Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya pote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migarano katika studio zetu za SBS Audio. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa kionjo kutoka mahojiano ambayo tunafanya na mbunge ambaye aliwahi kuwa mbunge mwenye umri mdogo zaidi kuhudumu katika bunge la taifa la Kenya. John Paul Mweregi alikuwa na kusema kuhusu mwanzo wake katika maisha kabla ya siasa. Kazi ya kwanza nilikuwa nafanya katika barabara, mahali ambapo nilikuwa naangalia vile kazi zinafanywa, lakini hapo tuliweza kukosana na muhindi sababu <laughs> pia mimi nilikuwa nataka kuwekwa kwa, kwa mshahara kama wale wengine uh. Lakini sisi wale ambao tulikuwa tunafanya vibarua za mkono tulikuwa tunalipwa baada ya wiki moja, lakini uh, wale wengine ambao walikuwa kwa mshahara walikuwa wanalipwa baada ya siku kumi na tano, na kwa hivyo nilikuwa nataka sana kuajiriwa ili pia nami niwe napata pesa zangu kutoka benki, lakini hiyo haikuwezekana. Lakini wakati ambapo nilisema nataka hivyo, muhindi hakufurahia na kutoka hapo, sasa mimi nikajitoa katika hiyo kazi hiyo. Yeah, ni sehemu ya taarifa ambayo tumeandalia tukizungumza naye Bwana John Paul Mwirigi ambaye ni mbunge wa Igembe Kusini kule katika jimbo la mlima Kenya ambako kumekuwa na mlipuko wa kisiasa hivi karibuni, na hayo yote yatayajadili katika mazungumzo tuliofanya naye, lakini kwa sasa muktasari wa habari. a muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo tarehe 12 Novemba. Mambo yako hivi kitaifa: serikali ya shirikisho yatoa heshima kwa mwanajeshi wa zamani wa Vietnam ambapo apewa hadhi ya kipekee. Wakati huo chama cha Greens chasema cha kwamba masuala ya elimu ya juu pamoja na deni za wanafunzi asali kuangaliwa kwa jisho la tatu, wakati wanafunzi wakiendelea kutetewa kwamba yale madeni ya hex yafutwe haraka iwezekanavyo. Pia wanaoshughulikia maswala ya utabiri wa hali hewa wanasema kwamba huenda pak, um, kwa, kwa pakawa na shuhudio la joto zaidi katika nyuzi joto za dunia hivi karibuni zitakazorekodiwa. Na ndege ya Rex yafufuliwa kidogo, yapewa afueni kutoka kwa serikali baada ya kuingizwa katika hali ya kusimamiwa. Katika taarifa za kimataifa, Zanzibar ya kamata mali za wafanyabiashara wa mihadarati, wakati Waziri Mkuu wa Mauritius amekubali muungano wake unaelekea kushindwa katika uchaguzi na raia katika eneo la Somaliland kushiriki katika uchaguzi mkuu wa urais. Na katika michezo bichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo, huku Man City ikiendelea kujitafakari, ikijiuliza ni nini ambacho kinaendelea katika vita inavyopigwa uwanjani. Sikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano tukiletea makala haya kutoka studio zetu za SBS Audio, na yapo mengi ambayo tumewandalia katika makala ya leo, tukianzia katika taarifa ambazo zinaanza hivi sasa kutoka hapa nchini ambapo waziri mkuu Antony Albanizi amezungumzia kuhusu mwanajeshi wa zamani wa Vietnam Richard Norden ambaye amepewa hadhi ya tuzo ya Victoria Cross hata baada ya kekufa, ambayo ni tuzo ya kijeshi yenye thamani zaidi katika taifa la Australia. Private Norden, ambaye alihudumu mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane aliweka maisha yake mbele ya maisha ya wanajeshi wenza alipoingia kupambana na adui katika vita vya Vietnam, hali ambapo aliweza kumfikia mwanajeshi mwenza aliyekuwa amejeruhiwa na kuweza kuondoa mwili wake pamoja na mwili wa mwanajeshi mwingine. Waziri Mkuu wa Albanizi amesema kwamba mwanajeshi huyo ambaye wakati alikuwa na umri wa miaka 19 kutoka Gandagai alionyesha ujasiri usio wa kawaida na na kwa sababu hiyo maisha ya waustralia yaliweza kuokolewa. Kwa hiyo matendo yake ni yanahitaji hadhi hiyo ya kitaifa ya juu zaidi kuweza kuwekewa ya Victoria Cross, ambayo nampa kwa siku hii ya leo na naenzi na, na kutoa heshima kwa kazi na ujasiri wake aliyoweza kuonyesha katika vita hivyo. Waziri Mkuu aliweza ku, alikuwa akizungumzia miongo ya vita ilivyofanyika pamoja na marafiki wa mwanajeshi huyo aliyefariki mnamo mwaka elfu moja mia kenda sabini na mbili kwa kuweza kupewa hadhi ya juu zaidi kutoka ile ya heshima ya kijeshi hadi ile ya Victoria Cross ambayo ni heshima ya juu zaidi katika jeshi la Australia hususan inatolewa kwa wale ambao walipambana katika vita. