Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote lipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika studio zetu za SBS Audio. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa vionjo tu, vionjo vichache tu vya vile ambavyo vipo hapo mbeleni vikihusiana na hoja ya Mheshimiwa Balozi wa Kenya nchini Australia, akizungumzia hoja ya Wakenya kufanya mitihani ya Kiingereza. Je, hali kuendelea au la? Kwa unyenyekevu tu, huwa tunasema ya kwamba ingekuwa vema sana ya kwamba tuweze pia kuitambua ya kwamba Kenya is an English-speaking country na kama ni hivyo pia tuweze kupewa hiyo nafasi. Hakuna haja ya wanafunzi wetu ama wa wakenya ambao wanakuja Australia wapewe hiyo mtihani tena, ni kana kwamba hawaelewi Kiingereza. Na je, katika hoja ya kumtimua au kusalia madarakani kwa naibu Rigathi Gachagua, naibu rais wa Kenya, Wakenya hapa nchini Australia wana maoni gani? Mi ni ningependa kusema waende wote, kufa dereva kufa makanga. Tunaua makanga na kona change ya abiria, kufa dereva kufa makanga. Hali ndio hivyo ilivyo katika maoni ya Wakenya hapa nchini Australia na mengi zaidi tutaweza kuletea baadaye, pamoja na mgombea wa wadhifa wa naibu wa rais wa chama cha wanafunzi kule magharibi mwa Australia. Tutapata fursa kuzungumza naye vilevile, lakini kwa sasa muktasari wa habari una bishahuri a idhaa Kiswahili ya SBS wapo akiwa ni muktasari wa habari. Wa uuzaji wa bidhaa za rejareja waomba wasiwadhulumu wateja. Bei za petroli duniani zinapotarajiwa kuongezeka. Mswada utakaosaidia serikali ya shirikisho kuongeza mchango wayo katika uwekezaji wa elimu ya umma wawasilishwa bungeni. Na majimbo ya New South Wales na South Australia, makusini Australia yajadili jinsi ya kuwalinda vijana dhidi ya madhara ya mitandaoni ya kijamii. Kimataifa, ajali ya boti ya dai maisha ya abiria 34 wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema, bunge la Seneti kujadili hoja ya kumwondoa madarakani naibu wa rais Rigathi Gachagua nchini Kenya, wakati mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Tanzania yametoa wito kwa mamlaka ifute adhabu ya kifo. Katika michezo, waandalizi wa mchezo wa wazi wa tenis wa Australia watarajia kwamba ni Kirios hatimaye ataweza kupona majeraha yake na, na kurejea dimbani kuweza kupeperusha bendera ya taifa wakati, katika soka Australia jinusuru katika dimba la Adelaide Oval baada ya Wachina kuzua tumbo joto katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia la FIFA na Wagiriki wavunja ukame wa kushinda nchini Uingereza katika mechi yao vilevile, kwaona magindi mengi zaidi. Jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari <muchasimu> wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS arasaa, kwamba zapata makala haya yote kwenye tovuti yetu anani, ambao ni sbs.com.au, mkwaju swahili wapo, utakosa makala haya mubashara. Waustralia wanaweza lipishwa zaidi watakapoenda tena kuweka petroli ndani ya gari zao ila mwakazina wa taifa amewahamasisha wauzaji wa, wa, wa rejareja wasiwadhulumu wateja. Bei za petroli duniani zimechochewa na ongezeko la vurugu katika ukanda wa mashariki ya kati, ila mwakazina Jim Chama amesema kwamba bei endelevu za juu zitakuwa na madhara kwa familia na uchumi. Mwakazina amekadiria kuwa kila ongezeko ya senti kumi katika bei ya petroli itaondoa asilimia 0.1 kutoka pato la taifa la Australia na kuongeza takriban asilimia 0.4 katika mfumuko wa bei. Dr Chalmers amesema wauzaji hawastahili wanyanyasa wateja katika