Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Uendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migore migerano katika studio za SBS audio na mtandaoni, tuko tuku mbashara anaanikiwa ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kwansa tuletee mazungumzo ambayo tulifanya na baadhi ya wageni waliohudhuria kongamano maalum la wanafunzi wa kimataifa wenye asili ya Kenya katika kitongoji cha Chester Hill jimboni New South Wales wikendi iliyopita. Tulipata fursa kuzungumza na mmoja wa wageni wa alikwa ama mgeni mwalikwa mkuu, na alijitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu alichoshuhudia katika kongamano hilo na kile ambacho anapanga kuweza kusaidia wanafunzi wenye asili ya Kenya hapa nchini Australia. Daktari Wilson Kogo kwa majina, na mimi ni balozi wa Kenya hapa Australia, na kwa siku ya leo tuko na furaha sana kwa sababu kuna mambo ambayo yameweza kuendelea hapa, hasa kwa ajili ya wanafunzi wetu uh, the kenyan students na katika hali uh, yale ambayo yameendelea hapa ni kwamba wanafunzi um, wanahitaji usaidizi wa juu sana, kwa vile wengine wamefika hapa Australia kama bado wako changa ki, kiumri uh, na pia kuna wale ambao pengine um, wako na tashwishi kidogo na mambo ya the new regulations ya um, uh, Home Affairs na mambo ya immigration, so tumekuwa tukijaribu sana ya kwamba hawa wanafunzi waweze kupata in information yeah ya, ya yale ambao uh, yanaendelea hapa uh, katika serikali ya Australia, na ni yapi yanaweza ku, kuweza kufanya kuona ya kwamba hawatakuwa na matatizo yoyote kuhusu uh, the new requirements ya visas na yale ambao uh, Immigration and Home Affairs wanatarajia waone kutoka kwa hawa wanafunzi, na kwa hivyo tumewaelimisha sana kwa mambo mengi. Number one is the requirements, uh, the new requirements with the home affairs and immigration. Ya pili ni kwamba mambo ya visas, mambo ya visas uh, kuna new rules kwa mambo ya visas, na kwa hivyo uh, tumekuwa tukiwaeleza pia yana maana yapi, kwa vile uh, serikali ya Australia wameweza kutokezea na mambo ambao yanaweza pia kuwa changamoto kidogo kwa, kwa wanafunzi so tumewaeleza vizuri sana ni, ni, ni, ni, ni yapi yameweza kupitishwa na serikali ya Australia, na kwa upande mwingine pia je, wanaweza, wanaweza kusaidika vipi, ingawa kuna changamoto haya na kwa hivyo tumewaeleza vizuri na kuwaelekeza wasiwe na shida yoyote kuhusu haya yote. Na kwa hivyo imekuwa ni mkutano wa manufaa sana e, wameweza kuuliza maswali na tumekuwa na watu ambao wamekuwa na maarifa zaidi na wako na information ya kutosha kuhusu yale yamekuwa yakiendelea hapa Australia, na tumewapatia nafasi, wameweza kueleza hawa wanafunzi. Na kwa hivyo mimi kama balozi nataka nishukuru sana ile jambo ambayo limeendelea siku ya leo. Tuna imani ya kwamba itakuwa manufaa uh, kwa wanafunzi hawa, na tukisonga mbele tutakuwa na mikutano wa aina hii uh, kila wakati, ili wanafunzi waweze kusaidika na wasikuwe na wasiwasi wowote kuhusu the new policies that, uh, the wonderful government of Australia is uh, undertaking. So it's really our role, ni jukumu letu kuona ya kwamba tumefikia hawa wanafunzi ili wasiwe na wasiwasi wowote, they get the correct information, na tuna imani ya kwamba yata, watachengeka wakipata the correct information. Na kama vile umesema, mkutano leo ulikuwa na wanafunzi wa kimataifa kutoka Kenya, na asilimia kubwa ya umma ya Wakenya ambao kwa Australia ni wanafunzi vile vile. Changamoto ambazo unapata ni zile zile katika kila mkoa ama zinatofautiana