Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migharano, tukulekea moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi sasa ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi atusubiri nalojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na kati na hata katika pembe zingine za bara la Afrika. Ungana naye Raia wa Sudani Kusini wamesubiri kuwachagua viongozi wao tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake kutoka kwa Sudan mwaka 2011 huku taifa hilo changa zaidi duniani likiwa bado limegubikwa na ghasia, umaskini na mizozo ya kisiasa. Lakini wiki iliyopita serikali ya Sudani Kusini ilitangaza kuahirisha uchaguzi mkuu ambao ulipangwa kufanyika Disemba mwaka huu hadi Disemba 2026 Kutokana na kukosekana kwa maandalizi wakati makubaliano ya amani miaka sita iliyopita yalimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kati ya mwaka 2013 na 2018 kati ya rais Salva Kir na mpinzani wake makamu wa rais Riek Machar ugomvi kati ya wawili hao umechelewesha mara kwa mara kipindi cha mpito ambacho kilipaswa kuandaa njia ya uchaguzi rais Salva Kir na walitia saini makubaliano ya amani mwaka elfu mbili na kumi na nane ambayo yalimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano, vilivyoua takriban watu laki nne na kusababisha njaa na mzozo mkubwa wa wakimbizi. Serikali ilisema inahitaji muda zaidi kukamilisha michakato kama vile sensa, kuandaa katiba ya kudumu na usajili wa vyama vya siasa kabla ya uchaguzi kufanyika. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia na mchanganuzi wa siasa. Nafikiri wanahitaji kuelewa kwamba utawala wa ubabe hautawasaidia. Kwa hivyo, viongozi wale ambao wako wa serikalini na wale ambao wameachwa nje kwa sasa wanakuwa kama wako upinzani, wanahitajika kwa haraka sana wakubaliane namna wanaweza kuendesha nchi yao, kwa sababu kuendelea kuahirisha uchaguzi hakutaleta amani wala mafanikio katika nchi ya Sudani ya Kusini. Sudani ya Kusini ilijitahidi sana ikasaidiwa na nchi za kimataifa mpaka ikaondoka katika Sudani, tukajua kwamba sasa ni nchi ambayo inaweza kuhakikisha kwamba watu weusi hawana shida, wana utawala bora, lakini wameshindwa kuweka misingi ya utawala bora, na nafikiri hili ni kizungumkuti na changamoto kubwa sana ambayo haitawasaidia viongozi wa Sudani ya Kusini wala wananchi wa Sudani ya Kusini. Tukumbuke kwamba hata wakati wakipigania uhuru wa Sudani ya Kusini walikuwa tayari wako makundi makundi, na shida yao kubwa ni ya ukabila, kwa sababu kila kundi lilikuwa limejainisha na kabila fulani, Wanuer wa Wadinka wa, watu wa gani? Sa, sasa walitakikana kuelewa kwamba wana nchi ambayo sasa ni huru na inajisimamia yenyewe na hawana haja ya kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe kama makabila. Wanahitaji kuketi chini, wahakikishe kwamba wameweka utawala bora katika nchi nzima ambayo inanufaisha makabila yote ambayo yanajumuishwa katika nchi ya Sudani ya Kusini, lakini hilo limewashinda kwa sababu bado wale waliokuwa msituni zamani na wapiganiaji bado wangali wamegawanyika katika makundi. Kwa hivyo kila upande unachochewa na kundi la watu ambao wana, hawatamani au hawataki kushirikisha watu wengine katika kutawala nchi ya Sudani ya Kusini. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba hatua za haraka zinahitajika kusitisha mapigano katika mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, ambako maelfu ya raia wako hatarini. Martha Pobi, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika, aliwaomba wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutumia nguvu zao za pamoja ili kusaidia kulinda watu waliojikuta katika mapigano hayo. Duru nyingine zinasema mapigano makubwa yalizuka Septemba kumi na mbili kati ya vikosi vya akiba ambavyo vinasonga mbele kwenye mji mkuu wa Elfasha kutoka pande nyingine dhidi ya vikosi vya jeshi la Sudan ambavyo viko ndani ya mji huo. Elfasha ndiyo mji mkuu pekee katika eneo la Dafur ambao bado haujaangukia kwa wanamgambo wanaofanya uasi. Majadiliano kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC huko Luanda inaonekana kutozaa matunda baada ya wa wajumbe wa DRC kukataa baadhi ya mapendekezo ya awali, ikiwemo kushiriki kwa muungano wa waasi wa M23 wakishirikiana na chama chao cha kisiasa cha AFC huko Luanda. Waziri hao wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC walikutana kwa mkutano wao wa nne mjini Luanda chini ya upatanishi wa Angola bila kuafikiana kuhusu baadhi ya mapendekezo yaliyokuwa yametolewa awali na wataalamu wa kijeshi na kijasusi kutoka nchi hizo tatu mnamo Agosti 30 mwaka huu huko Rubavu upande wa Rwanda. Miongoni mwa mapendekezo hayo mbaya yamefutiliwa mbali na DRC yaliwakilishwa na waziri wa mambo ya nje Teres Wagner ni pamoja na mpango uliokuwa umekubaliwa wa pande zote kuhusu namna ya kuwasambaratisha waasi wa FDLR, kubadilishana taarifa za kijasusi katika kuimarisha ulinzi wa mipaka ya nchi hizo mbili na ambayo sasa imekataliwa. DRC pia imekataa kufanya mazungumzo yoyote ya moja kwa moja na waasi wa M23 ambao inasema ni magaidi. Rwanda imekuwa akilaumu serikali ya Kinishasa kwa kushirikiana na waasi wa FDLR huku DRC nayo ikitaka Rwanda kuacha kuwaungwa mkono waasi wa M23 na kuitaka kuondoa wanajeshi wake huko Kongo, madai ambayo kila upande umekuwa ukiyakanusha. Na duru za kiusalama nchini Mali zinasema kwamba zaidi ya watu sabini waliuawa katika shambulio la wiki hii lililofanywa na wapiganaji wenye itikadi kali katika mji mkuu wa Bamako na kujeruhi watu wengine zaidi ya mia mbili, kulingana na chanzo kimoja cha usalama Kilichozungumza na shirika la habari la AFP kwa sharti ya kutotambuliwa kimesema watu 77 waliuawa na 255 walijeruhiwa katika shambulio la Jumanne mjini Bamako. Gazeti moja la kila siku nchini humo limeripoti kwamba kulifanyika mazishi ya wanafunzi takriban 50 wa chuo cha kijeshi. Hadi kufikia sasa mamlaka za serikali ya Mali inayoongozwa kijeshi hazijatoa takwimu rasmi za watu waliouawa katika shambulio hilo linalodaiwa kufanywa na kundi lenye mafungamano na Alqaida la Jamaat Nusrat Alislam Walmuslimin JNIM, lakini mamlaka hizo zilikiri kwamba wapo watu waliopoteza maisha asiwa wafanyikazi katika chuo cha mafunzo ya kijeshi. Kundi la JNIM pia lilidai wapiganaji wake kadhaa waliwawa na kuwaua mamia kutoka upande wa serikali, wakiwemo wanachama wa kundi la wapiganaji mamluki wa Urusi Wagner. Shambulio hilo lilitokea siku moja baada ya nchi zinazoongozwa kijeshi za Mali, Niger na Bukina Faso kuadhimisha mwaka mmoja tangu zilipoanzisha muungano wao mpya wa mataifa ya Sahel. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hiyo kutoka studio zetu za Nairobi. Na mengi zaidi ambayo ameripoti hapo, naweza kupata kwenye tovuti yetu na nambari SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.