Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Uendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukaletea makala kutoka studio zetu za SBS Audio, na kama kawaida wazapata makala haya kwenye tovuti yetu pia ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Sasa tuzungumzie katika maswala mengine muhimu sana ya ushuhuda wa watu. Watu wanapitia mengi na watu wanaona mengi katika maisha yao. Mmoja wao tuko naye katika mitambo ya simu, atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu ushuhuda wake mfupi na jambo analo Jumatatu jioni katika jiji la Paramata, ambako wataenda kuchangia historia ya maisha yake. Hujambo, jambo sana. Pengine ungeleza waazaji wetu ni nani na ni kipi ambacho unapanga kuchangia Jumatatu? Um, kwa majina anaitwa Prosper Vusha. Mimi ni mzaliwa wa DRC Congo nimekuwa Australia sasa kwa muda wa miezi saba, lakini maisha yangu kiwango kirefu nimekuwa mkimbizi. Jumatatu saa moja na nusu hadi saa tatu, tatu magharibi Parramatta Baptist Church nitaongelea kuhusu maisha yangu ya ukimbizi, lakini tu sio kuongelea ukimbizi, lakini ni, ni namna gani tunaweza ukimbizi wenyewe unaweza kutupa masomo kama sisi wenyeji wa nchi zingine, kama sisi wa Afrika tunaweza ku integrate au, uh, yes, tunaweza ku integrate ndani ya society ya wa Australia bila hizo madivision ambazo tumezitoa kwetu mm. Hiyo njoo zaidi zaidi shabaha ya ya ushuhuda wangu. Ndio kwa yale ambayo umepitia katika maisha yako, ni yapi ambayo unaona kwamba yanaweza ya akafaidi zaidi wa Australia wa ambao pengine wajapitia yale maisha uliopitia ya ukimbizi, ukuhama kutoka nchi yako kwenda nyingine na changamoto zote ambazo imebidi ukabiliane nazo mbele. Kwanza uh, ushuhuda usaidie wa wa Australia, na hisi ungesaidia kwanza wa Afrika, ndugu zangu ambao sisi tunatoka Afrika, lakini tunakuja na zile desturi na zile mila na zile historia zetu ambazo huko kwetu nyumbani zimetugawa hata huku tukifika, huku nakuta hizo ndizo shida, hata sisi wenyewe zinatu zinatuletea au zinasababisha tusiintegrate vizuri. Hiyo Waafrika wa ndugu zangu, ningependa hiyo kwanza wasikie, tena iwasaidie hiyo ushuhuda. Kama mtu mkubwa niko na miaka uh, ya kutosha, ningependa hata generation ndogo wapate kusikia hiyo ushuhuda alafu iwasaidie wao jinsi wanaweza kuchangia katika uzima wa kila siku wa Australia, pengine kwa kionjo tu kidogo cha kile ambacho utachangia. Ni vipi, masuala gani hasa? Amesema kwamba kwa waafrika kwanza waweze kuchukua, kwa hayo ndio tuhamisha. Sasa kwa wale ambao hawajapitia maisha yale ambao baadhi yetu tumepitia, ni kipi ambacho unaweza kipande, kipi ambacho ukachangia hewani, kwa wale ambao wanakusikiza wanaweza kuanza kutumia kujaribu kubadilisha maisha ama ku, kuwaendeleza walipokuwa wameanzia historia yetu kama Waafrika na haswa historia yangu kama Mkongomani kutoka kabila la Wanyamulenge, ni kama imekuwa historia ya historia ya kugawanya watu, historia ya ya hate and division. Hiyo historia imefanywa hivyo tena, inatuvictimize inafanya inasababisha ikuwe chanzo cha ukimbizi hiyo tusipoiangalia kama ilivyo, alafu tunaenda kwa nchi zote ambazo zile, tunaenda na mawazo hayo hayo ambayo tumekimbia nayo kutoka kwetu, itasababisha tusi tusi integrate positively huku. Tena itasababisha sisi wa Afrika tubaki tubaki