Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Jambo poto lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migirano katika studio za SBS Audio na mtandaoni mdani ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa tuzunguzie macho katika swala zima la elimu, hususan elimu ya juu ambako ni sekta kubwa, ni biashara kubwa yenye faida kubwa kwa vyuo na mataifa mbalimbali mbali. Australia ikiwa ni moja ya mataifa ambayo inafanya biashara kubwa kwa upande wa elimu. Unaweza kujiuliza mtu anafanyaje biashara kwa elimu ama kuuza elimu? Tutajua mengi zaidi katika mazungumzo haya, na tumepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa mtaalam katika sekta hiyo ambaye ni bwana Francis Moura, ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Open Maps Education. Atatueleza mengi zaidi kuhusu shirika lake pamoja na kazi anayofanya, lakini tuanze kwa kumkaribisha ujambo. A, si jambo sana. Tukianzia kwa upande wa swala zima la Open Maps Education, ni shirika la aina gani na imeanzaje? Open Maps Education ni kampuni ambayo inafanya kazi na wanafunzi kutoka Afrika particularly Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda. Uh, tunasaidia wanafunzi um, kutafuta shule um, na kutengeneza viza za kuja kusoma. Kampuni tumekuwa nayo kwa muda wa miaka minne, lakini mimi eh, mimi kibinafsi nilikuja hapa kama mwanafunzi mwaka wa um, 2007. Nimesoma um, universiti mbili hapa Australia. Uh, then baada ya hapo nilifanya kazi kwa uh, vyuo vikuu um, kwa hizo department za international education uh, for well over ten years. Na wakati ulikuwa katika idara hizo ama katika vyuo hivyo na wadhifa huo ambao ulikuwa unashikilia upande wa wanafunzi wa kimataifa ni vitu gani ambavyo uliweza kujifunza kiasi kwamba kafika uwe, uweze kufungua kampuni yako binafsi? Uh, jambo la kwanza uh, ni kwamba Afrika uh, tuko nyuma kidogo in terms of the number of international students, um, that come to study um, Australia. Samani kidogo, ukisema uh, tuko nyuma, namaanisha idadi ya wanafunzi wanaokuja, idadi ya wanafunzi um, so idadi yetu iko chini sana. So ukilinganisha namba zetu na zile namba za mataifa mengine in southeast Asia yenye population about the same as our population, namba zetu ziko chini uh, na moja wa kusababisha hilo ni lack of very good information. Hakuna information about Australia nyumbani Kenya na hata hapa Australia iko chini sana. Ah uh, watu wa Afrika Mashariki hawaifahamu uh, kama vile wanavyofahamu country zingine kama UK, uh, US and and and, and others. E and other uh, wa, uh, Australia has used Australia, Australia, haijuzi, Australia vya kutosha ama ni udhaifu kwa wapi? I think mambo mawili. Australia haikuwa inajiuza vya kutosha miaka kama tano iliisha. Na kupa mfano mzuri, wakati niliingia ki, chuo kimoja kikuu chuo kubwa sana hapa Australia nikiwa uh, uh, regional admissions manager, hawakuwa na agents wowote Afrika, lakini walikuwa na agents wengi sana uh, you know, pande zingine za dunia Uh, so zamani hawakujiuza sana. Sasa hizo wamejiuza kiasi, lakini bado tuko um, steps kadhaa nyuma in terms of hiyo information inatembea nchi nzima inafikia kila mtu mahali mm -hmm. um, popote aliko uh, bara la Afrika na East Africa haifiki sana, na pia Australia haikuwa haikuwa inajulikana sana, hawakuwa na watu na wengi kutoka Afrika Mashariki waliokuwa huku um, tuseme miaka uh, so, wa, minne Australia. Utauliza mahali unajua, uh, jamaa fulani maybe yalienda wa kijiji chenu wa mtaa wenu wa familia yenu um, uh, so, inabadilika kidogo kidogo so tulianzisha tujaribu ku, kuelimisha watu