mazingira kama haya kwa sababu unasema uh, the... watu wako chini ya shinikizo la kutosha tayari. Hatutakiona vituo vya petroli vikikosa kuwatendea haki watu. Bei ya petroli imekuwa chini sana kwa muda kuliko ilivyokuwa katika miaka iliyopita. Tumeona bei ya petroli duniani ikipungua sana katika mwaka uliopita, ila ongezeko katika wiki moja na nusu iliyopita kwa sababu zilizo wazi, na tunataka wahakikisha watu wanatendewa haki wanapoweka petroli ndani ya gari zao. hali si... Naibu wa waziri mkuu pamoja na kuwa mwekazina wa taifa, waziri wa elimu wa shirikisho Jason Clare amewasilisha mswada bungeni ambao utasaidia serikali ya madola kuongeza mchango wayo katika uwekezaji wa elimu ya umma katika juhudi ya kuwekeza kwa usawa zaidi shule za umma na kupiga jeki idadi ya wanafunzi wanaohitimu kutoka shule za sekondari. Makubaliano ya mwaka kumi ama ubora mwaka kumi pamoja na shule bora zaidi yanapendekeza kuongeza mchango wa serikali ya shirikisho kwa shule za umma na kutoa hela za kusaidia katika mafunzo ya ziada. Mswada huo unafuata mashauriano yaliyofanywa kwa makubaliano ambayo yamekwama kwa muda wa miezi kadhaa. Bwana Claire amesema wakati kimsingi hajakubaliana na kile ambacho vyama vya walimu vimekuwa vikiomba, anaunga mkono kazi ya walimu na shule za umma ummae Anasema, na hizi ni shule ambazo hazina hela nyingi. Mtoto mmoja kati ya watoto kumi leo wako chini ya viwango vya chini tulivyoweka kwa uwezo wa kusoma na kuhesabu, ila mtoto mmoja kati ya watoto watatu katika familia maskini yuko chini ya kiwango hicho, na wengi wa watoto hao wao katika shule za umma, wengi huwa hawafiki kiwango vinavyostahili, na wengi wao huwa hawahitimu shuleni, alisisitiza. Waziri Clare, serikali ya shirikisho kwa sasa hutoa asilimia ishirini ya kiwango cha asilimia ya kila shule ya umma, wakati serikali nyingi za majimbo huchangia asilimia sabini na tano inayoacha upungufu wa asilimia tano 5 katika uwekezaji na kongamano la pande mbili za mpaka linaendelea kwa swala la mitandao ya kijamii na matumizi ya vijana. Majadiliano katika kongamano la siku mbili kati ya serikali za New South Wales na Kusini Australia yanatarajiwa kulenga maswala ya marufuku ya vijana badala ya kama marufuku hayo yatawasilishwa. Richard ni shirika linalotoa huduma ya afya akili kwa vijana. Shirika hilo limesema kuondoa mtandao wa kijamii kunaweza zuia upatikanaji kwa kile ambacho kimekuwa msaada muhimu kwa kizazi cha vijana, ila kuongeza. Kiongozi wa New South Wales Chris Minns ameeleza runinga ya Channel 7 kuwa marufuku hiyo ni maana kwa sababu every bit of nasema kila aina ya taarifa, kila aina ya ushahidi inaonyesha kuwa hili lina madhara makubwa haswa kwa vijana, na kama tutachora mstari mchangani na kutofanya madhara ili tulinde utoto wa vijana wetu, basi tunahitaji fanya geuzi hili, alisisitiza kiongozi huyo wa jimbo la New South Wales. Na katika taarifa za kimataifa, bunge la seneti limekutana katika kikao cha dharura kupokea hoja kutoka kwa kiongozi wa walio wengi Aaron Cheruiyot nchini Kenya baada ya baraza la wawakilishi kupiga kura ya kumwondoa madarakani na Bwana gashagwa siku ya Jumanne Oktoba 8 mwaka huu elfu mbili ishirini na nne na bunge hilo la seneti nchini Kenya litaanza kujadili hoja ya kumwondoa madarakani naibu wa rais Gashagwa siku ya Jumatano na Alhamis wiki ijayo, siku moja baada ya baraza la wawakilishi kupiga kura ya kumwondoa madarakani. Bunge zima la seneti litacha, litachunguza mashtaka