Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migirano katika studio zetu za SBS Audio, tukiwaletea makala haya mubashara popote ulipo duniani. Wazapata makala pia kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkoaju SBS swahili. Yapo mengi lakini tupate kionjo kwanza kwa yale ambayo yapo mbele, tukizungumzia hasa kampeni za uchaguzi za Marekani za urais ambazo zimefika tamati yake usiku wa leo na kesho wanaingia debeni kwa mua. Je, ni Republican ama ni Democrat wataendelea kusukuma gurudumu la haki ama la demokrasia nchini Marekani? Je, kwa upande wa Bi Kamala Harris ni maswala gani ambayo anaweza kumgharimu? Je, ni hizo dhana kuwa akishinda kanisa zitafungwa au vipi? Hiyo inatisha sana. Wasema Kiswahili kusema kwamba hawataendelea tena na makanisa, makanisa itafungwa. Pili itakuwa ni vitu vya kutoa mimba, na sana sana hawataheshimu wabibi, hawataheshimu wa bwana zao, kwa sababu ni kitu wanahofia sana kwa sababu watajiinua sana, na hiyo freedom itawaletea kufanya madivorse mengi sana katika mafamilia. Sauti ya mpiga kura kutoka mmoja ya jimbo linalowaniwa kwa tuta na uvumba la North Carolina ambalo lina ushawishi mkubwa katika hatma ya atakayerithi wadhifa wa Joe Biden masa machache yajayo. Yote hayo taletea baada ya taarifa za habari, lakini tuende kwanza kwa muktasari wa habari, kisha tutaletea mengine mengi ambayo tumewaandalia. ika muktasari wa habari tukianzia katika jimbo la Queensland, wanaharakati wa, wa haki za Australia wa kwanza wahamasisha serikali ya Queensland na kiongozi wake mpya David Crisafulli abatilishe uamzi wa wake wa kufuta tume inayosikiza maswala yanayowahusu wa Australia wa kwanza katika jimbo hilo ambalo alikuwa linasema ni tume ya kusema kweli na kutafuta maaridhiano ama uponyaji vilevile chama vile, cha Greens, cha yomba serikali ya shirikisho ichukue hatua za haraka kuharakisha hatua na sera ya kutoa msamaha kwa madeni ya wanafunzi iliyokuwa imeahidi ambayo inatarajiwa kuanza Julai mosi mwakani. Na jeshi la ulinzi la Australia kwa ushirikiana na serikali ya shirikisho latoa zawadi kwa shawishi wanajeshi wasalie kazini kwa wale ambao wanakaribia kustaafu wala kuondoka, kuondoka katika mikataba yao wapewa wapewa zawadi ama motisha ya yeah, fedha waweze kusalia pale walipo. Kwa sababu hizo, tukielekea katika masuala ya siasa kule Marekani, kama tulivyosema, kampeni zimekamilika na sasa ni watu kuingia debeni siku ya kupiga kura kesho kwa masaa ya Marekani, wakati upande wa Republican na Demokrat wasubiri kujua hatma yao ni gani. Na tukielekea katika masuala mengine barani Afrika, kiongozi mpya wa Botswana achukua hatamu ya uongozi baada ya kula kiapo, wakati nchini Kenya pendekezo jipya latolewa, wabunge wapunguziwe mihula ya kudumu badala ya ile saba iliyokuwa imependekezwa. Katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika michezo ya tenis, vilevile katika mchezo wa Melbourne Cup, mbio za farasi batakwani hii leo basi, nao pia tunaweza kuletea yale ambayo anatarajiwa kwa upande wa mashindano hayo, kwana mengine mengi jungi nasi katika taarifa kamili za habari zinazoanza hivi sasa <muchilis> Wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano, hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Wanaharakati wa mataifa ya kwanza ya Australia hususan katika jimbo la Queensland wamemhamasisha kiongozi wa jimbo hilo David Crisafulli abatilishe uamzi wa wake wa kufuta tume na kikaa vikao vinavyosikiza masuala ya kusema kweli pamoja na uponyaji, ambapo wakisema kwamba kila mtu atafaidi kupitia vikao hivyo na kwamba hakuna chochote kinachostahili ogopwa