Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migarano katika studio za SBS Audio, na unapata makala haya kama kawaida kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Hapo hutakosa makala yetu mubashara. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja hadi katika jimbo la magharibi Australia, ambapo tutazungumza na mmoja wa wanachama wa jumuiya inayozungumza Kiswahili. Atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kujihusu pamoja na yale ambayo wanafanya. Ujambo. Jambo, pengine unaweza kueleza wasiaji wetu ni nani na ni kipi ambacho unafanya hapo magharibi ya Australia? na majina zangu ni Kipchumba Kemei Steve, na mimi ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Edith Cowan University. safari yako ya wanafunzi hapo ilianza lini na imekuwaje kufikia sasa? Uh, mimi nilikuja Australia, uh, two years ago, uh, na nilianza nime, na TAFE, baadaa nikabadilisha nikaenda uh, Edith Cowan University na nafanya course ya nursing and midwifery, na niko mwaka yangu ya pili bado mwaka mmoja. masomo yakoje, ya una vileni vile, -vile ulikuwa unatarajia ama ni tofauti kidogo? Kuna changamoto kiasi, lakini venye nilikuwa natarajia ni vyenye iko. Alafu pia kujikaza, na unajikaza tu na masomo, kwa sababu hakuna masomo rahisi. Auwezi kaa tu alafu unadhani utapita mtiani, kwa sababu kuna mtiani inafaa unasoma pia unaelewa chenye unasoma na wana, wanafanya kila kitu yawe katika ratiba. Jimbo la magharibi Australia linajulikana kwa masuala ya madini na mengine kama hayo, kwa hiyo watu wanatarajia wanafunzi wakielekea huko ni kama wanaelekea kusomea masuala ya madini zaidi. Wewe lakini umeelekea katika sehemu ya matibabu, imekuwaje? <laughs> Nilisaidiwa na ndugu yangu kuingia katika chuo kikuu na nilipata support kutoka kwake sana, kabla niju, nijumuike na chuo kikuu nilikuwa nataka pia mi kufanya kosi ya engineering, lakini baada ya kuangalia sana kosi gani ni mzuri, nikaamua kufanya matibabu. Tuelekee sasa katika hoja ya malo ambayo tumefanya tuzungumze leo, ni kwamba tunaona kando na wanafunzi, wewe ni mwanasiasa pia eh, kiasi <laughs> <laughs> na siasa zako zinaelekea kuwania kiti cha naibu rais wa, ki, wa, wa kimataifa kumaanisha, naibu rais wa wanafunzi wa kimataifa, kama sijakosea? Ndio. eh, hiyo, kwa nini wadhifa huo? Kwa nini si rais? Niliambiwa rais ndio kuwe rais lazima ukuwe citizen wa Australia, na mimi for now sijafikia hapo, so niliamua kuwania kitu cha urais kuwa wa kimataifa, kwa sababu mimi ni mmoja wao, na huwezi elewa kitu mpaka ukuwe hapo. Naelewa ni nini inatakikana ndio ukuwe mwa, mwanafunzi wa kimataifa na niliamua kiti hiyo ndio nitetee wanafunzi wa kimataifa. Kimataifa kumaanisha kwamba rais wa wanafunzi pale lazima we raia Australia. Ndio, ne, raia, kwa, kwa raia aa, kwa wa Australia wauslia wadhifa tu wa wanafunzi wa kimataifa ni naibu mweka hazina na kushuka. Ndio, hiyo nini kinikupa moyo ya kuweza kuwania wadhifa huo? Kuna wengine ambao uliona mifano yao kabla ndio kaamua, ama we mwenyewe tu umesema hapa ninaweza hacha nijitume? mimi nina wito wa kuwa kiongozi, na nadhani inaweza kuwa kiongozi mzuri sana aa, kuzingatia challenge venye nimejiona na venye naona viongozi ambao wako wanatuongoza sasa hivi. Nikijipima na ni wapime na nione venye wanafanya, nadhani pia mimi nina uwezo wa kuwa kiongozi mzuri zaidi kuliko wale ambao wako saa hii, na safari ya kesho inapangwa leo, so niliamua kuwa kuanza na siasa ya chuo kikuu kwa sababu wengi wa, wanasiasa wengi katika eh, Kenya kwenye natoka, ni walianza safari yao ya wanasiasa wakiwa chuo kikuu pia, mi nikaamua nianze na chuo, na siasa ya chuo kikuu cha Edith Cowan University. Nadhani hiyo ni hiyo ni sa, kuanza safari vizuri, kwa sababu unaanza safari na a different environment hapo. Uh, hivyo unapata experience nzuri sana ya kuenda ya kuweza kujua ninaendelea na kupata somo nzuri ya ku ya kuweza kuongoza watu. Kumaanisha kwamba una malengo zaidi ya siasa za chuo, ukisema kwamba ukitakapomaliza masomo yako hapa una lengo la kuweza kuwania kiti cha uongozi nyumbani Kenya? E, tunaweza sema hivyo sasa hivi. Pia tunaweza tunataka kuwa kiongozi mzuri, sio tu kiongozi, kiongozi bora. Niko ni, ni, ni, ni na wito ni kubwa na niko na mpango na kwa sasa hatuwezi sema ni mpango gani apu, fu, tunangoja ifika hapo alafu hapo tunatoshana hapo, lakini kwa sasa nina hiyo wito na niko na hiyo ni lengo na niko na natamani kufika na kufika huko na napanga kufika huko. