Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju. Swahili, tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano katika studio zetu za sbs audio na tunapatikana mubashara mtandaoni anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili yapo mengi ambayo tumeandalia lakini tuanze kwa kionjo je ni kipi ambacho kimemponza naibu wa rais wa kenya rigathi gachagua tangu akuwe deputy amekuwa akiongea tu sana juu ya vitu za ukabila Jaribu kuongea kama mkenya mwenye anasaidia kila mtu. So wakati vitu zilikuwa ngumu kwake ilikuwa ngumu e, kupata mtu mwenye ako tayari kumsaidia. Hiyo ni sauti ya mmoja wa wakenya wanaoishi nchini Australia, hapo akifunguka kuhusu yale ambayo yamefanya naibu rais Gashagwa kutimuliwa mamlakani na Seneti. Yote hayo yanakuja muda usio mrefu, lakini kwa sasa muktasari wa habari hii. Katika muktasari wa habari mchana huu wa leo, serikali ya shirikisho yaikosoa upinzani kwa kuwa na kasi ya kukosoa upatikanaji wa ajira nchini, wakati anasema kwamba kumekuwa na ongezeko la ajira kwa mujibu wa takwimu ambazo zimetolewa hii leo. Vilevile wakati huo, upinzani anasema kwamba nyingi ya ajira hizo ama asilimia sabini ya ajira hizo ni zile ambazo zimewekezwa na serikali yenyewe. Mfalme Charles na mkewe Kamila wako njiani kuja nchini Australia kwa mara ya kwanza tangu alipotawazwa ufalme baada ya kuaga dunia kwa mama yake malkia Elizabeth. Na viwango vya nyumba za kukodi vya shuka nchini Australia, hii ikiwa ni kwa mjibu wa takwimu ambazo zimetolewa katika mwezi wa Septemba. Kimataifa, kama ulivyosikia Hatimaye hatimaye, baada ya kesi dhidi yake, maseneta wapiga kura kumfuta kazi naibu rais Rigathi Gachagua wa Kenya, licha yake kulazwa hospitalini katika kitongoji cha Karen mjini Nairobi, Kenya. Na kuanzishwa tena kwa uchunguzi wa ICC nchini DRC, mashirika ya haki za binadamu yaridhishwa na hatua hiyo, ambapo mam Umoja wa Mataifa pamoja na ICC itafanya tena uchunguzi zaidi, na wakimbizi wa Sudan wako hatarini wa nchini Ethiopia, kwa mujibu wa taarifa ambazo tumepokea kutoka baadhi ya vyombo vya habari. Na hapo baada tunazungumzia masuala ya michezo pamoja na mengine, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari. Wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migerano. Hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Serikali ya shirikisho imesema kwamba upinzani umekuwa na kasi ya kukosoa deta hivi karibuni ya ajira ambazo zimepatikana nchini. Serikali ya Leba imesema nguvu kazi nchini kwa sasa na takwimu ambazo zimepatikana kwa mwezi wa Septemba ilishuhudia ongezeko la ajira elfu sitini na moja mia nne ambazo ziliongezwa katika uchumi katika mwezi huo, na hii ilikuwa ni zaidi ya kiwango kilichokuwa kimetabiriwa, wakati ukosefu ama viwango vya ukosefu wa ajira vikiwa vimesalia kwa asilimia 4.1 kwa mwezi ambao unaendelea. Data hiyo ambayo imesababisha utabiri kwamba huenda pakawa na mapunguzo kwa upande wa viwango vya riba, na imesema kwamba imeondolewa, lakini benki kuu itakapokutana mwezi huu wa Novemba ujao pamoja na mwezi wa kumi na mbili vilevile. Ila waziri wa elimu Jason Claire ameeleza shirika la habari la Channel Seven kwamba deta ya uh, upatikanaji wa ajira inastahili kupunguzwa kwa sababu ya kazi milioni ambazo zimeundwa tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Huyu hapa na maelezo zaidi. na hakuna serikali yote ambayo imeunda ajira nyingi hivi kwa kasi kama hii. Kwa hiyo ni kitu cha