichezwa alfajiri ya leo kule Ulaya, katika ligi za Ulaya, Italia ilifungi, ilishinda Belgium ama Ubelgiji goli moja sufuri, wakati wa Ufaransa na Israel akatoka sare ya kutofungana, England ikiwacharaza Wagiriki tatu sufuri, na Republic of Ireland ikiwacharaza Finland moja sufuri, vile vilevile nako katika bara la Afrika ambapo uh, katika mechi za kufuzu kwa kombe la Afrika la Moroko, Uganda wamejikatia tiketi katika mechi ambao walicheza na kuweza kujishindia tiketi nafasi yao kuweza kushiriki katika kombe hilo ambalo wataweza kushiriki. Uganda po wakijipepereshia bendera yao na kuweza kukidedea katika mechi ambazo wanashiriki hapo. Sasa mechi zingine ambazo itachezwa itakuwa ni pamoja na timu ya ya Kenya pamoja na Tanzania vilevile watakaoingia dimbani katika mechi zao muda mfupi ujao hapo kesho, na mechi zingine zitarudiwa wikendi ama siku za Jumatano watakapoenda kucheza Australia, ikiwa mmojazo itakayoshiriki katika mechi hizo. Tukiangalia hali ilivyo katika masuala ya soko , dola moja ya Australia na thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 19 na senti 49 za Burundi. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1843 na senti 51 za Congo, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 887 na senti 80 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2367 na senti 41 za Uganda, wakati dola moja wa Australia ina thamani ya shilingi 83 na senti 31 za Kenya na dola moja wa Australia ina thamani ya shilingi 1717 na senti 33 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Adelaide ni, ni, wakati ni wakati 26, ni wakati Brisbane ni 27.8, Darwin 32.5, Hobart 13.1, Perth 21.5, wakati Melbourne 16.8 Google, Spotify au popote pale unapozipata.