Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Jambo pote ulipo na karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodo migerano katika studio za SBS audio na mtandaoni, ambao ni sbscu mkwaju swahili. Marekani inakaribia kuingia katika uchaguzi ambao wengi wanasema ni uchaguzi mkuu wa kihistoria ambapo upande wa Republicans wanaongozwa na rais wa zamani Donald Trump, wakati katika upande wa pili ambao unaongozwa na Bi Kamala Harris wa chama cha Democrats wanajaribu kutengeza historia kwa kupata mwanamke wa kwanza kuwahi kuongoza Marekani kama rais. Je, historia itatengezwa ama bwana Trump atavunja mioyo ya Wamarekani na wa Democrats tena kama alivyofanya alipopambana na Hillary Clinton. Kujua mengi zaidi, tuelekee moja kwa moja katika jimbo ambalo linawaniwa na vyama hivyo viwili, jimbo la North Carolina. Ni moja yale majimbo ambayo wanasema ni battleground states katika Kiingereza, kumaanisha kwamba ni lile jimbo ambalo pande zote zinaweza zikashinda, halitabiriki nani anaweza kashinda, na na atakayeshinda jimbo hilo anakuwa na kazi rahisi ya kuingia katika ikulu ya Marekani. Kujua mengi zaidi Tuzungumze na mmoja wapiga kura ambao wako huko. Hujambo, hujambo Jona. Katika chaguzi hili na kampeni ambazo umeshuhudia, zimekuaje na ni chama kipi kimekuvutia zaidi katika kampeni ambazo wamefanya? Kwangu mimi, nafikiri chama kile ambacho kinachonivutia, ila kuna ile tashishi, ni chama cha Democrats. Kinakuvutia kwa nini? Nanivutia kwa sababu itakuwa ni mara ya kwanza kuona mwanamke anatawala katika hii nchi, na cha pili kinanivutia kwa sababu mimi kama mhamiaji ambayo nimehamia hapa, tunaimani kwamba ataendelea na ile mfumo ya kuwaleta wakimbizi, pia na kuwasaidia sana sana kwa mama ambayo mnasikia ya healthcare. Tunaamini kwamba yeye ataendelesha hiyo na tasaidia sana sana watu wakimbizi kutoka ulimwengu mzima na sana sana katika nchi za Afrika. Kawaida jimbo lenu la North Carolina huwa linaegamia upande gani? Ni upande wa democrat ama ni upande wa republican? Ukiona sana sana linaegamia upande wa uh, demokrat. Kwa hio, uh, nikasema kwamba kuna asilimia kubwa sana Kamala Harris anaweza kushinda North Carolina. Naamini hivyo hadi sanaweza ku, uh, kushinda. Ukiona hata ukitembea barabarani, unaona sana sana wameweka masain, wanashinda wana wanasema Harris, Harris. Biharisi. Sehemu nyingi sana ingawaje, na Trump unamwona, lakini sio zaidi. Tukizungumza katika lile kundi la watu kutoka Afrika Mashariki ama wale wanaozungumza Kiswahili ambao huwa unazungumza nao mara kwa mara, maoni yao ni yapi kuhusu kampeni hii na uchaguzi huu? Wengi wao wanaegamia wapi, wakiingia pale katika kile kituo cha kupiga kura? Swali nzuri sana bwana journalist. Ni kweli watu sana wanaegamia upande wa lakini kuna zile sababu moja naweza kuletea kuto kupata sauti nyingi. Sababu kwanza niseme sababu ya kumupenda ni kwa sababu kama vile nimeongea, ya kwanza ni kwa sababu ya anaweza kuendelesha ile mfumo wa matibabu, hiyo watu wanapenda sana, na pia kuendelea kuleta marefugees, kwa sababu huwa wanaleta marefugees sana, wakati wa Demokrat wanaleta wa refugee kutoka sehemu zote za ulimwengu na sana sana Afrika. Lakini tena kuna tisho ambalo linaweza kumkosea kupata sauti ni kwa sababu unajua, uh, imani ya Wafrika wa wanasema kwamba huyu akitawala itakuwa ni mbaya. Hata wamoja haogopi hata kusema kwamba yeye yeah, anaweza kuwa mmoja wa vile waamini wanasema kwamba ni Antichrist. Kwa hiyo hiyo inatisha sana wasema Kiswahili kusema kwamba hawataendelea tena na makanisa makanisa itafungwa. Pili itakuwa ni vitu vya kutoa mimba, na sana sana hawataheshimu wabibi, hawataheshimu wa bwana zao, kwa sababu ni kitu wanahofia sana. Kwa sababu watajiinua sana, na hiyo freedom itawaletea kufanya madivorce mengi sana katika mafamilia. Na hizo imani ni sababu ya kampeni ambazo zinafanywa na vyama vya kisiasa, ama ni vitu ambavyo