kushangaza, na upinzani badala ya kuwa hasi wanasali kuchukua taarifa hizi nzuri na kuzitumia kujenga. Na kuunda ajira milioni moja katika miaka mbili iliyopita ni kitu cha maana na cha kupongezwa sana. Kwa hiyo kuweza kuweka vizuri ni kwamba kumekuwa na zaidi ya as, as, viwanja vya michezo ishirini vya SCG ama Sydney Cricket Ground ambavyo vimejaa watu kwa hadi, juu, hadi pa na ukilinganisha uh, hiyo na ajira kufikia hii leo. Kwa hiyo ni kazi ambazo hazikuwepo miaka mbili iliyopita ambazo sasa tumetengeza uh, tukiwa madarakani. Amesema unapotazama kazi hizi kwa ukaribu ama kwa kina, utapata waustralia wengi wana kazi ambazo si za kudumu, kwa sababu wanafanya kazi kwa masaa machache zaidi, ili kuweza kutimiza mahitaji yao na kuweza kujimudu. Kwa hiyo wengi wao wako katika hali ambapo hawamudu mahitaji yao kama inavyostahili, na wengi ambapo wanafamilia. Na kwa hiyo, kitu kile ambacho kinanipa wasiwasi ni kwamba kuelekea Krismasi, Waustralia wa wengi watakuwa wanafanya kazi kwa bidii zaidi, lakini watakuwa wanaendelea kurudi nyuma kwa upande wa maendeleo pamoja na upande wa mahitaji yao. Katika taarifa zingine ni kwamba Mfalme Charles na mkewe Kamila wako njiani kuja nchini Australia kwa mara ya kwanza baada ya kuapishwa wala kutawazwa kuwa mfalme na malkia wa Jumuiya ya ya Madola jumba la Sini Opera House litakuwa mwenyeji wao na limeweza kupambwa kwa ajili ya kuweza kukaribisha, na kutakuwa na sherehe mbalimbali zitakazofanya hapo, pamoja na shada maua itakayowekwa mbele ya kuweza kuwakaribisha kwe, pamoja na kuanzisha siku tano ya ziara zao nchini. Gavana mkuu Sam Mostin amesema kwamba yuko tayari na tanzamia kuwaonyesha mfalme na malkia Australia ya kisasa ilivyo He's a modern king. I've had, uh, several very, very. amesema mazungumzo atakayofanya itakuwa ni kuhusu Australia ya kisasa ni mfalme wa kisasa na tumekuwa na mazungumzo mengi naye kufikia sasa, na kumekuwa na ukaribu na ukarimu mwingi sana ambao amenionyesha ambayo, na bila shaka anajali sana nchi hii na anajali sana jinsi wa Australia wanavyoishi na wanavyoendelea. Kwa hiyo, amesema katika barua lioanaandikia kwamba anaelewa maamuzi ya kuwa na mpangilio ya kikatiba ya siku za usoni, na ni kitu ambacho kinawahusu umma ya Australia. Kwa hiyo anaunga hilo mkono na daima ataendelea kuwa sehemu na kwa upande wa jumuiya na umma ya Australia. Tukirejea katika masuala ya takwimu, data mpya imeonyesha kwamba viwango vya upatikanaji wa nyumba za kupanga nchini imepungua kwa mara ya tatu mfululizo kutoka mwezi wa Septemba. Kwa mjibu wa ripoti kutoka kampuni ya PropTrack Market Insight imedokeza kuwa kupungua kwa ma mazingira pamoja na kuregezwa kwa masharti ya upangaji katika nusu ya kwanza ya mwaka kumesababisha ongezeko hili na kufanya hali rahisi zaidi. viwango vya upangaji katika jiji la Sydney vilipungua kwa asilimia moja nukta hamsini na sita wakati katika miji ya Melbourne, Adelaide na Darwin imeendelea kuwa moja ya sehemu ambapo mazingira ya kupanga aja ja dorora sana katika mwezi wa Septemba. Tukivuka mipaka, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa. Tuanzie kule katika taarifa za Sudan ambapo mapigano kati ya vikosi vya shirikisho vya Ethiopia na wanamgambo kaskazini magharibi mwa nchi hiyo yanaweka katika hatari kubwa wakimbizi wa vita kutoka Sudan haya yamesemwa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake huko New York, Marekani. Naibu mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch barani Afrika Leticia Beda amesema wakimbizi wa Sudan nchini Ethiopia wamekuwa wakidhalilishwa na makundi tofauti ya wanamgambo waliojihami kwa zaidi ya mwaka sasa. Katika ripoti yake, shirika hilo limesema kwamba watu waliojihami wamefanya mauaji, uporaji, utekaji nyara na kudai kulipwa pesa ili kuachia uhuru na kuwanyanyasa uh, wakimbizi uh, kazi la, za lazima karibu na kambi mbili. Shirika hilo limesema pia kwamba limetuma matokeo yake ya awali ya ripoti hiyo kwa shirika la kuwahudumia wakimbizi la Ethiopia lililokiri kwamba kambi ziko karibu na maeneo yenye machafuko, ila ikidai kuna usalama wa kutosha. Kutoka Ethiopia tuelekea moja kwa moja di katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ilitangaza siku ya Jumatatu, Oktoba 14 kuanzisha tena uchunguzi wake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uchunguzi wa uhalifu mkubwa uliotokana na mkataba wa Roma mashariki mwa nchi, miaka ishirini baada ya uchunguzi wake wa kwanza huko Ituri ambao ulifanya uwezekane wa, wa babe Wakadhaa wa kivita kutiwa hatiani. ICC sasa itachunguza uhalifu wa hivi majuzi zaidi uliofanywa katika mkoa wa Kivu Kaskazini mwendesha mashtaka wa icc karim khan alitangaza jumatatu jioni tangazo hili limekaribishwa na mashirika mbalimbali mbali ya haki za binadamu katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyochapishwa siku ya jumatatu oktoba 14 mwendesha mashtaka wa mahakama kimata ya kimataifa ya uhalifu alitangaza kwamba kuanzisha upya uchunguzi wake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo uamzi huu unafuatia ziara ya naibu waziri wa sheria wa kongo samuel mbemba kabuya huko heg wiki iliyopita Tangu mwaka elfu mbili na nne viongozi saba wa kivita nchini DRC tayari wamepewa hati za kukamatwa kutoka ICC na watano kati yao walihukumiwa kama sehemu ya uchunguzi wa uhalifu uliofanyika nchini humo na kutoka Kongo tulika moja kwa moja hadi mjini Nairobi, Kenya, ambapo maseneta amepiga kura ya kumtimua mamlakani naibu rais Regadhe Gashagwa, miaka miwili pekee tangu kusaidia kuunda serikali ya Kenya kwanza. Katika kura kuhusu mashtaka kumi na moja ambayo alishtakiwa nayo, zaidi ya nusu yalipata ndio, huku upigaji kura ukiendelea kufikia wakati wa ku tangaza hili ambapo ilikuwa ni masaa machache yaliyopita. Kisheria ya kiongozi anahitajika tu kupatikana na hatia ya kosa moja, yeye kutangazwa kwamba ameng'atuliwa uongozini. Awali mawakili wake wakiongozwa na wakili mkuu Paul Mwite Alhamis alasiri waliarifu seneti kwamba bwana Gashagwa, ambaye alihudhuria vikao vya Jumatano na Alhamis asubuhi, amelazwa katika hospitali ya Nairobi na hakuweza kupatikana ili kuhojiwa. Alikuwa amejiorodhesha kama shahidi pekee kwenye kesi hiyo baada ya kuamua kutojumuisha mashahidi wengine kumtetea. Hata hivyo, alipewa muda masaa mawili kufika katika seneti ili kuweza kujitetea, lakini baadaye pia kiongozi wa kumtetea kwa upande wa wanasheria Bwana mwite karejea tena katika seneti mida saa kumi na moja kwa masaa ya, kwa masaa ya Nairobi, kusema kwamba Bwana Gashagwa hali yake si nzuri, yuko hospitalini ambako amelazwa katika hospitali moja ya Karen, na hatimaye kura zikaanza kupigwa na baadaye basi katimuliwa mamlakani. Mengi zaidi kuhusu yatakayojiri kuhusiana na bwana Gashaga tutawaarifu katika makala ya wiki ijayo, lakini baada ya taarifa hii za habari, tutapata kuweza kusikia kutoka kwa Wakenya wanaoishi hapa nchini Australia kuhusu