kulingana na mji ambao wanaishi? mm, um, sheria hapa Australia, sheria ambayo yanatumika hapa um, Queensland I mean, Newcastle, New South Wales ama Queensland ama kule Western Australia mm -hmm. Ni sawa, the policies are just the same mm -hmm. Na kwa hivyo tukiangazia hasa Uh, kwa wanafunzi wote katika Australia hii, uh, shida ni zile zile tu kulingana na policies ambao serikali wameitoa, lakini ukiangalia kwa upande mwingine kuna uh, um, jimbo zingine ambazo uh, population wa Kenya, majority of them vile umesema, ni wanafunzi, hasa Queensland, utapata kwamba majority of the Kenyans there ni wanafunzi wengi hawana shida sana, lakini wale wamefika hapa kidogo kama wako na miaka ya chini, 19 years, 18 years, you know, 17 years, wanakuwa na changamoto kidogo kwa sababu inabidi, uh, kwa upande mwingine wachikakamue kidogo kwa ajili ya mas, maslahi yao uh, kila wakati uh, kuna uh, vitu ambavyo wanahitaji, na hiyo inamaanisha pesa so itabidi kidogo wajikakamue wapate kazi hapa na pale shifts mm. Na katika hali hiyo watapata pesa pengine ya kulipa uh, rent uh, wapate pesa pia ya kuweza kusaidia wasasi kwa kulipa karo mm. Na inakuwa changamoto hasa kwa wale ambao miaka zao bado iko chini kidogo mm-hmm. Lakini wale wamekomaa, at least hatuoni shida sana mm. yep. Najua ulizungumzia swali hili, lakini kwa faida ya wale ambao hawako hapa ile kero ambayo imekuwa kwa zaidi ya miaka ishirini ni Mkenya amesoma um, kuanzia chekechea hadi chuo kikuu kwa Kiingereza, akifika hapa analazimishwa tena afanye mitihani ya Kiingereza kwa upande wa ubalozi. Swala hilo mnalishughulikiaje? Kwanza kabisa tunaheshimu serikali ya Australia kwa sababu e, yale policies ambao wanazitoa wana ni, ni kulingana na interests zao and, and, and they have that right, na kwa hivyo tunaiheshimu sana lakini kwa unyenyekevu tu huwa tunasema ya kwamba ingekuwa vema sana ya kwamba tuweze pia kuitambua ya kwamba Kenya is an English speaking country, na kama ni hivyo, pia tuweze kupewa hiyo nafasi. Hakuna haja ya wanafunzi wetu ama Wakenya ambao wanakuja Australia wapewe hiyo mtihani tena, ni kana kwamba hawaelewi Kiingereza na kwa hivyo ombi letu tu kwa unyenyekevu ni kwamba waweze pisa kutusikiza, na, na, and, and, mm, mambo kama hayo. Hatuoni ni kwa nini, hatuoni kabisa ni kwa nini wana, wanatupea you know, mitihani kwa, kwa ajili ya, ya Kiingereza ambao kwetu sisi kama Wakenya tumekuwa tuki, tumekuwa tukifanya Kiingereza tangia chekechea mpaka university na kila wakati ukiangalia vizuri sana hata ukisikiza Wakenya wanaelewa Kiingereza sana kuliko hata nchi zingine, watu ambao wametoka nchi zingine, sitaki niseme majina yeah, lakini kuna nchi ambao hata hawaelewi hiyo Kiingereza, lakini utapata wakati mwingi wanapata, bado wanapata nafasi tu ya kupewa one two three, lakini kwetu sisi ingawa tulisha <laughs> we are an English speaking country. Mm. Lakini baada tunapewa hizo mtihani so tunaomba tu kwa unyenyekevu ya kwamba Kenyans should really be considered as an English speaking country and therefore there is no need for the exam. Mm. Umekopa muda wa miezi minne. Mapokezi amekuwaje? Nataka nishukuru sana kwanza kabisa the Australian Government, serikali ya Australia wametunipokea vizuri sana na niko na furaha uh, kila wakati nikitaka kuweza kuwasiliana na wao uh, uh, kila wakati wamenipea nafasi hiyo na ni serikali pia wa kusikiza, wameweza kunisikiza tena kwa makini sana, kwa ajili ya interest ya, ya, ya Wakenya. so nataka nishukuru kwanza serikali ya Australia, kwa