tume, niseme tubaki tuko, hatuko united, baki hatuna umoja. Angalau mimi nawazia umoja wetu ndizo nguvu zetu kama sisi wa Afrika tusipoangalia historia yetu vizuri, alafu tuseme hii historia ni kweli imetuaffect, lakini maisha ambayo tunaanza kuishi leo na watoto zetu itakuwa maisha yapi, au tunaweza kuchangia vipi kuletea younger generation ya Waafrika to integrate positively pasipo zile ukabila zile kugawanya zile, um, kufarakana. Niseme Kiswahili yangu sio nzuri lakini ni vizuri tuangalie historia yetu alafu tuseme tutaintegrate tuta vipi katika society ya Australia. Naam, Bwana Prosper amezungumzia suala la integration ama ushirikiano mara kadhaa tayari, lakini sasa, kama wale ambao unataka kujumuika nao, kushirikiana nao hawakutaki kwa sababu ya kabila lako ama kwa sababu ya jina lako ama vile unavyofanana utafanyaje? Uwezi ukalazimisha watu wakupende, ama watu wakujumuisha katika maswala yao, kama hawataki hata kama aefanya juhudi za aina gani kuweza kuwakaribia. Sasa inakuwaje? Sasa ni uendelee tu kugonga kichwa kwenye mwamba ama inakuwa vipi? Aa, swali nzuri sana. Hatuwezi kulazimisha watu kutupenda, si wezi kulazimisha mtu kunipenda, lakini kila mtu analazimishwa kuishi na ndugu yake kwa amani. Ingekuwa kama hatupendani, kwetu wa Afrika au kwetu Kongo, haingekuwa shida sana, lakini shida ni kuto kupenda mtu alafu hiyo kuto kumpenda inasababisha umchukie, inasababisha umuue, inasababisha ujisikie hana hana hana nafasi ndani ya nchi anayoiita nchi yake. Hiyo ndio shida hapa. Sipendi kuambia watu Hey, mpendane hebu mpendane kama vile Biblia inafundisha, lakini nataka kuwambia watu hata msipopendana, lakini mheshimiane. Kila mtu ana rights zake, kila mtu anastahili kuishi kwa amani. Acheni tuishi kwa amani, hiyo njo hiyo njo message yangu nam, na, na tukielekea sasa kwa wale wa hapa Australia, wale ambao wajapitia maisha ya ukimbizi, pengine imekuwa tu ni raha juu ya raha maisha yayo yote na sasa wanakutana na mtu kama wewe, ama baadhi ambao wamepitia maisha ambayo ilikuwa ni, ni tabu juu ya tabu. Ni kipi ambacho wanaweza kajifunza kutoka kwako, ama ni kipi ambacho unaweza ukachangia ili isikue ni trauma zaidi? Una, unaongezea. Nawaza wanastahili kuelewa kama hata tumekimbia lakini, tuna umtu tuna utu ndani yetu, tuna akili, tuna ubongo, tunaweza kuchangia kama watu wengine wanavyochangia maisha ya ukimbizi ni. Nahisi wa, wa Australia wasielewe kama hebu tumeleta watu ambao wameleta changamoto, tumeleta watu ambao wana trauma tu, lakini ni vizuri waelewe, hapa pamekuja watu ambao wana umtu, ambao wanaweza kuleta contribution fulani katika maisha ya wa, ya Australia on a daily basis. nam na, na umesema kwamba shughuli hiyo itaanza mida ya sa saa moja na itakuwa ni wapi na kile ambacho unalenga kutoka nacho siku hiyo ama wale ambao watakuja ungependa watoke nacho katika kikao hicho, baada ya kusikia ushuhuda wako ni nini? Event itakuwa ni Jumatatu saa moja na nusu mpaka saa tatu usiku, Paramata Baptist Church. Ninahisi hao watu ambao watakuja kwenye, kwenye testimony hiyo watarudi wakielewa kama ukimbizi ni shida ambayo inapiga watu lakini ukimbizi haumalizi mtu umtu ndani ya watu hiyo hiyo hiyo. ni, ni, ni meseji ya kwanza. Meseji ya pili ni kwa waafrika wa, wa ndugu zangu ambao ningetaka tena