Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muktasari wa habari hii leo tarehe nne Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne chama cha Greens achaishinikiza serikali ya shirikisho iharakisha mchakato wa kufuta madeni ya wanafunzi. Wahanga wa vizazi vilivyoibiwa wakosoa uamuzi wa serikali ya Queensland kusitisha uchunguzi, wakisema ukweli na uponyaji. Na watu 14 wauawa kwa kupigwa radi ndani ya kambi ya wakimbizi nchini Uganda, wakati watu 13 wadai wadaiwa kuuawa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan, wakati kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani zaingia katika dakika za lala salama. Na katika michezo, nahodha wa timu ya kriketi ya Australia Pat Cummins arejea katika mchezo wa siku moja tangu fainali ya kombe la dunia. Na hatimaye Sydney yaongezwa katika orodha ya miji yenye hadhi ya kuwa mwenyeji wa marathon duniani. Chama cha Greens kinaomba serikali ya shirikisho ilete mipango yake mbele ya kukata deni la wanafunzi kwa asilimia ishirini kwa idadi ya Australia milioni tatu hatua ambayo itafuta zaidi ya deni ya wanafunzi yenye thamani ya dola bilioni 16. Waziri Mkuu Anthony Albanese alitangaza ahadi ya sera wikendi iliyopita kama sehemu ya kampeni kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho ujao pendekezo hilo linaweza futa kwa wastani na dola 5520 kutoka madeni ya wanafunzi hao ikifunika chuo kikuu, elimu ya ufundi na mikopo ya msaada wa mafunzo, kuanzia Julai mosi mwaka 2025. Wanafunzi watakaokuwa na madeni kuanzia mwaka 2026 kuendelea hawatafaidi kupitia sera hiyo. Finta wa chama cha Greens kutoka kusini Australia, Barbara Pocock amesema angependa ona serikali ikiharakisha ratiba yake ya kutekeleza mpango huo. Na geuzi la kwanza linaweza kuwa ongezeko la kizingiti cha chini cha ulipaji kwa dola elfu kumi hadi dola elfu 65 kiwango kipya cha ulipaji kinapendekezwa pia kuchukua nafasi ya viwango vya sasa vya malipo kamili kuanzia asilimia moja na asilimia kumi. Uamzi wa serikali mpya ya chama cha Liberal cha Queensland kusitisha uchunguzi wa kusema ukweli na uponyaji wa Australia wa kwanza umekosolewa na wahanga wa vizazi vilivyoibiwa. Imekadiriwa kuwa mtoto mmoja kati ya watoto wa kiaboriginal na Torres Strait waliondolewa kwa nguvu kutoka familia zao kati ya mwaka elfu moja mia kenda na kumi na mwaka elfu moja mia kenda na sabini chini ya sera za serikali. Uchunguzi wa kusema kweli ulianza rasmi mapema mwaka huu katika mwezi wa Julai na ulikuwa unatarajiwa kudumu kwa miaka mitatu. Kiongozi mpya wa jimbo hilo David Crisafuli amesema vikao vijavyo katika visiwa vya Chaburg na Stradbroke havitaendelea akiongezea kuwa hataki uamuzi huo kusababisha mgawanyiko. Hata hivyo, mwenyekiti wa bodi ya shirika la Healing Foundation Professor Steve Larkin amesema uamuzi huo ni tendo la kugawanya lenyewe na litaongeza kwa maumivu na mateso ya wahanga wa vizazi vilivyoibiwa. Katika taarifa za kimataifa, watu 14 waliuawa kwa kupigwa na radi kwenye kambi ya wakimbizi kaskazini mwa Uganda, polisi walisema jana Jumapili. Tukio hilo lilitokea siku ya Jumamosi katika wilaya ya Lamwo. Msemaji wa polisi Kituma Rusoke alisema watu wengine 34 walijeruhiwa Waathirika bado hawajatambuliwa aliongezea. Radi mbaya kwa kawaida huripotiwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki wakati wa misimu ya mvua. Osoki alisema hakuna taarifa ya moto kuzuka kufuatia radi hiyo. na takriban watu 13 wameuawa kwa kupigwa risasi siku Jumapili katika shambulizi linalodaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo la RSF katika jimbo la Al Jazira kusini mwa Khartum nchini Sudan. Chanzo kimoja kilichozungumza kwa sharti la kutotambulishwa kimeliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba kikosi cha RSF kiliwafyatulia risasi watu hao waliokuwa katika mji huo wa Al Hilalia. Jimbo la Al Jazira nchini Sudan limekuwa eneo kuu la mapigano kufuatia kutoka kwenye kikosi hicho cha RSF kwa kamanda mmoja Abu Akla Kaikal. Katika taarifa za ugombea wa urais nchini Marekani, mgombea wa rais wa chama cha Democratic Kamala Harris amefanya kampeni Michigan, huku mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump akisimama katika majimbo matatu ya mashariki yenye ushindani mkali. Kura za maoni zinaonyesha ushindani mkali wa karibu sana kihistoria na ukusanyaji maoni uliofanya na New York Times na Siena uliochapishwa siku ya Jumapili umewaonyesha makamu wa rais Harris na rais wa zamani Trump wakiwa sawa katika majimbo saba ambayo huenda yakaamua matokeo ya kura ya urais. Katika michezo, na hodha wa mchezo wa cricket wa Australia Pat Cummins anatarajia uwanjani dhidi ya Pakistan katika mechi ya kwanza ya kimataifa ya siku moja ya majira ya joto dhidi ya Pakistan ileo saa 8 unusu 4 tarehe Aprili katika uwanja wa MCG. Mchezo huo wa mechi tatu ulianza katika uga wa MCG, timu zote mbili zikijiandaa kushiriki katika mashindano ya mabingwa. Cameron amesema kwamba anatarajia kurejea katika mechi yake ya kwanza tangu kombe la dunia la T20 mwezi Juni na anatarajia mapambano makali. Na rais wa shirikisho la riadha ya Australia jane Fleming amesema kuongezwa kwa marathon ya Sydney katika marathon sita kubwa za dunia ni wakati wa mabadiliko kwa riadha ya Australia. Ni mashindano ya kwanza tangu Tokyo mwaka 2023 itakayokamilisha mbio za marathon za Boston, London, Berlin, Chicago na new York. Bi Fleming amesema kwamba anatarajia mafanikio hayo yatawapa moyo wa Australia wengi kuanza kushiriki katika riadha. Na katika soka, bingwa watetezi wa klabu bingwa wa Ulaya na Uingereza ManCity wamelishwa kichapo kutoka kwa vijana wa Bournemouth ambao walionesha makali yao kwa kucharaza za City magoli mbili moja. Vilevile, Sydney FC imeendelea ushindi wake katika ligi kuu ya Australia, na katika dabi mpya ya A-League timu ya Wellington Phoenix iliyocharazwa na Auckland katika dabi ya kwanza ya New Zealand. Na tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa haraka, mjini Adelaide njoto kwa sasa ni 23, wakati Brisbane ni 30, Canberra 27, Darwin 35, Hobart ni 19, Melbourne 20, Perth 23, wakati Sydney nyuzi joto pale ni 25. Kufikia pona mwisho taarifa za habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.