Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migirano katika studio zetu za SBS audio na mtandaoni anaone ambao ni sbs.com.au. Mkwa juu swahili katika makala sasa, tuelekee moja kwa moja katika suala zima la mkopo wa nyumba ama kuchukua mkopo wa kununua nyumba hapa nchini Australia. Nini unahitaji kujua? Ni vitu vipi ambavyo vinahitajika? Kwa hiyo makala haya yatakupa kila unachohitaji kujua mchakato mzima wa kukopa hela za kununua nyumba hapa nchini Australia. Kununua nyumba kawaida ni moja ya ununuzi mkubwa katika maisha ya mtu. Kufanya maandalizi ya uamuzi wa kifedha wa ukubwa huu kunaweza kuwa vigumu sana, ila kuelewa chaguzi zako na jinsi soko la mkopo wa nyumba hutumika kunaweza rahisisha bajeti na kukupa amani ya akili. Kuna mengi ya kuzingatia kuhusiana na kununua nyumba, kuanzia kwa kuchagua mkopo wa nyumba unaofaa mahitaji yako na ulio ndani ya uwezo wako hadi kufanya utafiti kuhusu msaada unaotolewa na serikali ambao wanaweza stahiki kupata na kupitia mchakato wa maombi ya mkopo wenyewe. Tovuti ya serikali za majimbo na kitaifa ni sehemu nzuri za kuanzia kwa ajili ya kupata uelewa kuhusu mchakato wa kununua nyumba. Andrew Dadswell ni meneja mkuu wa mawasiliano ya watumiaji katika shirika la Australian Securities and Investments Commission almaarufu ASIC kwa ufupi Esihusimamia tovuti ya Mani Smart ambayo ni tovuti ya serikali ya shirikisho inayotoa elimu kwa watumiaji. Ameelezea kwa nini viwango vya riba ni moja ya vitu ambavyo ni muhimu zaidi kwa kupata ofa nzuri ya mkopo wakununua nyumba kwa sababu unakuwa nayo kwa muda mrefu sana. In mikopo ya nyumba inaweza dumu kwa miaka 25 au thelathini. The hata tofauti ndogo katika kiwango cha riba unacholipa kinaweza ongeza maelfu ya dola kwa maisha ya mkopo wako, right. Chombo cha kukokotoa rehani katika tovuti ya MoneySmart inakueleza kiwango wastani cha riba ambacho watu wanalipa kwa sasa kwa mikopo yao ya nyumba. Kwa hiyo unaweza tumia kikokotoo hicho, tazama wastani ni gani, na jaribu kukitumia kufanya mashauriano na benki au kupitia wakala wa mikopo ya nyumba kupata kiwango ambacho ni bora kuliko wastani. Zingatio moja muhimu unapochukua mkopo wa nyumba ni kusawazisha kubadilika na uwezo wa kulipa mkopo huo haraka zaidi. Kwa mfano, katika mikopo ya viwango tofauti kiwango cha riba kinategemea kushuka kwa thamani. Katika viwango vilivyowekwa, vinasalia hivyo kwa muda fulani. Muda huo unapoisha, kawaida kiwango hicho hubadilika, au unaweza jaribu kufanya mashauriano kuhusu muda mwingine wa viwango maalum. Bwana Dadzwell na maelezo zaidi tena. Of the advantages of a fixed rate loan is you know exactly what your repayments will be each fortnight or each month moja ya faida ya mkopo uliowekwa ni unajua jinsi malipo yako yatakuwa kila wiki mbili au kila mwezi, ila ina maana viwango vya riba vitashuka na unaweza poteza faida hiyo. Kuhusu mkopo unaobadilika, kiwango chako cha riba hubadilika kutegemea wakati benki inabadilisha viwango vyake vya riba, ambavyo kawaida hushawishiwa na kiwango rasmi cha hela taslim kinachowekwa na Benki Kuu ya Australia. Viwango vinapopungua