kupitia vikao hivyo. Bwana Kristofuli, ambao mwaka jana alikuwa amesema kwamba watu wa Queensland wanastahili kumbatia ukweli na kusema ukweli, alitangaza wiki hii kwamba anafuta vikao vinavyosalia bila kutoa taarifa yoyote kuhusu uamuzi wake kwa mwenyekiti wa tume hiyo Bwana Joshua Krima. Tangu palipokuwa na wazo la vikao hivyo kutolewa, baadhi ya vikundi mbalimbali mbali vya mataifa ya kwanza, watetezi wake za binadam mashirika ya elimu pamoja na ya kisheria na watu wengine ambao pia wameelezea hofu yao kwa kuweza uamzi huo, wakimtaka kiongozi huyo abatilishe uamzi wake. Clinton Schulz ni mwanasaikolojia pamoja kuwa mkurugenzi wa mkakati katika shirika la Black Dog Institute. anasema uh, uh, mtazamo ambao tumeachiwa ni kwamba ustawi wetu na manufaa uh, na afya maslahi yetu na uh, masla watoto uh, wetu katika siku za usoni hayana umuhimu sana, na hayana kipaumbele kwa serikali hii to to tumea. Kusema kweli, na kutupata uponyaji ilikuwa ni kitu ambacho kilikuwa kinahusu kukariri historia pamoja na kuleta masuala ya kihistoria peupe pamoja na mchakato mzima wa kuweza kusaidia watu kuponya vidonda vilivyokuwepo vya zamani na kujenga siku za usoni ambazo ni bora zaidi na kukubali ukweli. Kwa kufuta kikao hichi pamoja na tume ya uponyaji, serikali inaonyesha kwamba imefunga njia ya uponyaji, na ni kitu ambacho kinaleta doa kubwa katika zile hatua ambazo tulikuwa tumepiga kama jamii pamoja na katika hatua ya kijumuiya vilevile. Kutoka suala hilo tuelekee moja kwa moja katika masuala yanayohusu wanafunzi nchini Australia ambapo chama cha Greens kimeeleza serikali ya shirikisho ilete mbele mpango wayo wa kukata ama kupunguza deni za wanafunzi kwa asilimia ishirini ambayo itakuwa ni takriban wa Australia milioni tatu watakuwa wafaidi kupitia kufutwa kwa deni hilo ambalo litakuwa na thamani ya dola bilioni kumi na sita. Kiongozi wa taifa, waziri mkuu Anthony Albanese alitangaza sera hiyo jana na kama ahadi ambayo ataipeleka kwa piga kura kabla ya uchaguzi mkuu mwakani. Pendekezo hilo ambalo litakuwa na wastan wa dola elfu tano mia tano ishirini kwa wanafunzi ambao wana na madeni ambayo yanafunika vyuo pamoja na taasisi zingine za elimu ya juu na ufundi na inatarajiwa kuanza kutumiwa julai mosi mwaka elfu mbili ishirini na tano wanafunzi ambao wanaendelea kupata madeni kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na sita kuendelea mw. hawatafaidi kupitia hoja hiyo pamoja na kupitia msamaha huo wakati huo seneta wa chama cha Greens kutoka jimbo la kusini australia Barbara Pocock alikuwa na kusema kuhusu serikali na, na utendaji wake kwa suala hilo Nasema chama cha Greens kimesukuma na kimeweka waharakati wake kwa swala la deni la wanafunzi, na tunaeleza serikali ya Albanizi, kwa nini tusubiri? Fanya hima, weza kufuta the deni hizo za wanafunzi. Wanafunzi wanahitaji afueni kwa sasa, na sisi kama chama cha Greens tuko tayari kuenda mbele saizi na kupiga kura inayohitajika na kuweza kuileta mbele badala ya kusubiri hadi mwakani, kwa sababu wanafunzi wengi wachanga ambao wanahitaji wafueni wanakabiliana na deni ambazo zinaendelea kuathiri maisha yao. Mabadiliko hayo yataweza kaongeza kima cha chini cha malipo kwa dola elfu kumi hadi dola elfu sitini na saba na tukielekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, linalohusiana na swala zima la ulinzi wa taifa, serikali ya Albanizi inaongeza hela zinazotolewa za hela taslim na mfumo huo kwa dola ambao utakuwa na thamani ya dola milioni mia sita kwa kuweza kurejesha nguvu kazi ya ulinzi na mkakati wayo. Serikali ya Albanizi hii leo tarehe tano Novemba