Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migarano katika studio zetu za SBS Audio. Tuna mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa vionjo, hususan na kule Marekani ambapo mmoja wa wagombea wa uongozi katika bunge la Minnesota afunguka kuhusu hisia zake za kushinda. Ninasikia vizuri kabisa, hii ushindi imekuja from... A lot of hard work. Tumefanya kazi mingi sana na tumefika saa hii where we are celebrating hii ushindi so tunafurahia, tunafurahia kabisa. Hiyo nis, ni sauti ya Hulda Momanyi ambaye ni mzawa wa Kenya akifungua kuhusu ushindi aliopata katika uchaguzi mkuu wa Marekani. Na je hisia zinakuwaje ama hali uwaje kwa upande wa waandishi wa habari wa wanapo enda katika sehemu ambako kuna kampeni za uchaguzi na pande moja inakuwa na maoni tofauti na ile ambayo wanapenda kupeperusha. Mm. Wakati serikali inataka kitu ama haitaki kitu, huwa haipendi sana mtu ambaye anapinga ile ambaye ime, imewekelea juu ya meza. So inakuwa ngumu kama mwanahabari kuweza kufanya siasa bila kuonekana ni kama umeegemea pande moja. Ukiuliza huyu maswali magumu sana, wanasema wewe ni wa ile mrengo mingine. Bwana Leva Cones ama Levi Cones hapo ambaye ni mtangazaji mashuhuri kutoka Kenya, ambaye alikuwa katika studio zetu masaa machache aliyopita akifunga kuhusu hali ya wa, wa, utangazaji wakati wa kampeni za kisiasa. Kwa hayo, na kuna mengine mengi ambayo tumeandalia pamoja na maswala ya michezo ambayo atakuwa mda usio mrefu, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa kamili. Muhtasari wa habari mchana huu wa leo tarehe 8 Novemba. Waziri Mkuu Antoni Albanizi asema kwamba anakusisitiza kuwa umuhimu wa kutetea demokrasia katika hotuba yake mbele ya kongamano la bunge la Madola, ambapo bunge mbalimbali mbali za jumuiya za madola zimejumuika katika jiji la Sini kwa kongamano wiki nzima, na amezungumzia hoja hiyo Vilevile vile, serikali ya wa yafanya mradi wa ya kuweza kununua bunduki ambazo ziko katika mikono maumiliki wa raia wakitoa zaidi ya dola elfu moja taslim bila swali lote kuulizwa. Katika hoja zingine za kisiasa ni kwamba upinzani wa mseto wakaribisha mpango wa serikali ya shirikisho kupiga marufuku watoto wenye umri wa miaka 16 kushuka kutumia mitandao ya kijamii. Na kampuni ya simu ya Optus ya lafaini ya zaidi ya dola milioni 12, kwa masuala ya kukiuka mikataba ya masuala ya dharura. Vilevile Marekani, Harris akubali kushindwa na kumpongeza Trump katika uchaguzi mkuu. Vilevile Afrika Kusini aufunga tena mpaka wake na Msumbiji wakati tukielekea kule Sudan ambako Sudan Kusini, wadau wa kisiasa wakubali kurejelea mazungumzo ya Nairobi. Kwa na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari. waesikidhaa Kiswahili ya SBS ukiwana migore migerano, tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS audio na kwa makala ya mubashara vile izokapata kwee tovuti yetuaonisbsu mkwajuu swahili moja kwa mesa, katika taarifa ambazo tumeandalia, ambapo waziri mkuu Atoni Albaniz amesisitiza umuhimu wa kutetea demokrasia katika hotuba yake mbele ya kikao ama kongamano la Bunge la Madola. Hotuba yake imekuja wakati akieleza umati uliokusanyika wa bunge mbalimbali mbali kutoka mataifa mbalimbali mbali ya jumuiya ya madola kwamba demokrasia ndio mfumo bora zaidi wa kutatua matatizo yoyote yaliyopo, pamoja na kuheshimu matokeo katika hali ambayo ni ya usawa, na vilevile vile kuleta usawa katika demokrasia na majadiliano. We cannot take democracy for granted Too many young people throughout the world when they are surveyed. Question whether the democratic values. Anasema hatuwezi tukapuuzia demokrasia. Vijana wengi duniani kote waliposhirikishwa