Idhaa ya ya Kiswahili SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kuringa, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia, kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo popote lipo. Na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, mchana wa leo tarehe 4 mwezi wa kumi ama Oktoba ukipenda, tukiwa na mengi matumandalia na tukielekea moja kwa moja katika muktasari wa habari, kisha tutaletea mengine mengi zaidi pamoja na makala ambayo tumeandalia kwa leo. Katika muktasari wa habari: Idara ya afya ya New South Wales yahamasisha watu wanaostahiki kupata dozi zao mbili za bure za mpox za chanjo ya mpox wafanya hivyo, wakati kunakuwa na ongezeko ya wasiwasi kuhusu visa vya kulaza hospitalini ya kesi hizo katika jimbo la New South Wales. Ndege ama viti mia tano vya ziada vyapatikana katika ndege za abiria kuwasafirisha wa Australia ambao wanataka kuondoka nchini Lebanon, Israel inapoendelea mashambulizi na vita vinapoendelea kutokota kati ya Hezbollah na jeshi la Israel. Na vyama vidogo vya Queensland vimesema kwamba vitaunga mkono upinzani wa Liberal katika uchaguzi mkuu wa jimbo hilo ambao utakuwa tarehe 26 mwezi huu wa Oktoba dhidi ya chama cha Leba. Kimataifa, Macron atumai kuzishawishi DRC na Rwanda kutunza amani, wakati naibu wa rais wa Kenya akimbilia mahakamani kuzuia kutimuliwa ofisini. Nako nchini Tanzania, serikali yafungia mitandao ya gazeti la Mwananchi. Katika michezo, bichi na mbivu kubainika katika fainali ya mchezo wa NRL pamoja na tuzo kutolewa katika mchezo huo, na vilevile vile katika matokeo ya klabu bingwa barani Ulaya, mishangao yashuhudiwa katika mechi iliyohusu gwiji mmoja wa soka. Wasikiza idha ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano na hu hapa. Ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Tukauletea makala haya mubashara kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju swahili. Idara ya afya ya New South Wales maarufu New South Wales Health, imewahamasisha watu ambao wanastahiki kupata chanjo mbili za bure za mpox wafanye hima kwa sababu ya ongezeko ya kesi na visa vya watu kulazwa hospitalini jimboni humo. Jimbo la New South Wales kwa sasa linapitia uzoefu wa kuwa na mlipuko mkubwa zaidi wa mpox tangu kesi hizo zilipothibitishwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambapo kuna kesi tayari 433 ambazo zimethibitishwa tangu kulipuka kwake mwezi Juni mwaka huu. Mpox kimsingi huwa inawaathiri wanaume ambao huwa wanashiriki tendo la wa ndoa na wanaume wenza. Vilevile inawaathiri wale ambao wanafanya wa, wa, tendo la ndoa kwa kulipwa na vilevile vile wale ambao wanakuwa na wachumba mbalimbali, na wanaostahiki kuweza kupata dozi mbili za bure. Kiongozi ama mkurugenzi mkuu wa afya ya New South Wales, Dr. Kerry Chant amesema kwamba kumekuwa na viwango vya juu vya chanjo ambavyo vimesaidia kuweza kuzuia usambaji wa virusi hivyo, na preventing... Amesema ratiba ni dozi mbili ya chanjo, na wakati hakuna uhakika wa asilimia mia moja kwamba itazuia usambaji wa mpox. Tunajua kwamba manufaa kwa mtu binafsi na kwa wale ambao karibu na wale ambao wamepata chanjo mbili, inasaidia kwamba ugonjwa huo usiwe na madhara makubwa sana kwake, ila tunajua pia kwamba inaweza ikazuia pia usambaji wa virusi hivyo, alisema. Tukielekea katika taarifa zingine, ambapo viti mia tano vya ziara vimepatikana katika