Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu sana katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migharano, tukuleta makala kutoka studio zetu za SBS Audio. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakuni anatusubiri nalojiri wiki hii kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati. Ungana naye. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameonya kwamba mtu yeyote anayepanga kuivamia nchi yake anapaswa kufikiri mara kumi kabla ya kufanya hivyo, kwa sababu shambulio lolote dhidi ya nchi yake litazuiliwa. Abi hakuonekana kuelekeza maoni yake kwa taifa lolote, lakini anakuja wakati wa kuongezeka kwa mkutano na nchi jirani ya Somalia na pia Misri. Somalia inaelezea makubaliano ya baharini ambayo serikali ya bwana Abi ilitia saini na eneo lililojitangazia uhuru la Somaliland mnamo Januari mwaka huu, kama kitendo cha uchokozi na imejibu kwa kuunda uhusiano wa karibu wa kijeshi na Misri. Somaliland ilijitenga na Somalia zaidi ya miaka thelathini iliyopita, lakini Mogadishu inaiona kama sehemu ya ardhi yake. Misri yenyewe ya imehusika katika mzozo wa muda mrefu na Ethiopia kuhusu uamuzi wa Addis Ababa wa kujenga bwawa kubwa kwenye mto Nile. Inaripotiwa kuwa Misri inapanga kutuma wanajeshi wake nchini Somalia kufuatia kusainiwa kwa mkataba wa kijeshi kati ya serikali hizo mbili mwezi uliopita. Ibrahim Rahabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa, na kwanza nimemuuliza namna anaochukulia mvutano huu kati ya Ethiopia na washirika hawo wawili, yani Somalia na Misri. Kwanza nadhani hapa kuna mchanganyiko wa matatizo ambayo huweza, yani ukiyatazama kwa jicho la pili, yanaunganishwa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwa sababu kiasili ukiangalia kumekuwa na mzozo wa muda mrefu sana kati ya Ethiopia na Misri e, zaidi ya miaka kumi na mbili wana mzozo toka Ethiopia ilipoweka wazo la kwanza kutoka kwa Zenawi, waziri mkuu wa zamani aliyefariki, kuanzisha bwawa la uzalishaji umeme kule kwenye chanzo cha Blue Nile. toka wakati huo alikuwa na mzozo mkubwa. Ukiangalia mwanzo, Sudani aliunga mkono wazo hilo la Ethiopia na wala hakuwa na complain yoyote wala hakuwa na malalamiko kwa sababu Sudani pia na enyewe alikuwa akihitaji umeme, ambao pia hana umeme wa uhakika. Lakini baadaye Misri alizungumza na Sudan na Sudan ikageukia upande wa Misri. Kwa hiyo mzozo ukamsogeza mmoja kabla ya mwingine. Kwa hiyo mzozo ukawa kati ya Sudan, Misri pamoja na Ethiopia. Lakini kwa karibuni tumeona mzozo umekuwa baada tena ya Ethiopia uenda kujaribu kuingia mkataba na Somaliland wa ukodishaji wa eneo la fuko ya bahari kule Somaliland kwa miaka hamsini na wao kuipa ofa Somaliland kuitambua rasmi kama ni nchi huru na itakuwa ni nchi ya kwanza duniani kuitambua Somaliland. Nadhani hilo ndio likaenda kuamsha upande wa pili wa Somalia. Lakini kuamsha upande wa pili wa Somalia, unaona sasa Misri anaingia kuja upande wa Somalia kuonyesha kama kuwa alichokifanya Ethiopia sio sahihi na na kuipa kiburi Somalia kuwa ichukue hatua dhidi ya Ethiopia. Nadhani Misri anahamisha uh, uwanja wa matatizo, anataka kutumia kitu kinaitwa ile proxy war, yani, unakwepa kutumia uwanja wa nyumbani kwa machafuko, unataka utumie uwanja wa jirani yako. Ndio hilo unaweza ukasema unaliona kwa hivi sasa au huenda sasa Misri anataka kwenda kuiongezea nguvu Somalia, kwa sababu Somalia wakati wa mzozo wao ulipoanza jan Januari mosi uh, rais wa Somalia ziara yake ya kwanza baada ya mzozo huo alitoka kwenda Misri na alikwenda kuzungumza na Alsisi na Alsisi alitoa tahadhari wakati huo kuwa na kusema kuwa wao