katika kura ya maoni kuhusu swala la demokrasia, pamoja na maadili yake na mfumo wa maadili, walichangia kuwa ndio mfumo bora the zaidi wa kuweza kuunganisha na kuweza kupanga jumuia kwa hiyo tunajua kwamba ni mfumo bora, tunajua kwamba ina mamlaka na nguvu ya kuweza kutoka kwa watu, na kile ambacho ni muhimu zaidi ni kwamba watu ndio wanatoa mamlaka hayo. Lazima tuheshimu, lazima pia tuenzi demokrasia, na kwa hiyo tunataji kuhakikisha kwamba tunatetea na kufanya kuweka katika hali ambayo itakuwa ni bora na kuisherekea inapotokea, na ndio sababu Jumuiya ya Madola ni muhimu, alisisitiza waziri mkuu Anthony Albanese. Kutoka hapo tuleke moja kwa moja katika jimbo la magharibi Australia, ambapo serikali ya jimbo hilo imetangaza mradi wa kuweza kununua bunduki ambazo ziko katika umiliki wa raia katika jimbo hilo, ambapo asema kwamba mradi huo na sheria hizo zimeanza kutumika wale ambao wana leseni ya kuuza na kumiliki bunduki na ambao wangependa kurejesha bunduki hizo wanakaribishwa kuziwasilisha katika vituo vya polisi vya magharibi Australia, ambako wanatarajiwa kupokea hadi dola elfu moja kwa kila bunduki watakayorejesha ama kutoa kutegemea na mazingira ya bunduki ama silaha hiyo. Mfumo huo utatumika hadi ama utatumiwa hadi katikati ya mwaka ujao na imewekwa vikomo kwa idadi ya bunduki ambazo mtu mmoja anaweza miliki. Waziri wa polisi katika jimbo la magharibi Australia Paul Papalia alikuwa na kusema kuhusu mradi huo, na pamoja na fursa ambayo imetolewa kwa wale ambao wamepewa fursa ya kuweza kununua ama kuuza. The new buyback opportunity is not available to individuals Firearms anasema mradi huu hauko utumiwi kwa watu ambao ni watu binafsi, lakini natoa fursa kwa wanaouza bunduki ili waweze kuzinunua kutoka kwa wale ambao wana leseni za kuwa na bunduki. Kwa hiyo yule ambaye ana bunduki ama watu ambao wana bunduki wanaweza chagua jinsi wataweza shiriki katika mradi huu wa kuweza kurejesha. Tayari kuna bunduki mia tano ambazo zimeibiwa kutoka kwa wale ambao wa wana leseni hizo tangu mwaka elfu mbili kumi na saba katika jimbo la Magharibi Australia na kuwa na bunduki chache zaidi katika jimbo la Magharibi Australia. Kuna maana kwamba kutakuwa na fursa ndogo zaidi ya silaha hizo kutumiwa katika hali isiyofaa na katika serikali ama kwa masuala ya siasa tena za shirikisho, ni kwamba upinzani wa shirikisho umekaribisha uamuzi wa serikali ya shirikisho kupiga marufuku watoto wenye chini ya umri wa miaka kumi na sita kutumia mitandao ya kijamii. Waziri mkuu Anthony Albanese alitangaza mpango huo jana, akisema kwamba mipango hiyo itawasilishwa katika bunge kuweza kupiga marufuku mwaka huu, na vilevile amesema kwamba marufuku hayo yataanza kutumika ndani ya miezi kumi na mbili iwapo mswada huo utapitishwa katika nyumba zote mbili za Bunge, na itaanza kutumiwa ikizingatia masuala ya sasa na pia mitandao ijayo ya katika siku za usoni. Wakati huo, ofisi ya kamishna wa e-safety ama usalama wa mtandaoni imetoa mwelekeo kuhusu jinsi sheria hiyo itatekelezwa pamoja na kuweza kuweka hatua ambazo zina busara kwa kampuni za mitandao ya kijamii na namna wanaweza kutekeleza sheria hizo mpya. Msemaji wa masuala ya mawasiliano katika upinzani David Coleman alikuwa na kusema kuhusu msimamo wa upinzani wa mseto katika swala hilo We Anasema tunakaribisha tangazo la waziri mkuu hii leo kuwa serikali itaweka mswada wa kuweka marufuku kwa kima cha chini cha umri kwa was, watoto wenye chini ya umri wa miaka 16 kwa matumizi ya mitandao ya kijamii ni kitu sahihi cha kufanya na ni kitu ambacho Peter Dutton ameahidi kuweza kuunga mkono katika mwezi wa Juni. Kwa hiyo tunakaribisha