Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio za SBS audio na tuko mbashara pia. Anwani ni SBS.com.au kwa Kiswahili ama naenda kwenye SBS.com.au radio 3 ambapo utapata taarifa hizi mubashara vile vile, lakini kwa sasa tuleke moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Yakuni anatusubiri nalojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na kati na hata sehemu zingine za bara la Afrika. Ungana naye Wakati dunia ikiwa inazingatia sana mizozo ya mashariki ya kati na Ulaya, vita ambavyo haviripotiwi sana barani Afrika vinaendelea kusababisha hali mbaya ya kibinadamu vikiathiri zaidi maisha ya watu na utulivu. Katika ripoti ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili iliyopewa jina kuvunja kimya, ilionyesha kuwa nchi za Afrika zilizoathiriwa na mizozo, ukosefu wa utulivu wa kisiasa, mabadiliko ya hali ya hewa na umaskini hazikupewa kipaumbele ikilinganishwa na maeneo mengine. Kuna changamoto kadhaa zinazokabili bara la Afrika, kuanzia kuhama kwa idadi kubwa zaidi ya watu ulimwenguni, ukosekana kwa utulivu wa kisiasa, hadi mizozo ya kieneo na ukosefu wa usalama unaotokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Katika pembe ya Afrika, ukosefu wa utulivu wa kisiasa, mizozo ya kieneo na hali inayozidi kuwa mbaya zaidi ya kibinadamu imesababisha kuibuka migogoro kadhaa, wakati ambapo Afrika inazidi kukumbwa na changamoto. Swali ambalo wengi wamekuwa wakijiuliza ni je, mizozo ya Afrika imesahaulika? Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni, ni mtaalam wa diplomasia. nafikiri hakuna mtu anayejali juu ya masilahi ya Waafrika na Waafrika hawajatambua, hivi viongozi wa Kiafrika hawajatambua kwamba nchi mbalimbali mbali za kimataifa hazizungumzii swala la Afrika na Afrika wakiendelea ku zozana na kupigana vita vya wenyewe kwa wenyewe, hakuna mtu anayestuka katika dunia hii. Nafikiri labda mpaka kuja kutokea mauaji ya halaiki kama yale yaliyotokea Rwanda, ndipo uh, jumuiya ya kimataifa itaweza kujihusisha katika kujadili masuala ya amani katika bara la Afrika, lakini hili ni jambo ambalo ni la kusikitisha sana, kwa sababu bara la Afrika ni kubwa ina watu wengi, lina nchi nyingi, na viongozi wake wanahitaji kujitosa katika harakati za kuzungumzia juu ya kwa nini hatuna amani katika hili bara. Kwa nini kuna vita Sudani, kuna vita Kongo na Rwanda, kuna mgaragaso sasa unaendelea kati ya Ethiopia na Somalia? Hii e ni kizungumkuti na tunahitaji kujadili. Mwafrika akiendelea kupata uh, tabu na ku umia au wakati mwingine kupoteza maisha yao. Hilo si jambo ambalo linawastua wazungu, kwa mfano wa nchi za magharibi, na labda itabidi sisi wenyewe kama wa Afrika tuweze kutafuta namna ya kuweka haya mambo wazi ili yajulikane kwa ulimwengu mzima kwamba kuna nchi ambazo saa hizi hazina amani na matatizo ambayo zinakabiliana nayo yanaweza kutatuliwa kwa mazungumzo pamoja na labda kuingiliwa na majirani pamoja na asasi mbalimbali kwa mfano Jumuiya ya Afrika Mashariki au Umoja wa Nchi za Afrika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi anasema kuwa katiba ya nchi hiyo inapaswa kurekebishwa kwa sababu ina udhaifu fulani. Hii ni mara ya kwanza kwa Rais Chisekedi kuzungumza hadharani kuhusu swala hilo lenye utata baada ya chama chake cha UDPS kuanzisha kampeni mwezi huu ya kurekebisha katiba. Katika hotuba yake kwa lugha ya Lingala rais Tshisekedi alisema kuwa katiba inapaswa kurekebishwa kulingana na hali halisi ya Kongo. Tshisekedi alisema kuwa hatua hii haitaathiri idadi ya mihula katika uchaguzi wa urais, lakini wapinzani wake wanasema kwamba ni njia ya kujaribu kufanya kampeni kwa ajili ya muhula watatu. Wanamtaka aachia madaraka wakati muhula wake wa pili alioapishwa Januari mosi mwaka huu utakapokamilika. Wakati wa ziara yake siku ya Jumatano katika mji wa Kisangani, katika jimbo la Shopo, kaskazini mashariki mwa nchi, Shisekedi alisema kuwa katiba inapaswa kurekebishwa. Miongoni mwa sababu alizozitoa, Shisekedi alisema kulikuwa na ucheleweshaji wa kuanzisha taasisi baada ya uchaguzi wa hivi karibuni na kwamba kuna udhaifu katika mamlaka ya wakuu wa mikoa. Tukisalia nchini Kongo, waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameuteka tena mji wa Kalembe huko Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Siku ya Jumapili, M23 walichukua udhibiti wa mji huo ulioko zaidi ya kilomita 150 magharibi mwa Goma kabla ya kusukumwa nyuma na wanamgambo wa wazalendo wanaoungwa mkono na Kinshasa. Zaidi ya watu elfu arobaini wanaishi Kalembe, mji ulio kwenye muhimili muhimu wa barabara ambao hutoa ufikiaji wa amana za uchimbaji wa dhahabu, coltan na almasi huko Walikale katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Siku ya Jumatano, waasi pia walichukua udhibiti wa kijiji cha Ihula katika eneo hilo hilo na mapigano zaidi kati ya M23 na wazalendo yaliripotiwa Kahira, eneo la Masisi. Mapigano haya yanakuja baada ya wiki za utulivu, wakati usitishaji wa mapigano umeanza tangu mwanzoni mwa mwezi wa Agosti na wakati mazungumzo yanatatizika kufanikiwa kati ya Rwanda na Kinshasa, kwa mujibu wa vyanzo vya utawala na usalama, wapiganaji wanaoshirikiana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC waliondoka kuelekea kijiji cha Malemo katika eneo la kimkakati la Walikale. Na chama tawala nchini Msumbiji Frelimo kimeshinda uchaguzi uliogubikwa na ghasia na kuongeza muda wake wa miaka 49 madarakani katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Daniel Chapo, mgombea urais wa Frelimo ambaye hajulikani sana, atachukua nafasi ya Filipe Nyusi ambaye amehudumu kwa mihula miwili akiwa na umri wa miaka 47. Chapo ambaye alipata asilimia 71 ya kura atakuwa rais wa kwanza kuzaliwa baada ya uhuru wa Msumbiji mwaka 1975 mpinzani wake wa karibu Venancio Mondlane alipata asilimia ishirini. Uchaguzi huo umekumbwa na madai ya wizi wa kura na mauaji ya wafuasi wa upinzani, hivyo kusababisha maandamano kote nchini. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe, ambaye pia amekumbwa na madai ya udanganyifu katika uchaguzi wa miaka kadhaa, alimpongeza Chapo kwa ushindi wake hata kabla ya matokeo kutangazwa. Mwandishi wetu Jasen Yakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi. Na mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia bila shaka, unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu anaonambao ni sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.