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na bwana Steve Kemey ambaye ni mgombea wa kiti cha naibu rais wa wanafunzi wa kimataifa katika chuo cha Edith Cowan, kule katika jimbo la magharibi Australia. Ni, ni mgombea huru hana chama chochote ambacho anaegamia. Unaposema kwamba ulipotazama wale ambao wako mbele yako, unaweza ukafanya bora zaidi, ni madhaifu gani ambayo ulitambua, ona kwamba nikiboresha hili, uongozi wangu utakuwa tofauti na wale ambao wako katika nyadhifa hiyo. Sijui kama umesikia, sasa hivi Kenya, tuko katika hali mbaya, viongozi uh, wetu wanaendelea wana, wana kutupeleka mahali pabaya na nikikaa hivi nanione vitu ambavyo wanafanya inaniguza roho, na natamani kufanya vizuri. Najiuliza mbwana wasifanya vizuri, vizuri. Ninadhani ningeweza hata kuwapo sasa hivi mimi ningeweza fanya vizuri sana, ningeweza saidia wananchi, ningeweza boresha nchi, ningeweza fanya mambo mingi ambayo ni mazuri kwa wananchi mbali na wale um, vile ambavyo wanavyofanya katika walioongozini sasa hivi ndio. samahani kidogo Bwana Steve, turejee tu tu kidogo katika uh, wale ambao utahudumia iwapo utashinda, wale ambao, yeah, wanafunzi ambao ni wanafunzi wa kimataifa ambao wako hapo katika chuo cha Edith Cowan ni madhaifu gani au uongozi uliopo kwa sasa ambao ungependa kuboresha? Okay. Zaidi kwanza wanafunzi nimepata ni me, ni kuongea na wanafunzi uh, mbalimbali wanaotoka katika mataifa mbalimbali sio Afrika pekee pia wanafunzi wanaotoka katika Asia na pia uh, south America, na nimepata kupata mashinda mingi. Kwanza kwanza, tunaanza na karo. Wanasema karo iko juu sana, pia mimi karo yangu iko juu sana sana. Na tunapoendelea kusoma kila semesta, tunapata karo imeongezeka bila kuambiwa, hatupati any notice, tunapata karo imeongezeka, na sasa hivi tunalipa karo ambayo iko juu sana. Ninapanga kwenda kuongea na the university board na nione vitu ambavyo tunaweza fanya. Jambo la pili ni kupata usawa katika chuo kikuu. Jambo la tatu pia ni hakuna hiyo ma activities katika shule ambayo inajumuisha ina wanafunzi wote. Nadhani inaweza na, na, na, na, na, na, na boresha wanaf kujumuisha wanafunzi na wanafunzi wapate activities za kufanya kwa sababu ni chuo kikuu. Jambo lingine ni wanafunzi wako na mashida, wanafunzi sasa hivi na hii generation yetu iko na, na mental health issues. Ku, shida na napanga kusaidia wanafunzi ambao wako na hiyo shida tunaweza anzisha ama, ama kikundi ambacho tunaweza kuwa kumatajia wanafunzi ambao wako na shida kama hizo na mengine mengi. unawania wadhifa huo dhidi ya wagombea wangapi? nadhani ni kumi na moja yeah. <laughs> <Yeah>. <laughs> Na, kwa hiyo miongoni mwa watu kumi na moja umo ndani na unasema kwamba wewe ndio bora kati ya kumi na moja mimi ni bora. na tunaona kwamba tukitupa tuki, jicho kidogo kule nyumbani tunaona yanamfikia yana naibu wa rais uh, Gashagwa kuna wasiwasi yeah, kwamba ukiingia pale baada ya mwezi mmoja ama mwaka mmoja, nao meza zinaweza zikapinduliwa, nao sasa uweze kuletewa hoja ya kutokuwa na imani kwa uongozi wako. Sidhani itafika uh, <laughs> hapo kwangu <laughs> <laughs> naye na, na, pia alisema hivyo hivyo, lakini tunaona sasa yanayofika. Ni swala ambalo umefikiria kuhusu ama uh, ni, ni kwenda tu mbele, yatajulikana ya mbele uh, nadhani kwanza ni ukienda pale unacheza, una una kadi zako vizuri, unakuwa mwakili just ijasafta just na unaelewana una, unaelewana na ambao wako pale na una, unafanya kazi pamoja na wao, kwa sababu mimi siendi