hili swala hii leo. Nataka kuhakikisha kwamba mswada huu utapi, utakuwa imara na hutakuwa na mapengo yote ambayo yanaweza kutumiwa vibaya, na vilevile vile, tunatumai kwamba itatoa ulinzi zaidi kwa watoto wa Australia, pamoja na kuweza kuweka yale majukwaa ya matumizi hayo yenye wasiwasi katika hali inayofaa ya onyo na kutoka kwa suala hilo tulikee moja kwa moja katika faini ambayo imeelekezwa katika kampuni ya mawasiliano ya Optus ya zaidi ya milioni kumi na mbili kwa adhabu za kukiuka sheria za kupiga simu katika hali za dharura, wakati kulikuwa na kupotea kwa mtandao wa kampuni hiyo mwaka uliopita, hali ambayo ilisababisha usumbufu mkubwa sana nchini kote. Uchunguzi ambao umefanywa na mamlaka ya mawasiliano ya Australia imepata kuwa kampuni hiyo ilifeli kutoa huduma katika ile huduma ya dharura kwa zaidi ya watu elfu mbili wakati ambapo kulikuwa na usumbufu wa kuweza kupata mtandao wao, hali ambayo imekiuka kazi pamoja na mikataba iliyotia saini. Kwa hiyo sasa kampuni ya Optas lazima ikabiliane na faini hiyo ya dola milioni kumi na mbili kutoka ptuliki. Moja kwa moja hadi Marekani, ambapo mpinzani mkuu wa Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba tano, makamu wa rais Kamala Harris ametoa hotuba ya kukubali kushindwa mbele ya maelfu ya wafuasi wake. Kwanza, kama ilivyokuwa utamaduni uliozoeleka kwenye mataifa ya kidemokrasia, Harris alimpiga simu Trump kukubali kushindwa na kumpongeza rais huyo wa zamani wa Marekani kwa ushindi alopata utakaomrejesha ikulu ya White House kwa miaka mingine minne. Kwenye hotuba yake ya kukubali kushindwa, Harris amewarai wa Marekani kwamba kutoka, kutokata tamaa akiwataka waendelee kupambana. Katika nukuu nyingine ya taarifa yake ni kwamba ingawa nimekubali kushindwa kwenye uchaguzi huu lakini sikubali kuitelekeza shauku ya kupambana uy, uyoitia nguvu kampeni yangu, alisema Bi Harris katika sehemu ya hotuba yake aliyoitoa mbele ya majengo ya chuo kikuu cha Howard alikosomea mwanasiasa huyo, ambaye iwapo angeshinda angekuwa mwanamke wa kwanza kuchaguliwa kwa, kuwa rais wa Marekani. Amesema yeye na rais Joe Biden watafanya kila wezalo kuhakikisha ubadilishanaji madaraka kwenda kwa Trump unafanyika kwa njia ya amani. Ahadi hiyo imeonyesha utofauti mkubwa wa kile kilichotokea miaka minne iliopita pale Trump alipokataa kukubali kushinda uchaguzi na Joe Biden na kuzusha kizazaa kilichosababisha wafuasi wake kuvamia majengo ya bunge mjini Washington. Tukileekea katika bara la Afrika sasa, Afrika Kusini imeufunga tena mpaka wake na Msumbiji muda mfupi baada ya kufungua hapo jana, wakati ambapo ghasia za baada ya uchaguzi katika nchi hiyo jirani yake zikiendelea. Afrika Kusini ikiwa ni kwa imeufunga mpaka wake wa Msumbiji muda mfupi baada ya kufungua tena, wakati ambapo ghasia hizo zimeibuka na jirani yake, wakati sababisha makubaliano kati ya polisi na waandamanaji. Mamlaka ya Afrika Kusini pia zimewatahadharisha raia wake waahirishe safari zisizo na umuhimu kuelekea Msumbiji. Mapema jana, polisi walifyatua mabomu ya kutoa machozi mamia ya waandamanaji wa upinzani walikuwa wanakusanyika katika mji mkuu wa Maputo kufanya maandamano makubwa kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita. Mashuhuda mmoja aliyezungumza na shirika la habari la Reuters amesema kuwa walinda wa usalama walikuwa wamejikusanya katika barabara kuu ya kuingia mjini Maputo wakati makundi ya watu walipokuwa wanajaribu kuingia mjini humo kwa miguu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu lililo na makao yake mjini London, Amnesty International, limesema kuwa watu 20 wameuawa na mamia wengine kujeruhiwa na kukamatwa