Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tuko katika ukumbi ambako Wakenya wamemaliza hafla yao, na tutazungumza na mmoja wa viongozi, atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu yale ambayo ameajiri hapa. Ujambo. Ujambo sana. Uh, kwa jina ni nani? Uh, Matthew Dego Gitau. Bwana Yep. Matthew ni lipi ambalo umefanya hapa leo na matokeo yamekuwa gani? Uh, mkutano ambao tumekuwa nao siku ya leo tumekuwa mkutano wa wanafunzi wenye wapo hapa Australia kutoka Kenya na tuweza kupanga na ambassador kutoka Kenya. Tumekuwa tukikutana mikutano mingi, na tukaona ya kwamba kuna mambo mengi ambayo inafanyika hapa kwa wanafunzi kuhusiana na mambo ya sheria, mambo ya masomo na pia mambo ya uh, mental health yao, so tukaketi chini na tukaona ya kwamba itafika wakati tukuja pamoja tuweze kuongea. Na tunaweza sema ya kwamba tumeweza kufaulu, tumeweza kuwa na watu ambao wameweza kuongea. Tumekuwa na ambassador mwenyewe, ameanza kuongea mambo ya masomo tumekuwa na tume na watu ambao wameweza kuongea mambo ya visa. Kwa hivyo ni mkutano ambao tunaosema umefaulu. Na kwa yale ambayo umewasilisha kwa balozi, mapokezi unahisi yamekuwaje? tuseme ya kwamba ni mambo ya kuongojea kwa sasa hivi. Tume, tumewasilisha mambo yetu, na tunaongojea kwamba labda baada ya wiki moja mbili tatu tutaweza kupata majibu, lakini tuseme kwa sasa hivi acha tuongojee, hatuwezi, utaki kusema mambo yatafanyika Um, then uh, kuwe kuna wasiwasi kwa, kwa sasa ni kuongojea but tuna imani ya kwamba Dr. Kogo uh, tumehusisha tume, uh, tume, uh, tume mambo mengine na ameweza kutusaidia, kwa hivyo tuna imani mambo yataweza kufanyika. Tubadili gia kidogo, tuelekee kule nyumbani kwa sasa. Upepo ni wa aidha atimuliwe ama asitimuliwe, tukizungumza kuhusu makamu wa Rais Gashagwa wewe kama Mkenya ambaye uko huku, ambaye hauna fursa kuweza kutoa maoni yako kikatiba vile ilivyo, unasemaje kuhusu hoja hiyo bwana, atimuliwe ama baki alipo? Nadhani ya kwamba katiba ya mwaka elfu kumi na mbili iliweza kutupa Wakenya fursa ya kuweza kuwa na nafasi ya kuweza kuhusika katika mambo yote. Nadhani ya kwamba hatutaweza kuwapatia wabunge peke yao waweze kuamua mambo yote k, ningependa Wakenya sana, sana wahusike, na kama mi m nadhani ya kwamba mambo ambayo wanaweza kusema Rigathi Gashago wameweza kufanya ni mambo ambayo yana, yana usiasa sana, na wanasema ya kwamba katiba imeweza kuvunjwa, but kulingana na sisi tunaeza kuona ni mambo ya kisiasa na ni mambo ambayo mwananchi wa kawaida hajahusika. Tunaweza kuona siku ya jana wakenya waliweza kuitwa waweze kuongea, na tunaweza kuona ya kwamba wakenya wataki mambo na ni mambo ambayo ni kisiasa, si mambo ya kikatiba, si mambo ya kidemokrasia na si mambo ya kuweza ya kueneza nchi yetu. Ni mambo ya ubinafsi, ni watu ambao wameweza kuketi chini na kuweza kutumia hii fursa kueneza siasa za kibinafsi. Kwa hivyo ningependa hasa hasa, hasa wakenya waweze kuona ubinafsi na waweze kuona ya kwamba si demokrasia, si kikatiba. Tunarudi nyuma miaka kumi, tunarudi nyuma miaka ya Moi, na wanasema ni katiba. Si katiba ni ubinafsi, ni ubinafsi ukitumia katiba. Kwa hivyo nasema na, na, na, na imani ya kwamba tuseme wataweza kusikiza Wakenya, ambayo tunaweza kuona mwezi wa Juni ambapo uh, Wakenya waliweza kuenda waliweza kwa, kwa, kupigana na uh, kwenda dibunge. Nadhani kabla waenda mambo yote watafikiria hii. Kwa hivyo makamu wa rais Wachakae lakini kama kawaida wua wa, wa, wanaleta hoja kama hizi kwa wananchi, wananchi wanatoa maoneo, wanasema kwamba hatutaki hili jambo, hatutaki lile jambo, lakini likirudi bungeni, ni kama sikio limekuwa kutu, bado wanapitisha lile ambalo wananchi wamesema wasipitishe. Kwa hiyo nadhani kwamba pengine maandishi yako ukutani kwa upande wa bwana Gashagwa ama kuna matumaini. Ningesema, kuna mi ni mwandishi kando kuna jambo ambayo ninaweza kuandika mwezi wa sita, nikasema kwamba demokrasia na mambo ya siasa ya Kenya yamebadilika, tuseme kabla ya June, June 25 tarehe 25 tungeweza kutarajia kwamba tuseme, tusiseme amna jambo litabadilika, lakini saa hivi tunajua kwamba iwapo watasikiza Wakenya, iwapo wataweza kuenda kulingana na Wakenya, mambo yatakuwa vyema na, wa na tumeanza kuona rais ambaye amebidi amevunja maminista wake, wamewatupa nje na kuweza kuleta serikali ya muungano. Kwa hivyo tuna imani tuseme ya kwamba mambo yatakuwa, tutaweza kusikizwa na, iwapo tutasikizwa, naona mambo aa miezi, iwapo tutasikizwa miezi tatu minne, hadi kwenda Januari mambo atakuwa mshike mshike, mambo ya kisiasa. Kwa hiyo washari na Murima, Murima ya chana nayo tu. Sisi watu wa Murima tutaki Murima iguzwe kama tuko sisi watu wa Murima tutaketi kama watu wa Murima, na baada ya hapo tutaongea. Tuache siasa ya ubinafsi. Hii si mambo ya demokrasia, hii si mambo ya kikatiba, hiyo ni ubinafsi. Sehemu nzuri ya kumalizia. Asante sana kwa maoni yako na kila laheri katika shughuli ambazo nafanya. Karibu sana. Asante kwa fursa hii pia. Bwana Mathew hapo, mmoja wa wadau wa Kenya ambao wanaishi hapa Sydney, wakizungumza nasi kuhusu yaliyofanyika katika ukumbi huu kwa upande wa mazungumzo ya wanafunzi na balozi pamoja na yale ambayo yanaendelea kule nchini Kenya. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkowa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.