Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamarek, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote. Unaosikiliza matangazo hao Jambo popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Asubuhi ya leo tarehe 15 Agosti mwaka 2024, tukiwa katika studio za SBS audio na mubashara mtandaoni aonani, ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumaendelea, lakini tuanze kwa kionjo cha yale ambayo kwapo mbele, kuhusiana na hoja nzima ya uongozi, hususan katika vyuo. Je, mgombea huyu anasemaje kwamba kuhusu wale ambao wako mbele yake? Nina wito wa kuwa kiongozi na nadhani naweza kuwa kiongozi mzuri sana, kuzingatia venye nimejiona na venye naona viongozi ambao wanatuongoza sasa hivi, nikijipima na niwapime, na nione venye wanafanya, nadhani pia mimi nina uwezo wa kuwa kiongozi mzuri zaidi kuliko wale ambao wako sahivi. Hiyo yeah, ni hoja ya mwanafunzi wa kimataifa ambaye anasema yuko tayari kuongoza vizuri zaidi kuliko watangulizi wake. Yote hayo ni katika makala ambayo yanakuja muda usio mrefu, lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika hoja ya muktasari wa habari. Katika muktasari ya habari ya asubuhi ya leo, waziri wa afya, mawaziri wa afya wa Australia waidhinisha njia ya kuweza kutoa fursa kwa madaktari ambao walifanya mafunzo yao na kufanya kazi ng'ambo kuweza kuidhinishwa kufanya kazi hapa nchini Australia. Hoja hiyo taletea taarifa hizo mda usio mrefu. Na idara ama jeshi la ulinzi la Australia linathibitisha kwamba maafisa wake ambao wako katika tume za kulinda amani ng'ambo wako salama popote wanakohudumia, katika hususan katika ukanda wa mashariki ya kati, na hali si hali katika taifa la Israel baada ya Hezbollah kurusha makombora na kuua baadhi ya maafisa wao pamoja na raia wengine kujeruhiwa na hoja ya ukosefu wa usalama wa chakula waendelea kuz, kuzua tumo joto katika serikali mbalimbali mbali katika jimbo la Australia, na ile hoja ya kadi kutozwa malipo unapotumia unapolipia bidhaa na pia imejadiliwa kimataifa. Mahakama ya jinai ICC yatangaza uchunguzi mpya dhidi ya madai ya uhalifu katika ta, taifa la Kongo ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati katika mauaji Kaliste Mbarushimana ambaye alishtakiwa kwa kuhusika katika mauaji halaiki ya Watusi nchini Rwanda afutiwa mashtaka dhidi yake. Na jaji mkuu nchini Kenya ajibu maombi ya naibu rais Gashagwa kwa kuteua jopo la kusikiza kesi zake sita. Kwana mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari ambazo zinaanza hivi sasa. Idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, tukianzia katika taarifa kwamba waziri wa afya wa Australia wameidhinisha mchakato wa kuweza kutoa idhini kwa madaktari wote waliofanyiwa mafunzo waliofanya mafunzo na kufanya kazi ng'ambo, ili waweze kuanza kufanya kazi humu nchini Australia tangu mwaka elfu mbili na tano u, ubora wa kuweza kufanyiwa tathmini kwa madaktari na wataalam katika nyanja ya shule ya kimatibabu kutoka Januari 21 Oktoba, itakuwa ni wajibu wa kuweza kuchukua hatua kwamba shirika linalojulikana kama Australian Health Practitioner Regulation Agency ama AHPRA litachukua wajibu huo kuanzia tarehe moja Oktoba, la kuweza kutoa idhini kwa madaktari ambao wanastahiki kuweza kupewa ruhusa ya kuanza kufanya kazi humu nchini Australia. Wakati huo shirika la Royal Australian College of General Practitioners, ambalo ni shirika linalosimamia maGP hapa nchini lilikuwa limekosoa mchakato huo mpya, akisema kwamba kuna maswali mengi kuhusu u, u, ubora wa msimamizi huyo pamoja na utayari wake kuweza kutoa