ndege za abiria ambazo zinawasafirisha Waaustralia ambao wamekwama nchini Lebanon, ambao wanataka kuondoka nchini humo kwa sababu ya endeleo, maendeleo ya mabomu ambayo anaendelea kuonyeshea katika mji wa Beirut. Na Waaustralia mwenye asili ya Lebanon kwa sasa wamesema kwamba wanapitia hali ya hisia kubwa sana na kuvunjwa moyo baada ya kuwa na wasiwasi kwa wapendwa wao ambao wako nchini Lebanon wakati ambapo Israel imeongeza vita vyake hususan katika nyanja za nchi kavu. Baadhi amesema kwamba wapendwa wao ambao ni wazee wamepokea onyo na hawajapata huduma uh, uh, uh, kwa masaa ishirini na nne katika nchi ya Lebanon ambao pia wawezi wakaondoka hata kama walikuwa wanataka kuondoka, hawana uwezo wa kuondoka. Wengine sema kwamba wanachama wa familia zao ambao hawataki kuondoka kwa sababu wanahisi kwamba wao ndio wana jukumu la kuweza kuwalea wafam... wanachama wa familia zao ambao hawawezi wakaondoka kule. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha Nationals Barnaby Joyce ameeleza shirika la habari la Today akisema kwamba, naamini Waaustralia ambao wako nchini Lebanon ambao wanakabiliana na, na madhara hayo Anasema na kwamba kuna wakati unafika ambapo mwenyewe unastahili kuchukua jukumu, maana umeamua kubaki katika sehemu ya dunia ambako ni hatari, na na ukiendelea kubaki kule, lazima ukubali yote ambayo yatakujia na madhara yake yote. Kwa hiyo tunahakikisha kwamba serikali inafanya kile wezavyo ilivyo katika uwezo wake kuweza kuondoa, lakini inapaswa ni kwa kufika, kwa ambapo wanaume na wanawake waishi maisha yao nchini Australia. Kama ilivyokuwa inatarajiwa tukielekea katika taarifa zingine za kitaifa hususan, jimbo la Queensland, vyama vidogo jimboni humo vimesema kwamba vitaunga mkono chama cha Liberal National, um, katika uchaguzi mkuu wa jimbo hilo na vikiwahamasisha wapiga kura wapige kura dhidi ya chama cha leba kat, na waweke mwisho katika kura za upendeleo wao. Bob Ketters, uh, chama cha Bob Ketters, cha Australian Party kimesema kwamba kitaunga mkono upinzani kwa mara ya kwanza, hususan katika viti vya kanda vya kaskazini mwa Queensland ambapo chama hicho kinatarajiwa kuwa na ushawishi mkubwa katika uchaguzi mkuu wa tarehe 26 Oktoba. Kiongozi wa chama cha One Nation, Pauline Hanson kwa upande wake naye amemasisha wapiga kura waweke chama cha leba mwisho, nyuma ya chama cha Greens kwa sababu anasema hili ni pendekezo tu, wapiga kura wanaweza kufanya maamuzi yao wenyewe, lakini ukizingatia kwamba kile ambacho tumeona wakifanya kazi karibu katika bunge chama cha Greens na Labour wanafanya kazi pamoja, na nchi hii iko katika hali mbaya sana kwa sababu hiyo. Kwa hiyo hatuwezi tukamudu kuendelea kuona hali kama hiyo inafanyika nchini jimboni Queensland. Pia chama cha Labour kimefanya uharibifu mkubwa sana jimboni Queensland katika mula wake ofisini tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Muda umefika wa mabadiliko na muda umefika kabisa wa kufanya mageuzi. Kiongozi wakati huo, kiongozi Stephen na Miles wa jumba la kuinza amesema kwamba hana wasiwasi wowote wa kuhusu uhaba wa kuungwa mkono na vyama viwili hivyo vidogo, akisema kwamba watafanya wawezavyo kuweza kuakisha kwamba wapige kura wanaunga mkono sera zao kimataifa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatazamiwa kukutana na viongozi wenzake wa Congo na Rwanda wiki hii kwa nia ya