Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo pote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huko na Migode Migerano katika studio za SBS Audio, tukiwaletea makala haya kutoka studio hapa za SBS Audio na mtandaoni ambako tuko mubashara maanani, ikiwa ni SBS.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumeandaa lakini kwa sasa, tuleke moja kwa moja katika muktasari wa habari wa habari asubuhi ya, ya leo, Australia ijipata pabaya baada ya hati mpya kufichua misimamo wa washiriki wake katika makubaliano ya Aukas. Chama cha Greens tayari kujadiliana na Leba kuhusu ujenzi wa nyumba za bei nafuu nchini ambako ombi ni kujaribu kutoa makazi kwa baadhi ya watu ambao wanataka kujenga kununua nyumba zao za kwanza na ili kuweza kupata makazi yanayohitajika kwa matumizi yao. Vilevile, upigaji kura upigaji kura wa mapema umeanza katika jimbo la wilaya ya Kaskazini amba, ambako uchaguzi mkuu wanatarajiwa tarehe 24 Agosti, lakini tayari kura za mapema zimeanza ambapo watachaguliwa watu wa chama 25 wa bunge la wilaya ya Kaskazini kwa muda wa miaka minne nako Queensland, uchunguzi waendelea kuhusiana na swala zima la ajali ya helikopta iliyofanyika. Polisi wakifanya uchunguzi kwa kina kuhusu hoja hiyo. Kimataifa, idadi ya waliofariki katika maporomoko ya udongo yafikia 23 nchini Uganda, wakati polisi nchini Tanzania wapiga marufuku mkutano wa vijana wa chama cha Chadema na amani ya kikanda ni kipaumbele cha Rwanda asema Rais Kagame na mbivu kwanza sana kubainika katika ligi kuu ya Uingereza na afu, Tanzania, na kule Tanzania kuanzia wikendi ijayo. Haya na mengine mengi zaidi, junge nasi katika makala ambayo tumeandalia kutoka studio yetu idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano tuwalte makala kutoka studio za SBS audio. Na kwa sasa, tulekee moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Viongozi wa Marekani na Uingereza wanaweza jiondoa katika makubaliano ya manowari yaliyofanywa na Australia chini ya mpangilio wa AUKUS, kwa kutoa onyo la mwaka mmoja tu, kulingana na hati mpya ya ushirikiano huo. Chini ya makubaliano yaliyorekebishwa, Australia itawafaidia washirika wake kwa chochote watakachopoteza au kupata jeraha linalohusiana na kuhifadhi na takataka taka ya nyuklia. Hati mpya zinazohusiana na ushirikiano ziliwasilishwa bungeni jana Jumatatu kumi na mbili Agosti. Hati hizo zinaonyesha makubaliano ya pande tatu yatasalia hadi Disemba mwaka elfu mbili sabini na tano. Unaposoma hati ya OCAS 2.0 imejaa mianya ya kadhaa ambayo Marekani inaweza tumia kujiondoa. Hii ni kamari yenye thamani ya dola bilioni 368 za hela za walipa kodi kutoka kwa serikali ya Albanisi, kwa sababu sheria ya kwanza ya makubaliano ya OCAS inasema kuwa wakati wowote Marekani inadhani kutoa vifaa chini ya makubaliano ya OCAS kwa Australia inahatarisha ulinzi wayo wanaweza sitisha mara moja makubaliano hayo na kujiondoa, alisema Senata Shrubidge wa chama cha Australian Greens. Na waziri mpya wa masuala ya nyumba wa shirikisho amesema kipaumbele chake ni kuweza kupata nyumba zaidi kwa Waustralia. Wa Cleonil alichukua wadhifa huo katika baraza la mawaziri ambako kulifanyiwa marekebisho na mabadiliko iliosababishwa na kustaafu kwa Linda Burney na Brendan O'Connor. Amesema kwamba hapajawa uwazi kabisa kuhusiana, kupitia bunge kwa serikali na pamoja na miswada yake miwili ya ujenzi wa nyumba ambao unahusiana na kujenga nyumba kwa ajili ya kukodi au kusaidia mifumo ya kusaidia kununua nyumba. Kiongozi wa chama cha Greens Adam Bant amesema kwamba chama chake kinataka shauriana na serikali leba, kwa sababu kwamba chama cha leba cha labor kimeelekeza kuwa wataendelea kusalia na mabilioni ambao walikuwa wanatoa kwa, ma, ma, kwanatoa, kwa