idhini kwa madaktari husika. Dkt. Nicole Higgins ni rais wa shirika hilo la majp la Australia la RSCGP ameeleza shirika la habari la SBS kwamba mtazamo huo unaweza kuwa hatari kwa wagonjwa wa, wa na pia kwa wataalam wa matibabu vilevile akisema vile kwamba In Australia, and we do it really quickly. Anasema kwa sasa shirika la RACGP hufanyia tathmini madaktari ambao wanataka kuwa ma GP humu nchini Australia, na huwa tunafanya hivyo haraka sana. Hata hivyo, kile ambacho kinafanyika kwa sasa na kwa upande wa serikali ni kwamba watakuwa ndio wasimamizi wa Uh, ju, ju, jukumu hilo na watachu, watachukua mamlaka hayo na kuweza kuchukua jukumu hilo vilevile. Kwa hiyo tunataka kuakisha kwamba madaktari hao ambao wataungwa na watasaidiwa kuweza kuwahudumia wagonjwa wako salama. Sababu ambazo tunasema hilo, ni kwa sababu kuna changamoto nyingi sana unapohama kutoka nchi moja kwenda nyingine na unapoingia katika mfumo tofauti wa afya. Kwa hiyo kile ambacho tunajua kwamba kuna, kuna utofauti pia wa tamaduni mbalimbali mbali, kwa sababu madaktari hawa kwa upande mkubwa watakuwa wakifanya kazi katika sehemu za vijiji na katika sehemu za kanda ya Australia. Kwa hicho watahakikisha kwamba wako tayari na wanasaidiwa ipasavyo kuweza kutoa huduma wanapohamia katika kazi hizo. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, ni kuhusiana na swala zima la jeshi la ulinzi la Australia limetangaza na kuthibitisha kwamba wale maafisa wake ambao wanahudumu katika misheni za kulinda amani hususan katika ukanda wa Mashariki ya Kati wako salama, wakati pia wito umeongezeka kwa maafisa hao kuondolewa na kurejesha nyumbani. Senata wa chama cha Liberal Dev Sharma, ambaye pia aliwahi kuwa balozi wa zamani nchini Israel, ameeleza shirika la habari la Sky kwamba walinda amani wa Australia wanastahili kuondolewa katika maeneo hayo ya vita. Hata hivyo ADF imesema kwamba maafisa wake wote wako salama na wote wamehesabika, na usawa wao na ustawi wao umethibitishwa, na wataendelea kufanyiwa tathmini ya majukumu ambayo wanatoa na wanapata, pamoja na kuangalia ulinzi na kiwango cha ulinzi katika kanda hiyo ambapo wanahusika. Pamoja na hayo, idara ya masuala ya kigeni ya Australia pamoja na biashara, msemaji wa idara hiyo amesema kwamba haijawa uh, wazi kwamba amesema kwamba Israel itaendelea kuwa inafuatilia na kutazama wale ambao nasema kwamba wamekosoa Israel na kuonya dhidi ya kuwalenga walinzi walinda amani na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pamoja na vifaa na sehemu ambako wako katika taifa la Lebanon. Nasema kwamba shambulizi dhidi ya maeneo hayo inastahili kusitishwa, hususan kutoka upande wa Israel. Tukisalia katika hoja hiyo. Uh, jeshi la Israel limesema kwamba linaendelea kufanya uchunguzi kuhusiana na swala so zima la ndege isiyokuwa na rubani ya Hezbollah iliyofanya shambulizi katika moja ya kituo chake cha kijeshi ambayo kiko katika eneo la katikati ya Israel ambapo wanajeshi wake wanne waliuawa na watu wengine sitini kujeruhiwa. Hezbollah imedai wajibu wa shambulizi hilo la, la ndege isiyokuwa na rubani akisema kwamba ilikuwa ni kulipiza kisasi kwa mashambulizi ya Israel katika jiji la Beirut nchini Lebanon katika siku ya Alhamis ambapo watu ishirini na mbili waliuawa. Msemaji wa jeshi la Israel Daniel Hagari asema kwamba jeshi lake litaendelea kufanya uchunguzi wa kina kwa tukio hilo akiongezea kwamba Amesema tutajifunza na tutafanya uchunguzi kuhusu tukio hilo, jinsi ndege hiyo isiyokuwa na rubani iliweza kupenya katika anga ya Israel bila onyo lolote ku, na