malipo yako ya mkopo wa nyumba hupungua, ila bila shaka, kama viwango vya riba vinaongezeka, huwa unasalia ukilipa zaidi. Bila kujali aina ya kiwango cha riba au mkopo unaochagua, utahitaji kuwa umeokoa kiwango fulani cha hela unapochukua uh, mkopo wa nyumba nchini. Australia unahitaji amana ya angalau asilimia tano, ila kwa uhakika unastahili kuwa na asilimia ishirini, ambayo inaonyesha kuwa una hela za kumudu kuwa na mkopo wa nyumba. Na bila shaka jinsi unavyoweza okoa na kulipa kutoka kwa hela zako binafsi, ndivyo utahitaji kukopa kiwango kidogo kutoka kwa benki. Masharti halisi ya kila mkopo wa nyumba sokoni yanaweza tofautiana, na kiwango cha taarifa kinaweza zua balaa na hali ya kuchanganyikiwa. Tovuti za kulinganisha za kifedha ni rasilimali kwa kuelewa kilichoko huko nje kwa upande wa aina tofauti za mikopo ya nyumba. Sally Tyndall ni mkurugenzi wa utafiti katika kampuni ya Red City. Amesema zaidi ya utafiti unaofanya sokoni, ni muhimu kupata ushauri wa kibinafsi wa kifedha. Huyu hapa na maelezo zaidi. Watu wengi husema, ila mimi si tajiri, siwezi zungumza na mshauri wa kifedha. Basi hiyo si kweli, ila kuna fursa zingine pia. Unajua, wakala wa mikopo ya nyumba kwa mfano, kwa sababu wanaweza kushauri kuhusu hatua unazostahili chukua, zinazofaa hela unazo ila? Bila kujali unakogeukia kupata taarifa na ushauri. Hatimaye unastahili tathmini uwezo wako binafsi wa kukopa. Kama unataka jua kiwango cha hela unaweza kopa, ni muhimu sana kutotegemea tu benki au wakala kukueleza kiwango hicho. Ni muhimu sana na kutazama takwimu hizo you know, wewe mwenyewe, kwa sababu kile ambacho tumeona katika miaka mbili iliyopita ya ongezeko ya viwango vya riba, miaka minne ambako viwango hivyo viliongezeka mara mbili, unaweza ona kiwango chako cha riba kwa mkopo wa nyumba kikiongezeka kutoka kitu ambacho unaweza mudu hadi kitu ambacho ni nje zaidi ya uwezo wako. Kama sehemu ya mchakato wa kuomba mkopo wa nyumba, mkopeshaji atauliza ushahidi wa kuchunguza hali yako ya kifedha na kuhakikisha kuwa unaweza mudu kulipa kiwango unachokopa. Mahitaji ya kawaida yanajumuisha hati za malipo yako hati za malipo mengine, taarifa kutoka benki yako, ushahidi wa mali yako, madeni, akiba yako na historia yako ya mikopo. Wakati si sharti katika mchakato wa kununua nyumba, wanunuaji wanatarajiwa wanaweza omba mkopo huo uidhinishwe mapema. Hii ina maana kuwa mkopeshaji anakubali kimsingi kukopesha kiwango fulani kwa kununua nyumba yako. Wakati si dhamana ya mwisho, inaweza upa mwongozo kwa uwezo wako wa kununua. Kumbuka kuwa wakati kati ya kupata idhini ya mapema na kukamilisha mkopo wako wa nyumba inaweza tofautiana. vitendo anasema vitu vinaweza badilika wakati huo. Idhini ya awali kutoka kwa benki kawaida hudumu kwa muda fulani, wakati mmoja ni takriban miezi mitatu, ila daima ni vizuri kama kumekuwa mabadiliko ndani ya miezi hiyo mitatu, kurejea kwa benki yako na kutazama kama kumekuwa mabadiliko katika mazingira yako kwa upande wa ajira au pengine unajua, benki ya hifadhi inaongeza kiwango kingine cha riba. Unaweza taka rejea kwa benki yako na kutazama tena