dhidi ya Gashagwa na kusikiliza ushahidi kutoka pande zote. Wabunge 281 nchini Kenya waliunga mkono hoja ya kumwondoa madarakani naibu wa rais Gashagwa siku ya Jumanne. Kiwango kilichowekwa na katiba ni angalau wa bunge 233. Kiongozi huyo alikabiliwa na makosa 11 ya ufisadi, kutumia vibaya madaraka na kukiuka katiba. Hii ni mara ya kwanza kwa naibu wa rais kuondolewa madarakani kwa njia hii chini ya katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi ya Kenya. Na kutoka Patuleke moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ajali ya boti iliyotokea kwenye ziwa Kivu tarehe tatu tarehe tatu Oktoba imewaua watu thelathini na nne kulingana na hesabu rasmi ya serikali iliyotolewa Alhamis, miili ya watu 11 kati ya 34 4 ilithi, iliyothibitishwa kufari, kufariki ilizikwa kwenye shamba la makaburi la makao wilayani Nyiragongo, umbali kidogo kutoka mji wa Goma. Hata hivyo gesi inayoendelea kuwa kwenye ziwa Kivu imekuwa kikwazo katika juhudi za kuokoa ama kuopoa miili mingine, inayozaniwa kuwa imekwama kwenye mabaki ya boti iliyojaa. Mazishi ya watu hao kumi na moja yalifanyika kwa huzuni kubwa mbele familia za waathirika katika mji wa Goma. Sherehe hiyo ilihudhuriwa na jamaa na marafiki ambao walionyesha majonzi yao na wasiwasi juu ya hatari inayokumbwa kila siku. Hata hivyo, asasi za kiraia katika mikoa ya Kivu kusini na kaskazini zimeikosoa serikali kwa kushindwa kutoa hesabu kamili ya watu waliokufa kwenye ajali hiyo. Kutoka Kongo tuvuke mpaka tuleke moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yametoa wito kwa mamlaka kutupa jicho la kufuta adhabu ya kifo ambayo hajatekelezwa kwa zaidi ya miaka thelathini, huku wafungwa wake wakiendelea kusubiri adhabu hiyo. Mashirika hayo ambayo Alhamis yalikusanyika pamoja kama sehemu ya kuadhimisha siku ya kupinga adhabu ya kifo duniani yamesema adhabu hiyo sio tu kwamba ina tetweza utu, lakini pia inakwenda kinyume na misingi ya haki za binadamu. Licha ya Tanzania kuwa na makosa ya aina tatu yanayotoa adhabu ya kifo, ambayo kuua kwa kukusudia, uhaini pamoja na yale ya kijeshi, hata hivyo, kwa zaidi ya miaka thelathini sasa hakuna mfungwa yeyote aliyenyongwa, hali ambayo inawapa msukumo watetezi wa haki za binadamu kuona kutokuwa na haja ya kuendelea na adhabu hiyo. Wanaharakati pia wanataka serikali kuchukua mkondo mwingine wa kuleta adhabu mbadala ambayo wanasema itazingatia utu wa binadamu na kuheshimu mikataba ya kimataifa. Naendele kusikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migerani. Tuangalia hali ilivyo katika maswala ya michezo kwa sasa, tukianzia katika taarifa za mchezo wa tenis, ambapo mkuu wa mchezo wa tenis ama mchezo wa wazi wa tenis Australia Craig Tiley amesema kwamba anatumai kwamba Nick Kyrgios ataweza kurejea dimbani baada ya kupona majeraha yake katika msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na tano ambao utaanza jijini Melbourne. Kilios ambaye amekuwa akikabiliana na jeraha la mkono na goti katika miaka mbili iliyopita hajacheza jijini Melbourne tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Mchezaji huyo mwenye miaka 29 amecheza mechi moja tu tangu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambako akiuguza majeraha yake. Bwana Tali alisema kwamba well... Like, like we, um, amesema kama, kama mchezaji mwingine yeyote tungependa uh, uh, Nick arejee uh, tunajua kwamba yuko katika mazoezi uh, ya msimu uh, wa majira ya joto uh, na anapenda kucheza nchini Australia