ilitangaza kwamba mpango wa nguvu kazi ya ulinzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne pamoja na mfuko wa kuweza kuhakikisha kwamba wanajeshi wanasalia kazini, wanalenga kupunguza idadi ya wanajeshi ambao wanaondoka katika nguvu kazi hiyo. Mradi huo ulizinduliwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu na ambapo kulikuwa na majaribio ya dola zilizokuwa tolea dola elfu hamsini kwa wale ambao walikuwa ni wanajeshi wa kudumu waliokuwa wanakaribia kumaliza mihula yao ya huduma na wanakubali kuongezea miaka mingine mitatu ya ziada katika huduma yao, walikuwa wanapewa dola elfu hamsini taslim. Na wanasema kwamba kupitia tangu mradi huo aanze kutumika takriban asilimia themanini wamekubali kuchukua nafasi hiyo, pamoja na kuwepo kwa idadi ya wanajeshi ambao ni elfu tatu mia moja ambao wamechagua kuweza kushiriki katika mradi huo. Tukielekea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni pamoja na taarifa kutoka bara la Afrika, ambapo rais mpya wa Botswana Duma Boko amechukua rasmi hatamu ya uongozi wa taifa hilo hapo jana, akimsifu mtangulizi wake kwa kufanikisha mabadiliko ya madaraka kwa njia ya amani. Boko amewaambia waandishi wa habari kwamba mabadiliko shano hayo ya madaraka ni uthibitisho kukomaa kwa demokrasia ya Botswana na mfano kwa maneno mengine duniani. Alikuwa akizungumza kwenye ofisi ya rais ambako rais anayeondoka madarakani Mohwesi Masisi alimkabidhi madaraka na kumtembeza kwenye majengo ya Ikulu. Chama cha Masisi, Botswana Democratic Party, BDP, ambacho kimeitawala Botswana tangu uhuru mnamo mwaka 1966 kilishindwa katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumatano iliyopita na kutoka hapo tuelekea moja kwa moja Marekani, ambako Wamarekani wanajiandaa kupiga kura katika uchaguzi wa rais unaofanyika kesho, ambao utaamua mwanasiasa anayeongoza dola hiyo yenye nguvu zaidi duniani katika kipindi cha miaka minne inayokuja. Makamu wa rais wa sasa Kamala Harris kutoka chama cha Democratic anamenyana na rais wa zamani Donald Trump wa Republican kwa nia funguo za Ikulu za White House baada ya karibu mwaka mmoja wa kampeni. Zaidi ya wa Marekani milioni 77 tayari wamekisha piga kura za mapema, na, na, na wagombea hao wawili wanatumai kuwahimiza mamilioni wengine kujitokeza kwa wingi kesho Novemba 5 kwa masaa ya Marekani, na wagombea wote wawili wana wataitumia siku ya mwisho ya kampeni kwenye jimbo la Pennsylvania ambalo ni miongoni mwa yale machache yasiyotabirika yatakayoamua mshindi wa uchaguzi wa kesho. Ikumbuke kwamba Marekani, licha kuwa unapata wingi wa kura, hiyo siyo dhamana kwamba wewe ndio utatangazwa mshindi, maana ukishapata zile kura pia kuna kuwa na hesabu za inachojulikana kama electoral college ambapo atakayepata hizo kura mia mbili na sabini basi huyo ndiye atayetangazwa mshindi hata kama alikuwa na kura chache za wingi kwa upande wa upendeleo ya wananchi jumla. Kwa wale ambao wafahamu hilo, basi kumbuka yaliyomfikia Hillary Clinton wakati alikuwa anamenyana na Donald Trump na Bunge la Kitaifa limepokea ombi jipya linalopendekeza kupunguzwa kwa muda wa kuhudumu kwa viongozi waliochaguliwa kuwa mihula miwili pekee, sawa na rais na magavana. Ombi hilo linatarajiwa kuibua mjadala mkubwa nchini Kenya limewasilishwa na kundi moja la kutetea haki za raia linaloendesha shughuli zake katika kaunti ya Nakuru. Kulingana na kundi hilo, hatua hiyo inalenga kuweka usawa miongoni mwa wanasiasa na kutoa nafasi kwa wapiga kura kufaidi kutokana na talanta ambazo viongozi wengine wanazo. Kundi hilo kwa jina la Grassroots Civilian Oversight Initiative