kuweza kugonga kituo hicho cha jeshi uh, tisho la UAV linaendelea kuwa ambalo mba, tunaendelea kukabiliana nalo na imeanza kuwa ni mwa, tangu mwanzo wa vita tutaendelea kuchukua hatua zinazohitajika kuweza kujilinda kwa hali bora zaidi, na tutafanya uchunguzi kwa tukio hili na tutajifunza mengi na kuboresha jinsi tunavyotoa ulinzi bora kwa wanajeshi wetu pamoja na raia wa taifa la Israel. Kutoka Israel turejee hapa nchini ambapo takriban nusu ya familia ambazo ziko katika kiwango cha pato la chini nchini Australia wanaendelea kukabiliana na hoja ya usalama mdogo wa chakula hususan katika maeneo ya kanda, na katika familia ambazo na mzazi mmoja zinakuwa katika hali hatari zaidi. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika la misaada la Food Bank, ambalo limepata kwamba katika mwaka uliopita takriban milioni ya Australia, familia za Waustralia zilikuwa na changamoto kubwa ya kuweza kupata chakula cha kutosha, ambapo kuna sehemu ambapo wazazi walikuwa wanakosa kula kwa ajili ya kwa siku kadhaa ili watoto wao waweze kupata chakula hicho. Ripoti inasema kwamba familia za waz, mzazi mmoja zilikuwa katika hali ngumu zaidi, ambapo takriban theluthi mbili zao zimejipata katika hali ambapo hazina chakula wala zina uhaba mkubwa wa chakula. Shirika la Foodbank limeongeza kwamba familia milioni tatu nukta saba kwa ujumla zimepitia changamoto hiyo ya uhaba wa chakula, na wakati kunakuwa na endeleo la shinikizo kubwa ya gharama ya maisha, ikiwa ni moja ya sababu kubwa inayosababisha hali hiyo na malipo ama gharama ya kutumia kadi kuweza kulipia bidhaa itaendelea kufanyiwa uchunguzi wa kina hivi karibuni, pamoja na hatua kuchukuliwa haraka kuweza kupunguza gharama kwa biashara ndogo na vilevile vile kwa wateja pia. Shirika linalosimamia masuala ya ushindani na ulinzi wa wateja ama watumiaji nchini Australia, ACCC imesema kwamba itatoa dola milioni mbili nukta moja za ziada kuweza ku fanya uchunguzi kwa hizo ada za kutumia kadi za benki, na serikali ya shirikisho inaendelea kutishia kuweza kutoa marufuku kwa wale ambao watapatwa kwamba wanakiuka hatua hizo ama sheria hizo. Mchunguzi huyo anasema kwamba atafanya uchunguzi wa kina na ataweza kufanya uchunguzi kando na ule ambao umefanywa na benki kuu kuweza kufanya tathmini kwa malipo ya, ya maduka ama zile gharama ambazo duka zinachukua kutoka kwa wateja ama wanunuaji. Mwakazi na Jim Chama za akizungumzia hoja hiyo asema kwamba serikali iko tayari kupiga marufuku wale ambao wanatoza ada hizo za kadi na kuweza kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na sita na sema kwamba kutakuwa na ushauriano zaidi ambao utafanywa na benki kuu vilevile. Tukigeukia katika taarifa za kimataifa, tuanzie katika mahakama ya jinai ambapo mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC Karim Khan amesema anaanzisha upya uchunguzi nchini Congo unaolenga madai ya uhalifu unaofanywa katika eneo lenye migogoro la Kivu Kaskazini tangu mapema mwaka 2022. Katika taarifa hizo bwana Khan amesema kwamba ghasia za hivi karibuni jimboni Kivu Kaskazini zinahusishwa na matukio ya vurugu na uhasama ambayo yamekumba eneo hilo tangu katikati mwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kutokana na hilo, tuhuma za hivi karibuni zaidi zinaangukia kwenye uchunguzi unaoendelea. Bwana Khan ameongezea kwamba uchunguzi wake huko Kivu Kaskazini hautahusisha vyama ama wanachama wa makundi maalum, lakini badala yake ofisi yake itachunguza kiujumla, kwa njia huru na bila upendeleo, wahusika wote wanaodaiwa kufanya uhalifu ndani ya