niwakumbushe kwamba hii nafasi tumepata katika nchi mbali na kwetu isikuwe nafasi ya kututenganisha, wala ikuwe nafasi ya kutuunganisha sana tena, tupate kurudisha macho tuangalie kwetu tupate kuchangia mchango wa amani, mchango wa reconciliation, mchango ambao utaleta wakimbizi wengine wasiendelee, wasiendelee wasiendelee kukimbia. Hata mtu anakimbia anaenda mbali na kwao, hakuna mahali palipo pazuri kama kwenu, a place place you call home, a place you belong. Hata tunakuja huku tunapewa nafasi, lakini tukumbuke kama tuna kwetu mahali ambapo tunaweza kuchangia kuleta amani. Asante. na ni ujumbe ambao... ama kikao hiki kitakuwa mtandaoni pia, maana najua siku hizi teknolojia inahusika sehemu nyingi. Wale ambao hawataweza kufika ama wako katika majimbo mengine, lakini wangependa kusikia ushuhuda wako, ni kitu ambacho wanaweza kafuatilia mtandaoni, ama ni lazima wawe pale katika hicho chumba cha ushuhuda? Sina uhakika, lakini ningewaita wale ambao wana mda kuweza kuwa kwenye chumba cha ushuhuda, lakini ikawezekana, nitaweza kuuliza ikawezekana Uh, ushuhuda unawekwa mtandaoni hata itakuwa vizuri, lakini kwa sasa sina uhakika kama itakuwa mtandaoni, lakini ninawaalika wale wana muda wakuje kwenye chumba cha ushuhuda. Hii ina maana kwamba itakuwa sa ni baada yako itakuwa ni watu wengine watakuwa naalikwa kutoa ushuhuda wao pia ama tu ni ni kitukio ni, ni tu maalum kwa, kwa ajili yako ni maalum kwa ajili yangu, lakini patapewa nafasi wengine vijana kutoka Afghanistan Alafu labda wataongelea jinsi wanavyo integrate, lakini imeandaliwa tu kwa niaba kwa niaba yangu, lakini hata hao wengine wanaweza kupata nafasi ya kuongea. Na, vizuri kabisa pengine tukiacha tukimalizia hapa sasa, ujumbe wa mwisho ni upi kwa wasikilizaji wale ambao wanakusikia kwa sasa? Kipi ambacho ungependa kuacha nao ujumbe? Wa mwisho ni kwamba tunafurahi sana kwamba nchi imetufungulia nafasi ya kuwa kama wenyeji huku ni vizuri lakini furaha hiyo isitufungie macho tusiweze kuona nafasi zingine ambazo bado hatujaweza kuzitekeleza vizuri. Kati ya hizo ni mahusiano, reconciliation, kuelewana, kukaa pamoja kama Waafrika na kuintegrate, sababu hatuwezi kujisaidia pasipo kusaidiana. Umoja ni nguvu. Sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya, Bwana Prosper, shukran sana ya kuzungumza nasi na kila laheri katika maandalizi yako ya kuchangia ushuhuda. Najua kwamba ni swala zito kuweza kujiweka wazi mbele ya watu ambao hawakufahamu wala hawafahamu, lakini shukran sana kwa kuchangia kidogo ambacho umeweza kuchangia nasi. Karibu sana, asante Bwana Prosper hapo atakayetoa ushuhuda wake katika ukumbi wa kanisa la Baptist la Paramata, New South Wales, tarehe itakuwa ni tarehe 4 novemba mida ya saa moja unusu za usiku hadi saa tatu za usiku na yeye pamoja na wengine ambao wamepitia uzoefu kama wake watachangia maisha yao lakini yeye ndio mgeni mwalikwa kwa siku bwana prosper rusha atakuwa pale katika ukumbi tena wa kanisa la, la baptist la paramata kama unaishi katika viunga vya jiji la paramata ama uko karibu hapo basi Fanya hima ufike pale mida, hafla itaanza ni saa moja unusu na kukamilika mida ya saa tatu za usiku. Na yale ambayo mmesikia tukizungumza na bwana Prosper unaweza kuyapata pia kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.