watu wameshuhudia wa wenyewe watu wanashuhudia, na kwa sababu hata ukifuati na siasa anasema kwamba uh, kama wamama wanapenda wana, wana kutoa mimba wanakubaliwa kutoa hadharani, na hiyo unajua kwamba Waafrika wa sana huwa wanapenda kuwa na watoto na kuzaa, ile mambo ya kutoa mimba na imani yao haiwakubalii. Ndio, kuna imani za mtu binafsi, lakini pia kuna uhuru wa mtu binafsi vilevile. Kwa hiyo kama wewe na imani yako ni kwamba usitoe mimba, sawa, usitoe, lakini mtu mwingine ambaye anataka kuendeleza imani yake, kwa nini mzuie kuishi anavyopenda kuishi? Siyo kumzuia, kwa sababu nimekuambia, si kusema kwamba ni mila, ila ni imani, kile ambacho tunachoamini, ambacho kinasema katika Biblia, tunataka tuamini. Haiko kusema kwamba uhuru ama vile napenda inaweza kuwa zaidi ya imani ama zaidi ya uh, neno la Mungu. Tunaheshimu neno la Mungu, hiyo ndio inaleta sababu nyingi ya kuhofu kumchagua mama huyu, ndio lakini kumbuka kwamba si kila mtu ni Mkristo. Kwa hiyo hatuwezi tukaendesha taifa kwa misingi ya Kikristo wakati ni ni taifa ambalo si la Kikristo. Ndiyo, nimerudia kusema kwamba, kwa sababu sana sana unakuta asilimia ya watu kutoka Afrika na waongea Kiswahili wote ni wachamungu. Hiyo ndio hofu yao. Na kwa upande wa bwana Trump, ni kipi ambacho kinamkosesha kura miongoni mwa watu kutoka Afrika Mashariki, ama ni sera gani ambazo zinamwongezea kura kutoka kwa upande wa watu kutoka Afrika mashariki, wa Mashariki? Asante sana. kama vile tunasema kwa lugha ya kwetu ni vice versa. Uh, Trump watu wanampenda kwa sababu hata kama wanasema kwamba si mukristo, lakini anaruhusu Wakristo kuendelesha imani yao na hiyo inaletea watu kutoka Afrika. Wanaheshimu hicho kitu sana na kumupenda, lakini tena vilevile vile, wana, wanachukia ama wanachukizwa kwa sababu yeye hapendi wa Afrika hata kidogo, na akiwa president, uh, watu kama marefugis itakuwa shida tena kutoka kwa kampi. Kenye wako watu wanahofia hiyo kwa sababu wakikumbuka wakati alikuwa tena president, ilikuwa vigumu kwao kupata ile ambayo tunaita kwa lugha ya, ya Kifaransa resettlement kumaanisha kwamba upande mmoja wanaangalia huyu, haki zangu ki, kidini zitakuwa zimefinywa, lakini upande mwingine pia huyu naye, uh, itakuwa ni tatizo kwa upande wake. Sasa inakuwa ni katikati, maamuzi yanakuwa ni gani? Sasa hiyo ndio ndio ndio inaleta tatizo. Upande wa kiimani watu wana support Trump. lakini upande wa kimaisha na kwa sababu maisha yetu imezoofika sana kwa kufuatana na mambo ya kuishi katika kampu muda mrefu, kwa sababu ya vita ambavyo vinatokea katika nchi zetu, hiyo nayo wanatenda. Sasa utakapoingia pale, ama matokeo ya, ya kura uh, unatarajia ni gari sasa, unasema unatarajia Harris ashinde kwa ujumla, ama unadhani Trump ana nafasi kubwa zaidi ya kuweza kupata ushindi usiku wa kura kutangazwa? Nafikiri hiyo kwangu, uh, siwezi kusema nini, lakini lile ambalo tunafanya kama Wakristo, tunaomba na tunaamini kwamba, uh, Mungu atafanya mapenzi yake, yule ambaye anaona kwamba ataendelesha hii nchi uh, kwa misingi ya Kikristo. Na kwa sababu Marekani ni nchi ambayo inakuwa kama ni uh, inatawala ulimwengu mzima, tunaomba Mungu atupatie kiongozi ambaye atapatia watu uhuru wa kuabudu Mungu na kuleta amani katika nchi hii. Umepiga kura tayari ama bado? Mimi nitapiga siku ya pili. Uko huru kusema utakayepigia kura ama ilo ni, ni siri ambalo utaingia nalo katika kile kituo cha kupiga kura. Ha, tumeambiwa kwamba ni siri um, utapiga tutakuja kujulishwa baadaye <laughs> asante, kila laheri katika maamuzi yako ya kuchagua atakayeongoza taifa lenu. Nashukuru sana bwana Juna. Naam, bwana Felix hapo kutoka jimbo la North Carolina, jimbo ambalo linawaniwa na B Harris na bwana Trump katika masaa ama dakika za lala salama za kampeni ya uchaguzi mkuu wa Marekani. Matokeo yake bila shaka utayapata muda yatakapotangazwa kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.