kuwashinikiza kuhitimisha makubaliano ya haraka iwezekanavyo kumaliza ghasia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ama DRC, kulingana na chanzo katika Elize ama ikulu ya Ufaransa. Na tukielekea katika taarifa hizo ni kwamba Uh, rais wa Ufaransa atampokea kwanza rais wa DRC, Felix Tshisekedi, siku ya Ijumaa huko Elysee ama katika ikulu, kabla ya kukutana na rais wa Rwanda, Paul Kagame, siku ya Jumamosi kando ya mkutano wa 19 wa Francophonie ambao utafanyika katika Grand Palais ama katika ikulu kuu huko mjini Paris. Emmanuel Macron amesema kwamba atahimiza pande hizo mbili kufikia makubaliano haraka yawezekanavyo ndani ya mfumo wa mchakato wa Luanda ili mapigano ya Kivu Kaskazini yafikie mwisho. Mwisho nukuu, alisema katika chanzo hicho. Kundi la M23 kundi lenye silaha lenye Watusi wengi wanaungwa mkono na Rwanda limeteka maeneo makubwa tangu mwezi Novemba mwaka 2021 katika eneo hili la mashariki mwa DRC lenye utajiri wa madini na eneo linalokumbwa na vurugu tangu miaka 30 iliyopita. Kuibuka tena kwa uwasi huu kumesababisha mzozo wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa, na karibu watu milioni saba wakiwa wakimbizi wa ndani. Mwishoni mwa mwezi wa Julai, DRC na Rwanda zilitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatikana chini ya upatanisho wa Angola ulioteuliwa na Umoja wa Afrika. Nusu dazeni ya makubaliano ya kusitisha mapigano yalitangazwa lakini hajawahi heshimiwa kwa zaidi ya wiki chache. Kutoka Kongo tuelekee moja kwa moja hadi katika jiji la Nairobi, ambapo naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, amekuwa akikabiliwa na tuhuma mbalimbali, ikiwemo ukosefu wa nidhamu na kumhujumu mkuu wake, Rais William Samoei Ruto. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba naibu rais wa nchi hiyo Bwana Gachagua siku ya jana aliwasilisha ombi lake katika mahakama mjini Nairobi akitaka kusitishwa kwa mchakato wa kumwondoa katika nafasi yake ulioanzishwa dhidi yake na wabunge. Mapema wiki hii, washirika wa rais wa Kenya William Ruto waliwasilisha maombi ya kuondolewa kwa naibu rais Gashagwa siku ya Jumanne, wakimshutumu kwa kuchochea chuki na, kukabil, na kikabila na kudhoofisha serikali. Gashagwa kwa upande wake amesema kwamba ametengwa na amekanusha shutuma za washirika wa Ruto kwamba alihusika na vurugu maandamano ya vijana maarufu Gen Z dhidi ya serikali mapema mwaka huu katika ombi hilo lililowasilishwa alhamisi ya juzi ya jana kwa mradhi na gashagwa amesema kwamba hoja ya kumshtaki ilikuwa ni ya uchochezi wa kisiasa uliopangwa ili kushinda utashi wa uhuru wa watu wa kenya ulioonyeshwa kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika agosti mwaka 2022 hii ni kwa mujibu wa gazeti la star ambalo liliripoti taarifa hiyo. Na kutoka Kenya tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi katika nchi jirani ambapo mamlaka ya mawasiliano ya Tanzania maarufu TCRA imesitisha kwa muda leseni ya maudhui ya mtandaoni ya gazeti la Mwananchi ikidaiwa kuchapisha maudhui yanayoleta tafsiri hasi kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Hatua ya mamlaka ya mawasiliano ya Tanzania, TCRA, ya ya Tanzania kusimamisha kwa muda leseni ya kampuni ya habari ya Mwananchi Communications Limited au MCL imetafsiriwa tofauti na wadau habari nchini Tanzania ambao wameikosoa kanuni ya maudhui mtandaoni na kusema inaacha mwanya wa