Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na migode Migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni, anwani ambao ni sbscu mkoa juu swahili. Katika makala leo utazungumzia suala zima la kujenga nyumba yako mwenyewe hapa nchini Australia. Je, unastahili jenga mwenyewe au unastahili ajiri watu ili wakujengee? Yote hayo tutajadili katika makala tulioandalia. Kujenga nyumba Australia ni ndoto ya wengi, ila hatua muhimu za kufanikisha hili ni gani? Wakati kununua nyumba ambayo imejengwa tayari inaweza onekana kama hatua rahisi, mchakato wa kununua ardhi na kujenga nyumba yako binafsi unahitaji mazingatio na mipango ya makini. Hivi ndivyo unaweza jenga nyumba yako binafsi nchini Australia. Kila mwaka nchini Australia watu wengi hutimiza ndoto zao za kununua sehemu wanayoweza ita nyumbani, ila kununua nyumba ambayo imejengwa tayari si chaguzi linalopendelewa na baadhi ya watu. Wanaweza taka jenga kuanzia mwanzo, kujenga nyumba inayoendana na ubunifu na muundo wanaopenda wenyewe. Justin Hill ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya JS Projects, anaelezea chenye mtu anahitaji fanya baada ya kununua kipande cha ardhi approvals... utanunua ardhi ambayo haina jengo, kisha itabidi upitie mchakato up wote wa kupewa, kupewa ruhusa yeah, na vibali yeah, au vyeti vya kufanya ujenzi, kupata mjenzi na kisha kuanza kujenga nyumba ambayo umebuni kwenye ardhi hiyo. Kupata hela za kununua ardhi na kujenga kutafanya mchakato huo uwe rahisi. Sandip Nagadia ni wakala wa rehani katika kampuni ya Centrum Finance Solutions mjini Sydney ameshauri kuwa ni bora kuomba mikopo yote mbili mara moja kwa sababu That would be the ideal scenario. Tunaweza omba mkopo wa ardhi na ujenzi pamoja, hiyo itakuwa hali bora zaidi. Kile ambacho benki nyingi hufanya ni kwamba idhini wanayotoa ya ujenzi hudumu kwa mwaka mmoja. Kwa mfano, kama una mkataba wa ujenzi, kama una kibali cha ujenzi, na kama una vyeti vyote, benki itakupa idhini yote kamili. Bwana Nagadia anapendekeza pia kujumuisha kipengee ndani ya mkataba kinachodhibiti gharama ya muda fulani, kuhakikisha unalindwa dhidi ya nyongeza za bei zisizotarajiwa. Huyu hapa na maelezo zaidi. Always ensure you go for the fixed price building contract fixed price. Daima hakikisha unalenga mkataba wa bei maalum. Mkataba huo una maana, mkataba huo, katika mkataba wa jengo daima weka kipengee kuwa panapaswa kuwa siku mia ishirini au miezi sita, bei haistahili ongezeka. Hicho ni kidokezo. Kitu cha pili ni maswala ya ardhi yanapotutuliwa, daima lenga kuanza ujenzi haraka iwezekanavyo Vyo, kwa sababu unavyochelewesha ujenzi ndivyo utahitaji lipa riba. Unaponunua ardhi hatua muhimu inayofuata ni kuamua bajeti inayohitajika kwa ujenzi wa nyumba. Bwana Hila amesema kwamba kufanya majadiliano ya kina na mjenzi ni muhimu kuhakikisha kuwa mradi huo unasalia ndani ya bajeti inayotarajiwa. Hatua hii husaidia kuepuka gharama ambazo hazijatarajiwa na kuhakikisha mchakato laini wa ujenzi. Huyu hapa na maelezo zaidi. Unapoamua bei ya kununua ardhi, unastahili zungumza na mjenzi kuhusu bajeti na kiasi ambacho unastahili tumia katika ujenzi huo. Kwa hiyo hautaki ongeza gharama nyingi na unahitaji mpango mbadala hapo, ambao kiujumla ni angalau asilimia kumi kama ujenzi huo unapita muda wayo kitu muhimu kuhusu bajeti ya ujenzi ni kubuni nyumba kwa bajeti kabla michoro ikamilishwe. Kwa ujumla, kuna aina mbili ya wajenzi wa nyumba nchini Australia. Wa kwanza ni mradi wa wajenzi wa nyumba na wajenzi wa usanifu wa nyumba. Bwana Hill anafafanua tofauti ya aina hizo mbili za ujenzi. Katika nafasi ya ujenzi una aina mbili ya wajenzi. Kwa hiyo, kwa upande wa mjenzi wa mradi wa nyumba, watakuwa na michoro au miundo kwenye tovuti yao, ambayo wanaweza kuletea na kama michoro na miundo hiyo inafaa ardhi ulionunua, kwa upande wa upana, ukubwa, je, imepinda au ni tambarare, basi watakuwa na idadi fulani ya nyumba au miundo ambayo unaweza uh, chagua kwa ajili ya ardhi hiyo. Kisha unapoenda kwa mjenzi wa nyumba ya usanifu, utabuni nyumba hiyo na msanifu, na ikiwezekana