Natu, uh, na tunatarajia kwamba atarejea na tunaona kwamba maandalizi yake yako sawa na yanaendelea kuwa sawa. Wengi mengi anaweza fanyika katika miezi ambayo ijayo, lakini atazamia kumwona nik akirejea wakati huo. Mchezaji ambaye ameshinda michezo ya, ya Grand Slam ishirini na mbili Rafa Nadal ametangaza kwamba anastaafu. Nadal, aliyekuwa akishindana mara kwa mara kwa sababu ya, ambaye amekuwa hajashindana mara kwa mara kwa sababu ya majeraha kadhaa, alisema kwamba mechi fainali ya kombe la Davis la mwezi ujao litakuwa ni shindano lake la mwisho katika mchezo huo wa tenis. Na tukiendea katika masuala ya soka humu nchini, shirikisho la soka duniani FIFA limepiga marufuku timu ya A-League ya wanaume Macarthur Bulls kuto sajili wachezaji wote hadi wakati ambapo timu hiyo itakapolipa fidia mwalimu wake wa zamani Dwight York ambaye alipigwa kalamu Januari mwaka jana. Kufikia wa sasa bado hajalipwa hela zake ambazo ni takriban dola laki tatu Makatha. Kwa sasa amepigwa marufuku ya kutomsajili mchezaji yoyote hadi utakapomlipa bwana York md katika muda wa siku 45. Hata hivyo, mkurugenzi mtendaji wa timu hiyo Sam Crislovich amesema kwamba marufuku hayo hayaathiri timu yake kwa sababu walishatatua swala hilo pamoja na kuwasajili wachezaji wote ambao wanahitajika ndani ya muda wa unaohitajika na wengine ambao watasajiliwa katika dirisha la usajili la Januari. Na amesema kwamba huenda timu yake ikachukua hatua za kisheria dhidi ya Yoka kwa madai yaliyotoa kuhusiana na kufuta kwake katika timu hiyo na katika soka, katika soka Australia imewashinda China kwa magoli tatu kwa moja katika dimba la Adelaide Oval jana usiku mbele ya mashabiki elfu arobaini na sita waliohudhuria mechi hiyo. Tony Popovich ambaye ameanza kazi yake kama mwalimu wa timu ya taifa kwa mara ya kwanza alipatwa mshtuko baada ya wa China kufunga goli la kwanza katika kipindi cha kwanza, lakini vijana walirejea kwa nguvu na kuweza kufunga magoli ambayo yalisaidia timu ya taifa kupiga hatua mbele wakielekea katika mapumziko. Na katika mechi zingine ambazo zinajiri e, siku wiki ijayo siku ya Jumanne watakuwa Japan ambapo wanatarajia kukichapa dhidi ya viongozi wa daraja hilo kuu. Na katika mechi zingine ambazo zimechezwa za soka kimataifa, Wagiriki wamewacharaza Waingereza magoli mbili moja na kumaliza ukame wa miaka kumi kutoshinda katika taifa hilo la Uingereza, hali ambayo imekuwa ni doa kwa mwalimu ambaye ni kaimu mwalimu wa timu ya Uingereza kwa sasa. Ala, utamaliza makala haya yatuangazia alivyo katika masoko. Dola moja ya Australia kwa sasa ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1949 na senti 66 za Burundi. Vilevile, dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1937 na senti 87 za Congo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 910 na senti 97 za Rwanda dola moja ya Australia kwa sasa ina thamani ya shilingi 2477 na senti 99 za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi na senti 95 za Kenya, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 3na senti 75 za, za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, kwa sasa joto pale ni 18.8, wakati mjini Brisbane 23.5, tukielekea Canberra ni 20, zikiwa ni 32.3 Hobart 16.3 wakati Perth, na 24.6 Melbourne, nyuzi joto pale ni 15.4, wakati Sydney, nyuzi joto ni 22.7. Kufikia hapo ni mwisho ya taarifa za habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine yanayokuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.