tafsiri tofauti. Mwanahabari mkongwe nchini humo, Kajubi Mukanjanga amesema maudhui hayo hayakulenga kumuudhi yeyote, isipokuwa yalilenga kuonyesha tatizo lililopo nchini. Katika nukuu yake, asema kwamba mimi sioni ni tatizo, kwa sababu hata ngazi za juu wametambua kuwa lipo na kuagiza lifanyiwe kazi. Kajubi alieleza vyombo vya habari hususan na shirika la habari la DW Amadechevela aliongeza kwamba hatua iliyochukuliwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo ni kujenga hofu kwa umma ikiwemo vyombo vya habari kuhusiana na swala la kutoa maoni. <muchos> waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migera natulike. Moja kwa moja sasa katika masuala ya michezo, tukiangazia yaliyojiri katika mchezo wa NRL ambapo tuzo zilitolewa kwa wachezaji bora ambapo usiku wa juzi kulikuwepo mchezaji wa Sydney Roosters Olivia Kanik alichaguliwa kwamba mchezaji bora kwa upande wa wachezaji wa kike. Mchezaji bora wa mwaka kwa upande wa wanaume, medali ya Dali M ilinyakuliwa na mchezaji wa Melbourne Storm Jerome Hughes na mchezaji mwenza kutoka New Zealand Will Warbrick Joseph Tapine na ila ikatoa nao pia walimpa haki, wali wali haki ama hadhi yake kupitia haka iliyosisimua mno. Sydney Roosters na Melbourne Storm waliwania nafasi ya nusu fainali, lakini waka ikawa uh, ni kwamba hawakufuzu kucheza mechi hiyo. Kwa sasa itakuwa ni Melbourne Storm dhidi ya Penrith Panthers watakawakichapa katika fainali hiyo itakayochezwa jijini Sydney. Na katika soka, tuelekee moja kwa moja ambapo kumekuwa ni wikendi ama siku kadhaa za mishtuko na kutikisika kwa upande wa magwiji wa soka ambapo Aston Villa iliwacharaza Wajerumani Bayern Munich kwa goli moja kwa mtungi. Wakati huo timu ya Ufaransa Lille Metropole iliwacharaza bingwa tetezi Real Madrid kwa goli moja mtungi. Vilevile wakati vile, Wareno Benfica nao waliwacharaza magwiji wa soka la Uhispania Atletico de Madrid kwa magoli mane mtungi vilevile vile. Kule bingwa wa Croatia Dinamo Zagreb waliweza kutoka sare ya goli mbili mbili dhidi ya Monaco ya Ufaransa, wakati Liverpool na Juventus walikuwa na kazi rahisi mbele yao waliposhiriki katika mechi zao, ambapo walipata ushindi na kuweza kuachara za Bologna katika magoli mbili mtungi, katika mechi hiyo iliyochezwa. Tukirusha macho kwa haraka katika soko tuone hali ikoje katika ubadilishaji wa fedha, ambapo dola moja ya Australia ina thamani ya senti 69 za Marekani. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1998 na senti 78 za Burundi. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1979 na senti 77 za Kongo. Vile vile dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 920 na senti 44 za Rwanda. Wakati huo huo, dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 25549 za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 89 na senti 14 za Kenya, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 1846.48 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa mjini wa makanisa wa Adelaide, nyuzi joto pale kwa sasa ni 17.7, wakati mjini Brisbane ni 23.6, Canberra 17.7, Darwin nyuzi joto pale ni 34 wakati Hobart ni 16.2, tukielekea Perth ni 19, Melbourne 22.6 22, zinahusika na Sydney nyuzi joto 21.8 zinahusika pale kufika hapo na mwisho taarifa za habari ambayo tumeandalia baki niko kum, nasi kwa makala mengine maana kuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.