mamlaka ya mahakama hiyo. Uamuzi huo pia unafuatia rufaa ya pili kutoka kwa serikali ya Kongo mnamo Mei mwaka 2023 ambayo iliomba uchunguzi katika kile ambacho nchi hiyo iliyotaja kuwa uporaji wa kimfumo wa rasilimali zake asili mashirika uh, mashariki mwa Kongo kutoka kwa jeshi la ulinzi la Rwanda RDF, na kundi la wasi la M23. Tukisalia katika hoja za mahakama ya jinai, kulingana na shirika la habari la AFP Kaliste Mbarushimana, mfanyakazi wa zamani wa Umoja wa Mataifa nchini Rwanda ambaye alifunguliwa mashtaka nchini Ufaransa kwa ushiriki wake katika mauaji ya halaiki ya Watutsi mwaka 1994 hana wasiwasi tena kutokana na ukosefu wa ushahidi amenufaika ha na hadhi ya mkimbizi wa kisiasa nchini Ufaransa kwa muda wa miaka ishirini. Mahakama ya Ufaransa inahitimisha kesi yake dhidi ya Haliste Mbarshimana. Katika agizo la tarehe moja Oktoba, jaji wa uchunguzi kutoka idara ya uhalifu dhidi ya ubinadamu ya mahakama ya Paris alihitimisha kwamba kesi hiyo inapaswa kutupiliwa mbali kwa mujibu wa matakwa ya mwendesha mashtaka. Baada ya kuchambua jumla ya vielelezo vinavyohusika na mashtaka jaji huyo anaona kuwa mashtaka dhidi yake hayatoshi kumfikisha mbele ya mahakama. Hasa anaangazia shuhuda mbalimbali zilizokusanywa ambazo zinabadilika na sio sahihi vya kutosha na sio thabiti vya kutosha. Kalisi Mbarushimana, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka sitini na moja, alishtakiwa mwaka elfu mbili na kumi kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na mashirika mbalimbali. Hata hivyo, anatuhumiwa na vyama kadhaa na waathiriwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda kwa kuhusika na mauaji ya kimbari kwa kuandaa orodha ya Watutsi wanaopaswa kuuawa na kuwafanya wanajeshi wa Rwanda na wanamgambo wenye itikadi kali wa Interahamwe kupata kwa urahisi vifaa kutoka UNDP, shirika la umoja mataifa, ambapo alikuwa akifanyia kazi wakati huo. Wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka thelathini ya mauaji hayo ya kimbari mwezi Aprili mwaka jana, rais wa Rwanda alimshtumu kwa kumkabidhi binadamu ya, uh, binamu yake kwa wauaji, mwanamke ambaye Paul Kagame alimchukulia kuwa ni dada yake. Tukisalia katika masuala ya mahakama, tuelekee nchini Kenya ambapo jaji mkuu Martha Kome Jumatatu aliteua jopo la majaji watatu ili waamue kesi sita ambazo ziliwasilishwa kupinga mchakato wa kumwondoa mamlakani naibu rais Rigathi Gachagua. Bi Kome aliwateua ma, majaji Eric Ogola, Anthony Mrima na daktari Frida Mugambi kusikiza kesi hizo sita ikiwemo moja ambayo iliwasilishwa na bwana Gashagwa mwenyewe. Katika uamuzi wake Ijumaa iliyopita, mahakama kuu ilikubaliana na mawakili wa bwana Gashagwa wakiongozwa na Paul Mwite kuwa masuala sita ambayo yaliibuliwa yalikuwa na uzito kwa kuwa yalikuwa ya kikatiba. Katika nukuu ya taarifa ni kwamba, ikizingatiwa kuwa kesi hizo zinafuatiliwa sana na umma, kwa sababu naibu rais wa nchi anaondolewa mamlakani, ni uamuzi wangu kuwa na jopo litakaloangazia mchakato uliofuatwa, iwapo una uwiano na katiba au la, mwisho nukuu, katika taarifa ya jaji Mugambi. Katika kati ya masuala ambayo yatazingatiwa ni kanuni za bunge la kitaifa ambazo zilitumiwa kumtimua Bwana Gashagwa, naibu rais, alisema kuwa kanuni hizo ziliweka siku kumi na mbili pekee kukamilisha mchakato wa kumtimua, siku ambazo ni chache zaidi, na kume kwamba kesi dhidi ya Bwana Gashagwa itaingia katika seneti hii leo kwa mjadala, ambao unatarajiwa kuweza kufuatilia na kuchunguza kile ambacho wanasema kwamba ni uongozi mbaya pamoja na changamoto zingine ambazo