sababu really they, they are really doing their very best kuona ya kwamba Kenya you know, uhusiano kati ya Kenya na Australia imeweza kunawiri hata zaidi. Uh, kwa upande mwingine pia Wakenya ambao wako hapa nataka niwashukuru pia, vile umeona hapa ile kazi ambayo tumefanya in, in four months ni, ni kazi kubwa sana, na imewezekana kwa sababu tumeweza kuwa na ile ushirikiano nzuri sana na Wakenya katika, katika nchi hii. You must know that uh, you know, you know, Australia is, is a continent, ni kubwa sana <laughs> so bila hiyo ushirikiano ingekuwa ngumu sana, lakini tumeweza kushirikiana na viongozi wa kila eneo. Tumekuwa pia na Wakenya wakisikia you know, sauti yetu pia wanasikiza tukiwaambia tukutane kwa ajili ya mambo ambayo itawasaidia. Wameweza kushirikiana na wameweza kutusupport sana, na kwa hivyo sina malalamishi yoyote. I only pray that tuweze kuendelea hivyo ili hatuweze kufikia kila Mkenya na kusiwe na um, pengine uh, wakati ambapo Wakenya um, pengine Wakenya wasiwachwe nyuma. Uh, so the best thing to do is let's be together, let's work together for the sake of the interest of Kenya and the sake of the interest of the Kenyan diaspora. Swali <coughs> la mwisho kwa ile swala la kuachwa nyuma kwa muda mrefu, wa Kenya ambao wanaishi Australia wameachwa nyuma kwa upande wa masuala ya demokrasia ya Kenya, ukizungumzia kwa upande wa kura zinapopigwa hawashirikishwi sauti zao kwa kura, na hata kwa sasa ile maoni kura ya maoni kwa upande wa aidha kumngatua makamu wa rais, hawashirikishwi vile vile. Hali hii itaendelea hadi lini? um, kuna mabadiliko yote ambayo yanakuja katika miezi ijayo, kwamba naweza kashirikishwa katika masuala ya kidemokrasia ya Kenya, kando na kuchangia kwa uchumi kwa kutuma hela nyumbani? Kwanza kabisa, uh, nataka niseme hapa kina kanaga ya kwamba Kenya is a democratic country na katika constitution yetu ni kwamba um, everybody has a right as a Kenyan, and democracy should be nurtured. Na hiyo ndio vile iko katika Kenya, na, na kwa hivyo um, kila Mkenya hako na haki ya kushirikishwa, uh, katika mambo ambayo yanaendelea Kenya mambo ya uchumi, anything else, you know, public participation. Hata ukiangalia saa hii ile unasema ni public participation, that is our democracy. Na kwa hivyo Wakenya hapa wako na haki ya kuulizia ni kwa nini hasa hawajahusishwa pia, kwa njia moja ama nyingine. Na mimi kama balozi hapa, tayari tumeweza kuongea na wale ambao wanahusika the, the IEBC Uh, ambao wanasimamia mambo ya uchaguzi katika Kenya, so tumeweza kunena, na kuna mambo ambayo yanaendelea behind the scenes, na nina imani ya kwamba raundi hii wa Kenya watapata nafasi ya kuhusishwa pia ama kuhusika kwa mambo ya elections na demokrasia kule nyumbani. Sehemzuri ya kumalizia. Asante sana bwana balozi, na kila laheri katika safari yako ya kuhudumia wa Kenya. Ningeliomba tu siku moja pia mniite tu kwa yeah, the radio station hiyo iweze kuja pale pia nieleze hata saidi kwa sababu nafikiri ni ya maana sana. Mlango uko wazi wakati wote, kwa tayari. Nashukuru sana mheshimiwa Balozi Kogo hapo akizungumza nasi kuhusu yale ambayo wanapanga kufanyia wanafunzi wa kimataifa wa Kenya ambao wanaishi nchini Australia pamoja na hatua ambazo ana panga kuchukua kuakisha kwamba Wakenya wanaishi Australia waweze kushiriki kikamilifu katika demokrasia ya taifa lao pendwa. Mengi zaidi kuselamusikia, bila shaka zapata kwenye tovuti yetu andani ambao ni sbs.com.au, mkoa juu Swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.