tangu kuanza kwa maandamano hayo mwishoni mwa mwezi Oktoba. Na tukipanda juu kidogo katika ramani, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Sudan Kusini ambapo wadau wa kisiasa nchini Sudan Kusini ambao hawakuwa wametia saini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane wamekubali kuanza tena mazungumzo ya amani jijini Nairobi baada ya miezi kadhaa ya kusuasua, wakionyesha kutoridhishwa na mchakato wa amani. Hatua yao imekuja kufuatia ziara ya rais William Samoei Arap Ruto mjini Juba wiki hii, ambapo alifanya mazungumzo na rais Salva Kiir, makamu wake Riek Machar, pamoja na washirika wengine wa serikali ya mpito. Katika taarifa yake baada ya kuhitimisha ziara kwenye taifa hilo, rais Ruto amesema pande husika katika mchakato wa amani wa Sudan wamekubali kurejea tena kwenye meza ya mazungumzo kujadiliana maswala yaliyokuwa kikwazo. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migarano katika studio zetu za SBS Audio, tukuletea makala haya mubashara katika tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili na mengine mengi ambayo yamejiri, ni pamoja na matukio kama haya. Tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo hapa nchini Australia, jioni ya leo, katika uwanja wa CommBank Stadium jijini Sydney, wenyeji Western Sydney Wanderers wanatarajia kuweza kubadilisha matokeo hasi ambayo amekuwa wakipata katika mechi za hivi karibuni, ambapo mechi tatu mfululizo wamekutana na vichapo. Lakini sasa watawakaribisha vijana kutoka Newcastle kuweza kuamua mbichi na mbivu katika uwanja huo, ambapo mwalimu wa timu hiyo Alan Stajik anatarajia kwamba vijana wake wataweza kuonyesha ubora wao mbele ya mashabiki wao, ambao licha ya vichapo ambavyo wamepewa bado wanasalia kuwa na imani na timu yao katika mechi ambayo zimechezwa alfajiri ya leo katika ligi kuu ya Uingereza, madaraja la pili la Ulaya, matokeo yalikuwa ni sawa hivi: Beshiktas ya Uturuki waliocharaza Malmo ya Sweden magoli mbili moja, kwa mradhi Malmo ya Norway, wakati Ludogorets ilicharazwa ili na Athletic Bilbao magoli mbili, FSB ikakula ushindi wa goli mbili dhidi ya FC Mecheland kwa sufuri. Union Saint Galais ya Ubelgiji ikatoka sare kufungana moja moja dhidi ya AS Roma. Vile vilevile, Olympiacos na Rangers akatoka moja moja, na Galatasaray ikiwacharaza Tottenham Hotspur magoli tatu kwa mbili Nice na FC 20 wakitoka mbili, mbili na Eintracht Frankfurt wakiwacharaza Slavia Praha goli moja kwa sufuri kwa mradhi na tukitazama mechi ingine ambao ilichezwa mapema leo ilikuwa ni kati ya Hoffenheim na Lyon ambao ilitoka magoli mbili mbili, wakati Lazio ikimcharaza FC Porto ya Ureno mbili moja vilevile vile. Tukitazama hali ilivyo katika masoko, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1969 na senti 26 za Burundi 42 za Uganda, wakati dola moja wa Australia ina thamani ya shilingi 86 na za Kenya, wakati dola moja wa Australia ina thamani ya shilingi 1794 za Tanzania. Na katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika mji wa makanisa wa Adelaide, nji pale ni 18.4 kilele kitakuwa ni 21, wakati Brisbane ni 29.4, kilele kitarajiwa kuwa 32. Canberra ni 19.6, kilele chake kinatarajiwa kuwa 24 kwa mradhi. Wakati Darwin, kwa sasa ni 31.9, kilele chake kiwa ni 35. Hobart 15.4, kilele kiwa ni 17. Perth 17.8, kilele ikiwa ni 23, wakati Melbourne 14 ni kwa sasa, kilele ikiwa ni 20. Na 6 nywezioto kwa saizi ni 27, kilele cha kitarajiwa kuwa 30 kufikapo. Na mwisho a taarifa za habari ambayo tumeandalia baki na kwa, kwa makala mengine ambayo yanakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda Shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.