kiwango cha mwisho na unaweza kopa ambacho watakubali. Kuna zaidi ya wa wakopeshaji mia moja katika soko la Australia, wanajumuisha benki, vyama vya mikopo na taasisi zingine ambazo zimeidhinishwa. Bitendal amesema dalali wa rehani anaweza fanya kazi pamoja na wakopeshaji kadhaa na kwa hivyo anaweza kusaidia kulinganisha aina tofauti ya mikopo inayotolewa. George Samuels ni mwanzilishi wa kampuni ya udalali kwa jina la Madlons, ameelezea jinsi wanaweza chunguza sifa za dalali. Kila dalali chini ya tovuti yao anastahili kuwa na namba ya leseni ya mkopo, au lazima wawe mwakilishi wa kampuni yenye leseni ya mikopo na kuwa mwanzilishi wa mikopo au kuwa na leseni ya mikopo. Lazima uwe mwanachama wa chama, na kuna wawili tu nchini Australia. Kuna MFAA au FBAA huwa wanahakikisha madalali wa rehani hawajafilisika hakuna shughuli haramu. Na kwa hiyo kama tovuti ya dalali wako haina leseni ya mikopo au namba ya mwakilishi wa mkopo, hiyo ina maana achana nao. Kutegemea na unakoishi, unaweza fuzu kupata ruzuku za serikali za majimbo na wilaya kitaifa, wanunuaji wanaostahiki wanaweza tumia mfumo wa dhamana ya nyumba na mpango unaojumuisha dhamana ya nyumba ya kwanza kwa wanunuaji wa nyumba ya kwanza ambao hawajamiliki nyumba katika muongo uliopita au kabla. Bwana Samius ameelezea kiwango cha hela ambacho wanunuaji wa nyumba ya kwanza wanaweza kopa hadi asilimia 95 nawasilipe bima ya rehani ya wakopeshaji. Sasa rates, usishikwe insurance. Bado kuna malipo mengine yanayohusiana na kununua nyumba property, kama ushuru wa ardhi, viwango maji, bima ya jengo na wadudu. Kuna malipo mengi ambayo watu wanastahili lipa wanaponunua nyumba, ila kutolipa bima ya rehani ni akiba kubwa kwa wateja na kuna vikomo kwa bei na kiwango ambacho wanunuaji wanaweza tumia ambayo inatofautiana kati ya majimbo. Kwa hiyo kwa mfano jimbo ni Queensland, mjini Brisbane, kikomo ni dola laki saba. Kwa hiyo kama unanunua katika kitongoji cha Kaparu ambacho kiko karibu ya mji, unaweza tumia dola laki saba na unalipa tu asilimia tano, na kwa hiyo kuwa na asilimia tano ya dola laki saba utahitaji amana ya dola elfu thelathini na tano Wanunuaji wa nyumba ya kwanza wanaweza stahiki pia kupata msaada kama malipo ya ardhi au ruzuku maalum kwa wanunuaji wapya wa nyumba, Bwana Samues amesema. Kwa mfano, ukizingatia mfumo wa kuokoa hela za ustaafu kwa nyumba ya kwanza inayotumiwa kitaifa huyu hapa na maelezo zaidi. Kimsingi ina maana unaweza okoa hadi asilimia kumi na saba nukta tano kwa maana yako. Kwa hiyo kama unastahili okoa dola laki moja na unafanya hivyo kwa kupitia akiba yako ya hela za kustafu, utakuwa dola laki kumi na saba mia tano katika kodi. Jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia Yafafanuliwa kwa taarifa muhimu na vidokezo kuhusu wanza maisha yako mapya nchini Australia. Je, una maswali yoyote au mawazo ya mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii australiaexplained@sbs.com.au. Kwa makala na mengine mengi kama haya, tembelea tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Zoi Tomaidu na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.