watakuwa upande wa Somalia ikiwa litatokea lolote. Sasa ukiangalia matukio yanayotokea, okay, na ukiunganisha doti ni kama ishara kuwa Misri inaenda kuchochea huku lakini Ethiopia inachotafsiri kuwa Misri inaenda kuanzisha mgogoro, inaenda kufanya usaidizi ambao iliahidi kwa sababu Misri haijawahi kuondoa hilo au hicho ilichokisema. Mahakama ya juu ya Kenya imesitisha kwa muda mkataba wa kukodishwa kwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kwa muda wa miaka thelathini kwa kampuni ya India ya Adani Group kwa lengo la kuupanua, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Chama cha mawakili nchini Kenya LSK, pamoja na shirika la kutetea haki za binadamu la Kenya human rights Commission wameiambia mahakama Jumatatu kwamba Kenya inaweza kujipatia dola bilioni 1.85 zinazohitajika kukarabati uwanja huo jijini Nairobi bila msaada kutoka nje. Mashirika hayo yameiambia mahakama kwamba hatua hiyo ni yenye gharama kubwa, inatishia ajira za watu na wala haina faida yoyote kwa walipakodi wa Kenya, kulingana na nyaraka zilizowasilishwa na shirika hilo la haki za binadamu. Kampuni ya Adani haijasema lolote kufuatia hatua hiyo, wakati msemaji wa idara ya kitaifa ya usafiri wa anga aliambia Reuters kwamba hawana maoni yoyote kwa kuwa suala hilo liko mahakamani. Muungano wa wafanyakazi kwenye uwanja huo umeitisha mgomo kwa maoni kwamba mkataba huo utapelekea kupoteza ajira kwa wafanyakazi wa Kenya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja limeongeza kwa mwaka mwingine vikwazo vya silaha kwa pande zinazopigana katika jimbo la Darfur nchini Sudan, ambako vita vi kati ya majenerali hasimu vimepamba moto katika miezi ya hivi karibuni. Mjumbe wa Sudan amepongeza hatua hiyo, lakini amelitaka baraza hilo kuchukua hatua zaidi na kulichukulia vikwazo kundi la wanamgambo la RSF, kundi hasimu la jeshi la serikali ya Sudan. RSF imeteka eneo kubwa la Darfur, na vita vimekuwa vikiendelea tangu mwezi Mei katika mji mkuu wa Darfur Kaskazini, el Fasha, mji pekee wa jimbo la Darfur uliotekwa na RSF. Jeshi la Sudan limeshutumu mara kadhaa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kutoa silaha na zana nyingine kwa RSF kupitia nchi jirani ya Chad. Umoja wa Falme za Kiarabu umekanusha vikali tuhuma hizo, na maafisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema dozi elfu hamsini za chanjo dhidi ya mpox kutoka Marekani ziliwasili Jumanne, wiki moja baada ya shehena ya kwanza kutoka Umoja wa Ulaya kuwasili nchini humo. Wiki iliyopita shehena ya kwanza ya chanjo ya mpox iliwasili katika mji mkuu wa DRC, kitovu cha mlipuko huo. Dozi laki moja aina ya Jynneos zilizotengenezwa na kampuni ya Denmark Bavarian Nordic zilitolewa kama msaada na Umoja wa Ulaya kupitia idara yake ya majanga ya afya. Dozi nyingine laki moja zilitolewa mwishoni mwa juma. Dozi hizo alfu hamsini zilizotolewa na Marekani ni aina hiyo hiyo ya chanjo ya jnneos. Dozi hizo mia mbili hamsini alfu ni kiwango kidogo sana kati ya dozi milioni tatu ambazo maafisa walisema zinahitajika ili kutokomeza mlipuko wa Mpox nchini DRC. Nchi za Umoja wa Ulaya ziliahidi kutoa msaada wa zaidi ya dozi laki tano nyingine, lakini ratiba ya usambazaji wa chanjo hizo bado haijawekwa wazi. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hilo kutoka studio zetu za Nairobi, akitupasha liojiri kutoka ukanda huo wiki hii na hata zingine katika taarifa ambazo zimetupasha, bila shaka zitaendea hadi wiki ijayo, lakini mengi zaidi kuhusu taarifa hii na mengine tuliyo peperusha na kuchapisha kwenye tovuti yetu. Anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.