watu like ambao wanawekeza kwa ujenzi wa manyumba mani matajiri hali ambayo ina wanyima wa, wale ambao wanalipa kodi eh, kuweza kupata fursa ya kununua nyumba. Chama cha leba kimedokeza pia kwamba uh, hiyo ndio njia yao, ni kufuata namna hiyo au kutokuwa na ushirikiano wowote. Chama cha leba kinahitaji kubadilisha mtazamo huo li sisi pia tuko tayari kuweza kuzungumza. Je, chama cha leba kiko tayari kuzungumza? aliuliza bwana Bent na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi katika jimbo la kaskazini ama wilaya ya kaskazini, ambako upigaji uchag... kura mapema umeanza tayari, ikiwa ni kabla ya uchaguzi mkuu utakaokuwa wiki ijayo, ama itakuwa ni tarehe ishirini na nne Agosti. Wapiga kura ambao watachagua wanachama ishirini na tano katika bunge hilo la wilaya ya kaskazini, ambao watahudumu kwa muda wa miaka minne. Chama cha leba kina viti kumi na nne katika bunge hilo wakati chama cha country liberal kikiwa na viti saba na upinzani mwingine pia ambao ulishinda una viti kumi na tatu kuweza kuongoza katika serikali. Kwao, iwapo upinzani utapata ushindi, unahitaji kushinda angalau viti kumi na tatu za zaidi, pamoja na kuweza kujiunga na viti vingine katika bunge hilo. Na kutoka katika hoja hiyo, tuelekea moja kwa moja hadi katika jimbo la Queensland tukishuka chini kidogo kutoka kaskazini tuelekee maeneo ya kusini mwa Queensland ambako polisi wanasema kwamba hakuna tisho la ziada kwa umma hivi, ikiwa ni baada ya helikopta kuanguka katika paa ya hoteli moja katika jiji la Kens na, ambako katika eneo la kaskazini mwa Queensland, rubani wa helikopta hiyo alikuwa ndio mtu pekee alikuwa ndani ya helikopta hiyo, kwa bahati mbaya aliuawa katika ajali hiyo ambayo bado na bado hawajatambuliwa rasmi. Huduma za dharura ziliharakishwa katika eneo hilo kujaribu kutoa msaada wa mida ya saa nane za usiku wa matatu tarehe kumi na mbili Agosti. By Hilton Hotel ndiko sehemu ajali hiyo ilifanyika. Ilihamishwa watu ambao walikuwemo ndani ya hoteli hiyo na Shen Holmes ni afisa wa polisi wa jeshi la Queensland, analisema kwamba anasema, tunaamini kwamba kuna baadhi ya watu walikuwa nalala wakati, na tunaamini kwamba kuna madirisha ambayo huenda yaliathirika kupitia uh, kugongwa huko na kuanguka na kwa, kwa, kwa kishindo cha helikopta hiyo, hali ambayo lilisababisha kitukio hili kutokea ila lakini, nauhakika kwamba kiwango cha majira hayo hayako mabaya sana, na nimeshauria kwamba wako sawa na wanaendelea vizuri kwa sasa. Kutoka hapo tuzungumzia masuala ya kimataifa hususan kule Tanzania, ambapo polisi wa Tanzania Jumapili walipiga marufuku mkutano uliokuwa unapangwa na vijana wa chama kikuu cha upinzani Chadema, wakiwatuhumu kupanga maandamano yenye vurugu. Tawi la vijana wa Chadema lilikuwa limetangaza siku ya Jumamosi kwamba vijana wapatao elfu kumi walitarajiwa kukutana katikati mwa mji wa kusini magharibi wa Mbeya kuadhimisha siku ya kimataifa ya vijana ambayo ilikuwa ni Jumatatu jana, chini ya kauli mbiu kwamba chukua udhibiti na mstakabali wako. Lakini awadhaji mkuu wa polisi aliyehusika na operesheni na mafunzo alisema jeshi la polisi limeona ishara za wazi kwamba lengo lao sio kuadhimisha siku ya kimataifa ya vijana, bali kuanzisha au na kushiriki katika vurugu. Taarifa yake ilitoa mfano wa vijana wa Kenya, ikionekana kumaanisha wiki kadhaa za maandamano ya kupinga serikali katika nchi jirani ya Afrika Mashariki yaliyoongozwa kwa kisi kubwa na vijana. Kutoka Tanzania tufuki mpaka moja kwa moja hadi nchini Rwanda, ambako rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba amani ya kikanda ni kipaumbele chake katika kukabiliana na mzozo unaoendelea kwenye nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku mzozo