pamoja na mjenzi. Hawatakuwa na michoro hiyo tayari kukupa, utaibuni kutegemea na ardhi unayonunua. Iwapo utachagua nyumba ya mradi au nyumba iliyobuniwa na msanifu, gharama itategemea ukubwa wa ujenzi. Ukubwa huwa na sehemu muhimu ya kuamua matumizi ya ujumla ya ujenzi Una mfuko wa msingi, zitakuwa nyumba ndogo. Kila kitu kinategemea mita za miraba. Kwa hiyo, gharama kubwa zaidi kwa ujenzi ni nyongeza ya mita miraba. Unavyoongeza mita miraba, ndivyo gharama inavyoongezeka. Pia si tu kubwa utakaoathiri gharama ya nyumba yako ya usoni, maboresho mengine pia yanaweza ongeza bei ya mwisho kubinafsisha vitu vifaa na vimalizio vyote hivyo vinaweza ongeza bei ya jumla pia. Kwa ujumla, kila mjenzi wa mradi wa nyumba atakuwa na vifurushi vya ziada vya kuboresha. Hiyo inaweza kuwa kuboresha vifaa na aina tofauti ya vitu kama hivyo, kisha utaona kwa ubora wao, watakuwa na viwango vya juu vya ubora wanaweza kuwa na nyumba ya mita miraba 28, hayo ni matofali tu yenye uzuri ya ghorofa moja, na hiyo inaweza gharimu takriban dola elfu sita au saba. Kisha wanaenda kwa vifaa vya thamani kubwa ambavyo vinaweza enda kwa nyumba ya mita miraba 30 hadi 40 ambayo itakuwa na ubora zaidi ya ghorofa mbili, na inaweza kugharimu mara mbili au takriban milioni 1.2 au milioni 1.3 kufikia wakati utakapomaliza ujenzi huo. Kwa ujumla, hivyo ndivyo mradi wa nyumba hutumika. Baada ya miundo na mipango iliyotolewa na wajenzi wa mradi wa nyumba, itafanya mchakato wa kutoa idhini pamoja na ujenzi haraka na ufanisi wa gharama. Mipango iliyobuniwa kabla mara nyingi hulainisha mchakato huo na kupunguza muda na gharama za ujenzi kwa ujumla kuhusu ujenzi wa mradi wa nyumba ni bora y kubaki ndani ya miundo wao na ndani ya michoro waliyonayo katika biashara yao kwa sababu wana muundo wa ujenzi wa hilo wanaweza pata idhini zao haraka zaidi kwa ardhi na kwa ujumla mageuzi yote unayofanya kwa michoro hiyo au miundo ambayo iko tayari ndani ya nyumba hiyo, bila shaka itakugharimu zaidi ya kile ambacho ingekugharimu kwa mita mraba moja kwa muundo uliokuwa umelipia tayari. Wakati nyumba iliyobuniwa na msanifu inaweza kuwa na gharama kubwa zaidi kuliko nyumba ya mradi unaibuni kuanzia mwanzo, hii ina maana hakuna gharama za ziada kwa kufanya mageuzi baadaye. Chaguzi hili pia linaruhusu muundo binafsi bila hitaji la marekebisho yenye gharama baadaye. Mbali na kufanya kazi na wajenzi wa kawaida kujenga nyumba yako, kuna chaguzi ya kuchukua fursa ya kuwa mmiliki mjenzi. Kupata leseni ya kuwa mmiliki mjenzi kuna kuruhusu kusimamia mradi wa ujenzi wa nyumba yako, hatua ambayo itakupa mamlaka ya kusimamia na kuratibu biashara mbalimbali katika mchakato wa ujenzi. Mbinu hii hutoa udhibiti mkubwa zaidi juu ya mradi na inaweza sababisha uwezekano wa kuokoa hela. Bwana Hill, na maelezo zaidi tena, unaweza kuwa mmiliki mjenzi. Kwa hiyo unaweza omba kibali cha mmiliki mjenzi. Kibali hicho kitakuruhusu kusimamia mradi wa ujenzi wa nyumba yako. Hata hivyo, owner lazima uwatumie wafanyakazi wanaostahiki kwa taaluma zao, ila unaweza kuwa mjenzi pekee chini ya leseni ya mmiliki mjenzi, ambayo unaweza omba mara moja kila miaka mitano. Tunatumai kwamba makala yamekupa uelewa kuhusu mchakato wa kujenga nyumba hapa nchini Australia, na iwapo utachagua moja ya chaguzi ambazo zimetajwa katika makala haya, bila shaka twakutakia mafanikio yote unayohitaji katika mchakato huu wa kutimiza ndoto zako za kumiliki nyumba hapa nchini Australia. Kwa makala haya na mengine mengi zaidi kama haya, basi usisite kutembelea tovuti yetu aunani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Vilevile unaweza ukafuatilia makala haya ya Australia fafanuliwa yaliyorekodiwa pamoja na kupata vidokezo vingine. Na kama ungependa kuchangia kwa makala haya ama una swala lolote, na pamoja na mada mengine ambayo ungependa kupendekeza, unaweza kutuandikia kwa barua pepe, anwani ikiwa ni Australia explained at sbs.com.au. Tarudi tena Australia explained at sbs.com.au. Makala haya yaandaliwa na waandishi wetu Afnan Malik na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.