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine za kisiasa humu nchini, ambapo naibu kiongozi wa chama cha Greens ambaye pia ni msemaji wa masuala ya elimu ya juu, Marin Feruki, amesema kwamba kufuta deni za wanafunzi ni kitu ambacho kinaweza kusababisha maisha yanayo tofauti inayoonekana katika maisha ya vijana. Chama cha Greens kimezindua mpango wa kuweza kufuta deni zote za HEKS ambazo zimeweza kupatwa na wanafunzi wa chuo kwa sasa, hatua hiyo inajiri wakati serikali ya shirikisho imeweka wazi mpango wayo wa kukata madeni ya wanafunzi kwa asilimia ishirini iwapo itashinda uchaguzi mkuu ujao. B Faruki amesema kwamba hatua hizo zinastahili kwenda mbali zaidi, akisema kwamba elimu ya juu inastahili kuwa bure, bila malipo. Huyu hapa na maelezo zaidi. Under the Anasema chini ya mpango wa chama cha Greens, We'll say, mtu yeyote ambaye analipwa malipo wastani, mtu yeyote ambaye ana deni la wastani la dola elfu ishirini na saba mia sita anastahili kuokoa zaidi ya dola elfu tano na mia tano kila mwaka, kwa hiyo kufuta deni lake la wuna, wuna funzi, wanafunzi inamaana kwamba atakuwa na hela nyingi zaidi ya mfukoni ambazo inahitaji zaidi katika masuala ya kukimu mahitaji yake wala kumudu mahitaji na kuweza kul, kama kulipa kodi pamoja na kuweza kuweka akiba ek, ya kuweza kununua nyumba hapo baadaye. Na kutoka hapo tulike katika taarifa za utabiri wa hali ya hewa, na shirika linalosimamia masuala ya utabiri wa hali ya hewa duniani ambalo limesema kwamba limetoa onyo kuhusu uwezekano wa hali hatari, hali hatari ku masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa ambapo nyuzi joto uh, duniani zinatarajiwa kupanda juu zaidi katika rekodi zilizorekodiwa rekodiwa hivi karibuni. Katika ripoti ya hivi karibuni, shirika hilo limesema kwamba nyuzi joto za dunia katika mwaka elfu mbili ishirini na nne tayari zimefika zimeongezeka digri moja nukta tano zaidi kuliko ulivyokuwa kabla ya viwango vya zamani. Amesema kwamba mwaka elfu mbili ishirini na nne utakuwa ni mwaka wenye joto zaidi katika rekodi kwa sababu ya El Nino na matokeo mengine kama hayo yanayoendelea kusababisha ongezeko za nyuzi joto. Katibu mkuu wa shirika la World Meteorological Organization ama linalosimamia masuala ya utabiri wa hali ya hewa Celeste Saulo amesema kwamba dunia inastahili kukabiliana na masuala haya ya mazingira pamoja na janga la ubinadamu kama the state of amesema hali ya mazingira Kodal ya dunia ya mwaka elfu mbili ishirini na nne inaelekea kuwa mwaka wenye joto zaidi katika historia na katika rekodi. Mwaka elfu mbili ishirini na tatu ulikuwa na joto zaidi na ilivunja rekodi zilizokuwa zimewekwa kabla. Mwaka kati kutoka elfu mbili kumi na tano hadi elfu mbili ishirini na nne ilikuwa yenye joto ilikuwa miaka kumi yenye joto zaidi katika rekodi, kwa hiyo tunaelekea kuwa katika hali ya joto zaidi kuliko ilivyokuwa zamani kutoka po tuzungumzia swala zima la kampuni ya ndege ya Rex ambayo wanafanya safari kandani na baada ya kuwekwa katika usimamizi na serikali ya shirikisho sasa serikali ya shirikisho imeipa kampuni hiyo dola milioni themanini kwa ajili ya kuweza kufufua safari zake pamoja na uendeshaji kazi wake. Rex ilikuwa tayari katika hali mahututi kutoka mwezi Julai ambapo zaidi ya ndege, ndege zake