pale kushindana na mtu yeyote, mimi siendi pale kubishana na mtu yeyote. Naenda pale ndio nisaidia wanafunzi, naenda pale ndio niboresha maisha ya wanafunzi, naenda pale ndio nifanye dunia ikuwe mzuri kwa wanafunzi ambao wanasoma pale katika chuo kikuu, sana sana, uh, sana wanafunzi wanao wanaosoma katika mrengo wa kimataifa. Umezungumzia hoja ya karo kuwa juu sana, na hiyo si kitu ambacho pengine kiko katika mamlaka ya uwakilishi wa wanafunzi kuweza kupunguza. Ni kitu ambacho chuo na uongozi wa chuo kinafanyia kazi na kuweza kuamua kwamba tutaongeza hapa ama tutapunguza pale. Na kwa upande wa takwimu zingine ambazo ni kwamba hivi karibuni kuna hoja ambayo inawasilishwa bungeni kuweza kupunguza idadi ya wanafunzi wa kimataifa. Wewe kama mwakilishi uh, iwapo utashinda wadhifa wa kuwa naibu rais na wanafunzi wa kimataifa ndio mtaguzwa kwa pakubwa, utetezi utakuwa ni vipi kusema kwamba idadi ambayo ipo kwa sasa isalie ilivyo, isipunguzwe katika chuo chenu? Ah, swali nzuri hilo. Nadhani -tukishinda, tukishinda katika uchaguzi huu t kwanza, tunaenda tunachaguliwa uh, katika machuo kikuu za magharibi ya Australia tunachagua wanafunzi ambao watatuongoza sisi wenyewe tena. Alafu hapo sasa tuna wanafunzi ambao wanaweza ongea na serikali ya magharibi, na nadhani tulikuwa tumepatana na wanafunzi wengine wachache wengine ambao wanawania viti tofauti na yangu, na tukaongelea hiyo swala la wanafunzi kupunguzwa Australia. Nadhani wanafunzi wanaotoka kimataifa wanakuja hapa na kusaidia sana katika eh, biashara, eh, ekonomi ya Australia wanaleta pesa mingi, they bring a lot of income. So nadhani swali so la pili ni wanasema, wanafunzi wakikuja hapa wanafanya makosa, lakini mimi, mimi, mimi uh, mwenyewe sijaona mwanafunzi yeyote ama idadi ya wanafunzi ambao wanafanya makosa ambao ama um, idadi ya wanafunzi ambao wanakosa, nikijaribu kuhesabu, wako chini sana, ama huwezi pata wanafunzi ambao wanafanya hizo makosa ambao zinasemwa. Tuta, tutajaribu kuongea na serikali kuu ili wajaribu ku kufanya um, hizo conditions ziwe a bit, uh, lenient to, kwa wanafunzi na wajaribu kukubalia uh, wanafunzi wakuja hapo, kwa sababu huko nyumbani ukijaribu kuona masomo ya huko nyumbani ni ngumu kiasi. Nilikuwa nimesoma university ya Kenya kiasi na nikikompare hapa na huko huku iko better, so tutajaribu kuongea na serikali ya huku ili wapate kukubalia wanafunzi wakuja kusoma. Idadi ya wanafunzi wa kimataifa wa Kenya ambao katika chuo cha Edith Cowan hmm. ni kama takriban ngapi hivi? Sijahesabu, lakini inaweza sema iko uh, karibu mia tano tu um, elfu moja hapo. Mia tano tu elfu moja, tunasema kwamba ground iko sawa kwa upande wa kura. Yeah, iko, iko sawa <laughs> uh, kwa, kwa, kura zishapigwa tayari yeah, zishamalizo yeah. Na matarajio yako ni kwamba utashinda wadhifa huo? Nadhani ntashinda. Asante ah, kila la heri. Tutaweza kuzungumza nawe tutakapopata matokeo ya kura. Na ujumbe ni upi kwa wanafunzi wenzako ambao nakusikiza kwa sasa katika chuo? Tutafanya kazi pamoja. Nashukuru kwa ma, wale ambao wakunipigia kura na wale walipiga. Uh, shukuru sana uh, tumepatana wanafunzi wenzenu nikipiga kampeni zangu na tumeongea na wao tumeelewana. Uh, niko na mashida ambazo tuna, tunaweza ongea na shule um, na tu, na, I hope tutafanya kazi pamoja na tutasonga mbele pamoja. Ujumbe mzuri kabisa Bwana Steve, shukran sana kuzua nasi, na kila la heri katika harakati za kuweza kutetea wanafunzi wa kimataifa hapo Edith Cowan. Iwapo utashinda ama utashinda, hongera kwa hatua ambayo amechukua. Asante sana, nimeshukuru sana Bwana Steve Kemea hapo ambaye amejitosa katika debe la kuwania wadhifa wa naibu rais wa wanafunzi wa kimataifa katika chuo cha Edith Cowan katika jimbo la magharibi Australia. Mengi zaidi kuhusu matokeo ya uchaguzi huo tutawaletea tutakapopata matokeo kamili, lakini kwa sasa tembelea tovuti yetu SBS mkoa jiswahili kwa makala na mengine mengi zaidi. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.