linapendekeza kuwa wabunge, maseneta na madiwani wawe wakihudumu kwa muda usiozidi mihula miwili ya miaka miwili kila mmoja, sawa na marais na magavana pamoja na manaibu wao. Mshirikishi wa kundi hilo Laban Omusundi anawataka wabunge kupitisha ombi hilo ili kuhakikisha uwepo wa usawa katika uwakilishi. Waendelea kuisikiliza Kiswahili like, so ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukilekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo mchezaji kutoka China Zeng Chenwen amemcharaza mchezaji, mchezaji wa Elena Ravekina ambaye an, alikuwa akishiriki katika michezo ya Riad, Saudi Arabia. Hii ilikuwa ni katika mechi za kundi kabla ya kuweza kumcharaza Rybakina katika mechi hizo. Mechi hiyo ambayo sasa ina maana kwamba mshindi ataingia katika mechi dhidi ya Jasmine Paolini, ambaye alishindwa dhidi ya Aryna Sabalenka. Mechi hiyo kati ya ushindi wa Sabalenka, ambao kwa sasa ni mchezaji nambari moja duniani, umeakisha kwamba atakuwa katika nafasi ya kwanza kuweza kushiriki katika mechi za wachezaji nne bora katika jiji la Riyadh hapo baadaye, kwa sasa ataungwa pamoja na Zeng au Paulini watakaoshinda mechi hiyo kutoka. Turudi hapa nchini Australia ambako takriban Waaustralia elfu tisini wanatarajiwa kuenda katika uwanja wa michezo ya farasi ama ya mbio za farasi ya Melbourne Cup hii leo tarehe tano Novemba ambayo ni kila mwaka wa mida ya saa sita ambapo taifa zima husimama kutazama mchuano huu ambao hudumu kwa sekunde kadhaa. Ila umaarufu wa michuano huu unaendelea kupungua katika miaka hivi karibuni kwa sababu ya wasiwasi kuhusu ustawi wa wanyama pamoja na maswala ya kamari. Katika mwaka elfu mbili ishirini na mbili kulikuwa na takriban dola milioni mia saba sabini na sita zilizowekwa katika makampuni kadhaa ya kamari na wakati huo pia masuala hayo yameendelea kupungua. Hata hivyo, wale ambao ni waandalizi wa michuano hiyo wamekuwa na mengi kusema kuhusiana na, na kile ambacho kinaendelea katika mashindano hayo wakiongeza kwamba Really to, um, to. Anasema kisiasa ni vigumu kusimamisha wala kuondoa sekta hiyo. Australia ina sekta kubwa sana, uh, ya so ushindani ya kamari. Kwa hiyo uh, sisi uh, pia ni sehemu kubwa kwa ukubwa wa duniani ambao tunafanya uzalishaji wa wanyama mafarasi wa mashindano kwa hiyo kile ambacho kinashuhudiwa katika ukanda wa Hunter Valley na sehemu zingine za kaskazini mashariki mwa Victoria, ambako farasi kadhaa hulelewa kwa ajili ya mashindano kama haya, itakuwa ni vigumu sana kuweza kuondoa michuano kama hii pamoja na sekta hiyo ya mashindano kwa sababu ya masuala ya ustawi. Nam, tukiingia sokoni, kabla tumalize taarifa hizi, tuanzie katika dola ya Australia ambayo ina thamani ya senti 66 za Marekani, vilevile dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tisa na kumi na nne na senti 89 za Burundi, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane sabini na tano na senti 42 za Congo, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga mia nane tisini na nane na senti 35 za Rwanda na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2411 na senti 69 za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 85 za Kenya, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 172 na senti 42 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, katika jiji la makanisa la Adelaide nyuzi joto pale ni 228, wakati mjini Brisbane ni 299, Canberra ni 192, Darwin 33 tukielekea Hobart ambako ni 18.7 wakati Perth ni 18.6, Melbourne 18.5 na Sydney nyuzi joto pale ni 23. Kufikia hapo na mwisho wa taarifa za habari ambao tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.