kuhusu Australia, uzuri wa Australia, kwa sababu Australia ni mahali pazuri sana pa kusomea na kuishi mm, vizuri kabisa nam kama ah. na jiunga nasi tunazungumza na Bwana yeah. Francis Maora, mkurugenzi wa kampuni ya Open Maps Education. nam na kupitia kuona hilo pengo ambalo lilikuwa ikaingia sasa kufungua kampuni yako binafsi, tofauti imekuwa gani tangu kuchukua hatua hiyo? Tofauti kwangu si kubwa kwa sababu wakati nilikuwa nafanya kwa vyuo uh, kazi yangu ilikuwa um, nearly the same. Nilikuwa nafanya kazi na watu wenye makampuni kama kampuni yangu uh. Tofauti sasa ni kwamba naongea na wanafunzi kila siku, nawasikiza, nawapa mawaidha kuhusu Australia na, na, na I share my experience, um, kusomea hapa kufanya kazi kwa vyuo vikuu kufanya kazi kupata permanent residency, najaribu as much as I can, um, kuelimisha watu na kuwaonyesha vile wengine wetu kama mimi na wewe na wengine wengi walioko Australia, njia zipi wametumia kusaidika. Kwa sasa umeona mabadiliko yoyote mta, kwa upande wa mitazamo ya vyuo kusema kwamba ndio hata kama Afrika ni mbali na pengine namna ya elimu yao iko tofauti na ya kwetu, bado ni soko ambalo tunaweza tukaingia na kuweza kuvutia watu zaidi, ama bado kuna ile hali ya kusitasita kuweza kuingia katika soko la Afrika? Nitajibu hilo swali kwa e, vituo viwili. Kituo cha kwanza, vyuo vikuu vinapenda wa, wanafunzi wa Afrika manake wengi wetu tumesoma kwa kizungu um, kizungu chetu kiko juu Wengi, wengi na, na wengi wetu pia tunafanya kazi kwa bidii, we bring diversity to the student numbers. Tunaleta kitu kipya kwenye hivyo vyuo, wanapenda wanafunzi wa, wa, wa wa Kiafrika, so vyuo vinataka sana, vyuo vinataka kuingia kwenye Afrika, vyuo vingi vimeingia uh, wanafanya kazi na kampuni kama yangu na zingine mingi. Um, you know, wanafanya vyovyote wawezavyo kupata wanafunzi wengi zaidi. Mahali tuko na tatizo kidogo, na si tatizo it's a policy issue. Huu mwaka umepita uh, ile serikali tuko nayo Australia imeleta mabadiliko mengi sana, na mabadiliko haya yameleta msukasuko. Baadhi ya watu watu wajui wanafanya nini, wafanye nini, um, na, na maybe lile badiliko kubwa ni proposal walio nayo wanataka kupunguza idadi ya international students wanaokuja kusoma hapa kutoka ulimwengu mzima uh, na waweke uh, what they are calling a cap ama punguzo mpaka um, uh, 270,000 uh, laki mbili elfu sabini. elfu sabini kutoka dunia nzima so hiyo inafanya kabisa mashule mengine kufikiria ni wapi watakapopata student, uh, wanafunzi kwa urahisi kwa wingi, um, na pia Afrika, pia visa zetu zinachukua muda sana kupewa, countries zingine visa grant rate ziko chini, so kuna issues hapo in terms of policy uh, but kwa vyuo vyuo vinataka wanafunzi tunagoja tu serikali itupe um, mwelekeo mwema um, wa wawe a little bit, uh, lenient, uh, na wanafunzi wa kutoka Afrika na bara ya Afrika um, na Afrika Mashariki N ndio nazo watupe vyeti vya, vya kuja kusoma kwa wingi kama wanavyowapa watu wa kutoka kantri uh, zingine. Bwana Francis Mwaura apo mkurugenzi wa kampuni ya akizungumza nasi kuhusu pengo alilotambua katika soko hilo la elimu ya juu na mwenyewe kuweza kuingia kujaribu kuliziba. Katika sehemu ya pili ambayo tutafanya naye, tutazungumza kwa kina zaidi kuhusu sera mpya ya punguzo kwa idadi ya wanafunzi wa kimataifa ambayo serikali ya shirikisho inapendekeza kuweka bungeni ili ipigiwe kura. Je, itapita au haitapita? Na iwapo itapita, madhara ni gani? Na je, kwa wale ambao wako hapa tayari kwa viza za wanafunzi, hatima yao itakuwa ni gani humu nchini Australia? Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.