za Boeing 737 zilizokuwa zinaelekea katika maeneo kadhaa ya majiji zilikuwa zimesimamishwa na kusitisha kazi yake. Zaidi ya wafanyakazi mia sita walikuwa pia nao wamesimamishwa kazi, wakati wakisubiri namna ya kuweza kuendeleza na ajira zao. Naam, tukiangazia hali ilivyo katika masuala ya michezo, tuanzia katika mchezo wa rugby, ama rugby league ambapo katika mchezo wa Pacific Championship ama michuano ya Pasifiki timu ya Kangaroos ya Australia ilicharaza timu ya Tonga kwa uh, alama zikiwa ni 18 kwa sufur katika wiki ya kwanza ya michuano hiyo wakati mechi nyingine ambayo ilichezwa ilikuwa ni kati ya timu ya Fiji na PNG Kumuls, ishirini na mbili kwa kumi zilihusika. Lakini katika mechi zingine ambazo ziimejiri sasa katika wiki ya pili na tatu, imekuwa hivi ambapo timu ya Kiwis ya New Zealand iliyocharaza Papua Niugini Kumuls hamsini na nane kwa kumi na mbili wakati Kangaroos tena wakarudia uwanjani na kwacharaza Tonga ishirini kwa kumi na nne na PNG akiwa umewacharaza cookaland 42 kwa ishirini. Na tukitazama lojiri katika maswala ya soka, ni kwamba timu ya Melbourne Victory na mshambuliaji wayo Nishan Velupillay amesema kwamba ana shauku sana kuweza na ana furaha sana kuweza kuitwa katika kikosi cha timu ya taifa ya Socceroos mpira wa miguu wa wanaume na anatarajia kuweza kuwakilisha taifa lake kwa hadhi kubwa atakapokichapa dhidi ya Saudi Arabia na Bahrain katika mechi za kufuzu za kombe la dunia, mechi hizo mbili ambazo zitaamua nafasi ya Australia katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa sasa linaendelea kusubiri yale ambayo yatajiri wakati watakuwa dimbani. Mwalimu Tony Popovich na vikosi vyake wanaelekea kule Saudi Arabia wataelekea wata katika uwanja wa emi jijini Melbourne dhidi ya Saudi Arabia siku ya Alhamis na baadaye wataenda Bahrain, ambako watacheza dhidi ya timu hiyo. Lakini mchezaji kutoka Early United na wazamani na Bayern Munich kwa sasa mwenye asili ya Burundi, Nestory Irankunda, bahati mbaya hajajumuishwa katika kikosi hicho. Alipozungumzia kuitwa katika kikosi cha taifa bwana alikuwa na kusema Anasema nadhani Saudi Arabia daima inakuwa na wachezaji wazuri ambao wanaweza kubadilisha mchezo wakati wowote wa, lakini pia na sisi tuna wachezaji ambao wanaweza kufanya kazi kama hiyo. Jukumu la kuwazuia na kufanya yote hayo inategemea, licha ya masuala yote ambayo wanayo kuhusiana wachezaji wazuri binafsi, pia sisi tuna wale ambao watafanya kazi hiyo. Pia tuna nguvu zetu na tunazitumia iwezekanavyo. Na tukimalizia katika masuala michezo, timu ya Melbourne City ambayo ni bingwa watetezi wa Ulaya katika klabu bingwa barani Ulaya na ligi kuu ya Uingereza inaendelea kupitia wakati mgumu ambapo inaendelea kushushua vichapo, kichapo cha hivi karibuni kikija katika mechi iliyochezwa hivi karibuni ambapo walitoka katika mechi hiyo wakiwa na matokeo yasiyoeleweka, baada ya kutembelewa kwa kichapo cha magoli yalikuwa ni mbili kwa moja mbili moja, ikiwa ni matokeo yasiyo kawaida. Bournemouth hapo wakiwapiga mbili moja, wakielekea Ulaya kulekule ambako nako waligongwa goli mbili moja vilevile vile hali ambayo inamaanisha kwamba Liverpool kwa sasa wako katika kilele kile, na Brighton nao pia wanaweza kucharaza Man City mbili moja, wakati Tottenham nao ikatembelewa kwa kichapo cha goli mbili 2 kwa moja mtawalio vilevile. Tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, katika jiji la makanisa la Adelaide joto pale ni 25, Brisbane zikiwa ni 25.8 Canberra 21.2, Darwin ni 32.4, Hobart ni 20, wakati Perth ni 17.9, Melbourne 21.2, na Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 22.5. Kufika hapo ndipo mwisho wa taarifa ya habari ambazo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine yanapokuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.