ukiendelea kufukuta kufu baina ya nchi hizo mbili Kagame amesema hayo mbele ya viongozi kadhaa wa nchi za mataifa mengine ya Afrika ambao walihudhuria sherehe za kuapishwa kwake mjini Kigali. Kiongozi huyo ambaye anatarajiwa kwa kuiongoza Rwanda kwa mkono wa chuma tangu kumalizika kwa mauaji ya kimbari mwaka 1994 aliahidi kulinda amani, mipaka ya taifa hilo na kuleta umoja wa kitaifa na Tukielekea katika taarifa zingine, idadi ya watu waliofariki nchini Uganda kutokana na mkasa uliotokea katika eneo la kutupa taka la Kiteezi imefikia ishirini na tatu, wakati rais Yoweri Museveni akiagiza uchunguzi kufanyika kutokana na mkasa huo. Ni mkasa uliotokana na taka kuangukia eneo la makazi ya raia. Shughuli za ukozi bado zinaendelea kutafuta manusura katika eneo la mkasa. Ripoti zaidi zinasema kwamba miundo mbinu ya kuzuia takataka hiyo katika eneo hilo ilivunjika Jumamosi asubuhi na kusababisha maporomoko katika eneo hilo. Hii inakuja baada ya meya wa Kampala, Elias Rukwago, mwezi Januari kuonya kuwa watu waliokuwa wanaishi katika eneo hilo walikuwa hatarini kuathiriwa kiafya na hata kuporomoka kwa takataka hizo zilizojaa kupita kiasi. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi mingine. Tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo kwa sasa, tukielekea moja kwa moja katika mchezo wa AFL ambapo matokeo ya wikendi yalikuwa yafuatavyo ambapo jumapili timu ya Adelaide Crows iliwacharaza Bulldogs kwa alama zikiwa ni mia kumi na moja kwa sabini na mbili wakati Carlton ikala kichapo nyumbani kwao kutoka kwa Hawthorn mia kumi na mbili kwa thelathini na nane. Richmond nayo ikaonja kichapo kutoka kwa St Kilda alama 99 kwa hamsini na moja. Tukitazama katika mchezo wa NRL timu ya Dolphins Timu ya Dolphins wacharaza kwa alama Warriors 34 kwa thelathini na mbili wakati Newcastle Knights ilicharaza West Tigers 34 kwa kumi na nane Dragons ilawara wakipigwa na Bulldogs alama zikiwa ni ishirini na nane kwa kumi wakati Cowboys nao wakiliwa na Broncos 42 kwa kumi na nane Kutoka potoangazi yanayojiri katika taarifa za michezo ya soka ambako Jumamosi itakuwa ni mechi ya kwanza ya kufungua kwa ligi ya Uingereza maarufu EPL, ambayo ina wapenzi wengi miongoni mwa wasikilizaji wetu. Mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya Ipswich Town waliopanda daraja dhidi ya Liverpool ambao walikuwa shiriki kwa kina katika mechi za msimu uliopita, na mechi hiyo inatarajiwa kuanza mida ya saa tatu nusu kwa masaa ya mashariki ya Australia. Baadaye kidogo mida ya saa kumi na moja za alfajiri Uh, itakuwa ni zamu ya machi za Man United dhidi ya Fulham, wakati Arsenal wataingia dimbani dhidi ya Wolves za Jumapili tarehe kumi na nane mida saa nane ama saa sita za usiku. Tukitazama hali ilivyo katika maswala ya fedha kwa sasa, tukitazama hali ilivyo katika maswala ya fedha, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti sitini na sita za Marekani, wakati dola moja ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane tisini na nne za Burundi. Dola moja ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane themanini na tano za Kongo. Dola moja ikiwa na thamani ya faranga mia nane sitini na saba na senti themanini na nne za Rwanda. Dola moja ikiwa kwa sasa na thamani ya shilingi elfu mbili mia nne hamsini na tano za Uganda, wakati dola moja ikiwa na thamani ya shilingi elfu mbili mia nne hamsini na tano za Uganda a88 za Kenya a ya, ya shilingi 1783 na senti 6 za Tanzania. Katika utabiri wa hali hewa mjini Adelaide joto 21.1 wakati ni ni wakati2 u Sydney 17.7 kufika pana mwisho taarifa bad ambayo tumeandalia bakieni kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu. <tabu> Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.