za kisheria zinazomkabili katika hoja hiyo, ambapo bwana Gashagwa anakabiliwa na mashtaka zaidi ya kumi na moja, mengi wakisema kwamba ni pamoja na uongozi mbaya pamoja na matamshi na madai ambayo yanakiuka wadhifa ambao anashikilia kwa sasa. <tune> naendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tukiendelea na makala ambayo tumaandelea kwa sasa, tutazame kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika soka ambapo mwalimu wa timu ya taifa ya Sokaruz Tony Popovich anaamini kwamba timu yake inaweza kuweza kupata ushindi katika taifa la Japan na kuweza kuendeleza mwendelezo wake wa kuweza kujaribu kufuzu kwa kombe la dunia litakalokuwa nchini Marekani katika mwaka elfu mbili ishirini na sita. Sokaruz anakutana na, na Blu Samurai wa Japan ambao katika ligi za kimataifa ama viwango vya kimataifa ni na, timu nambari kumi na sita kwa ubora katika uwanja wa Saitama ambao itachezwa usiku wa leo kuanzia mida ya saa tatu dakika 35 kwa masaa mashariki ya Australia. Australia hajawahi kushinda Japan nchini Japan na tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Hata hivyo, mshambuliaji wa Australia Mitch Duke anasema kwamba yuko tayari kuweza kumaliza ukame wake wa kufunga goli katika uwanja huo wa Saitama. Na kwangu sijafurahi sana, lakini tafanya nawezavyo kukisha kwamba tunafunga goli na kuweza kusahihisha makosa tuliokuwa nayo katika siku za nyuma. Barani Afrika Harambee Stars zimepoteza alama zote Uh, tena dhidi ya Cameroon katika mechi ya mkondo wa pili ya kufuzu kushiriki kombe la Afrika AFCON mwaka elfu mbili ishirini na tano baada ya kuchapwa goli moja sufuri ugani Nelson Mandela nchini Uganda Jumatatu Oktoba kumi na nne mwaka elfu mbili ishirini na nne Vijana wa kocha Engin Firat waliokubali kipigo cha mabao nne moja katika mkondo wa kwanza mjini yaunde mnamo Oktoba 11 na wamelazimishwa na bao la Boris Eno, Eno alipachika kutoka Afriki kama mpira wa kufa katika dakika sitini na tatu. Bwana Firat alitumia mfumo wa nne tatu tatu na aliwaanzisha Brian Omondi golkipe, Danlen Anyembe, Joseph Okumu, Johnston Omura na Eric Uma katika safu ya ulinzi, Dukabuya na wengine pia wakishikilia nyadhifa mbalimbali. Hata hivyo Uh, Marc Brys wa Cameroon alitumia mfumo wake wa 4-1-4-1 huku Andre Onana akilinda lango naye naodha Vincent Aboubakar akiongoza mashambulizi. Kenya ambayo itashirikiana na Tanzania na Uganda kwanda AFCON mwaka 2027 inasalia katika nafasi ya tatu kwenye kundi J kwa alama nne baada ya kujibwaga uwanjani mara nne na katika zingine za kimataifa England hatimaye imepata ushindi dhidi ya Finland, magoli akiwa ni matatu kwa moja. <tikungu> Tukiangalia hali ilivyo katika masuala ya kifedha, dola moja ya Australia na thamani ya senti 67 za Marekani, ka dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja senti 51 za Burundi. Dola moja sulika na thamani ya faranga 1935 na senti 57 za Kongo. Kwa dola moja sulika na thamani ya shilingi kwa mradi faranga 600 na senti 23 za Rwanda. Vile vile, dola moja sulika na thamani ya shilingi 2465 za Uganda. Kwa dola moja sulika na thamani ya shilingi 86 na senti 78 za Kenya na dola moja sulika na thamani ya shilingi 1800 na 30 za Tanzania. Katika utabiri hali hewa mjini Adelaide kwa sasa nyuzi joto ni 24.8, wakati mjini Brisbane ni 25.4, Canberra 13.2, Darwin 30, wakati Hobart ni 15.5, Perth ni 17.6, Melbourne 22, Sydney jiji joto pale ni 17.1. Na kufikia hapo mwisho wa taarifa za habari ambazo tumewaandalia, baki nasi kwa makala mengine. Mnakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.