kile wanachohisi kilitokea pamoja na walichoshuhudia katika bunge la taifa pamoja na Seneti. waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migirano. Kwa sasa tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa raga ambapo aliyekuwa nahodha wa zamani wa timu ya Australia ya Rugby Union Rocky Elsom amefungwa jela miaka mitano na mahakama moja ya Ufaransa baada ya kumpata na hatia ya kutumia vibaya mali ya umma wakati alikuwa rais wa timu ya raga ya Ufaransa ya Nabon mwongo mmoja uliopita. Mahakama hiyo imeeleza kwa mradhi, afisa kutoka mahakama hiyo ameeleza shirika la habari la Reuters kwamba bwana huyo mwenye umri wa miaka 41 alipatwa na hatia ya ufisadi pamoja na hatia zingine za kugushi hati pamoja na kutumia vibaya mali za, za timu hiyo ya Nabon katika mahakama na katika kesi iliosikizwa wiki iliopita. Hata hivyo, bwana Elsom amekana madai dhidi yake. Katika soka humu nchini, msimu ukikaribia kuanza, timu ya Smarina zitamkosa na odha wake Trent Sainsbury katika mechi za kwanza za msimu dhidi ya Melbourne Victory pamoja na timu zingine, baada ya kupatwa na jeraha ya msuli alipokuwa katika mazoezi ya kupasha kama katika gym kama inavyojulikana. Na hapo sasa Sainsbury anasema kwamba hatapatikana na ataendelea kuguza jeraha hilo ili aweze kurejea tena. Itakuwa ni miaka kumi tangu alipocheza nchini baada ya kuhamia katika vilabu kama Inter Milan na vilabu vingine Ulaya. Mwalimu wa Mariners uh, Mack Jackson alikuwa naye kusema kuhusu kumkosa nahodha wake. Nothing. A, what anasema kuna chochote yeye wala wafanyakazi kazi ambao wangeweza kufanya kumsaidia. Ni moja ya ajali zile ambazo hutokea tu ghafla, ambazo hazikusudiwi, lakini linatokea. Kwa hiyo tutamkosa kwa tuta muda mrefu, na ni pigo kwetu, lakini tutafanya tuwezavyo kuakisha kwamba kikosi kiko salama na kiko shwari kuendelea mbele na kuisha kwamba tutaakisha kwamba kila kitu kiko sawa. Mechi ya kwanza ya msimu itafunguliwa kesho. Itakuwa ni derbi ya Sydney kati ya Western Sydney Wanderers ambao watakuwa wenyeji wa mechi dhidi ya wa, mahasimu wao kutoka mashariki ya Sydney ambao ni Sydney FC. Mechi hiyo itashuhudiwa ujio wa vijana kama Douglas Costa pamoja na Juan Mata ambao wataongoza vilabu vyao. Tumalize taarifa hizi, tuangalia ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1944 na senti 97 za Burundi. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1903 na senti 55 za Congo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1091 na senti 90 za Rwanda, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili mia nne sitini na moja za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 86 na senti 76 za Kenya na dola moja wa shule na thamani ya shilingi 1425 na senti 27. Katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia katika jiji la makanisa Adelaide, nyuzi joto pale ni 15.2, mvua ikiendelea kupungua. Wakati mjini Brisbane nyuzi joto pale ni 26.8, uwezekano wa mvua hapo baadaye. Wakati Canberra ni 18, na mvua pia zikitarajiwa. Wakati Darwin ni 31.3, kutakuwa na mawingu kidogo lakini jua ndiyo rafiki kwa leo. Hobart ni 14.6, uwezekano wa mvua pia kupungua, wakati Perth 19.5, Melbourne zikiwa ni 19.9, mvua kama kawaida pale Sydney 21.2, mvua vile ikiendelea kupungua katika masaa yajayo, kufika kufikapo na mwisho taarifa habari atomwandalia, bakia nasi kwa makala mengine, anakuja kutoka studio zetu za SBS Audio Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.