Jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS Uh, huu hapa ni muktasari wa habari kwa leo tarehe nane mwezi wa nane mwaka elfu mbili ishirini na nne. Wafanyakazi wa malezi ya watoto nchini Australia kupokea asilimia kumi na tano ya nyongeza ya mishahara. Maelfu waandamana kupinga maandamano dhidi ya uhamiaji Uingereza. Na katika michezo, haki za Olimpiki za Mwaustralia Tom Craig zaondolewa kwa kununua mihadarati mjini Paris. Wafanyakazi wa huduma ya malezi ya watoto kote nchini Australia wanatarajiwa kuongezewa mishahara iwapo sehemu zao za kazi zitakubali kutoongeza ada kwa zaidi ya asilimia 4.4 katika mwaka ujao. Nyongeza hiyo inawekezwa na serikali ya shirikisho na itawasilishwa katika muda wa miaka mbili. Awamu ya kwanza itatolewa Disemba kwa asilimia kumi, kisha awamu ya pili itatolewa kwa asilimia tano miezi kumi na mbili baadaye. Wafanyakazi wanaolipwa kwa viwango vya tuzo wataona ongezeko kwa mishahara yao kwa dola 150 kwa wiki kufikia Disemba mwaka 2025. Akizungumzia hoja hiyo, waziri mkuu Antoni Albanezi amesema kwamba nyongeza hiyo inamulika thamani ya wafanyakazi hao. Mwafaka huo wenye thamani ya dola bilioni 3.6 ilifikiwa na Tume ya Haki ya Kazini ambayo inafanya uchunguzi kwa kutothaminiwa kwa wafanyakazi kwa wa elimu ya mapema ya watoto kazi ya malezi, huduma ya malezi ya nyumbani ya walemavu, pamoja na kazi zingine za huduma ya jamii. Kiongozi wa jimbo la Victoria, Jacinta Allen, amewasilisha mpango wa serikali yake ya kuwekeza dola bilioni 1.5 katika hospitali kwa ajili ya kusaidia kushughulikia swala la mahitaji mengi. B. Allen amesema serikali yake imekubali pia mapendekezo 26 kati ya 27 kutoka kwa jopo la washauri wataalam ambao walifanyia tathmini mfumo wa huduma ya afya wa jimbo hilo. Ameongezea kuwa serikali yake imetupilia mbali pendekezo la kuunganisha huduma 76 za afya na badala yake kuwa na mitandao 11, akisisitiza kuwa kulazimisha hospitali kuunganishwa kutaleta usumbufu kwa wagonjwa na wafanyakazi. Bi Allen aliongezea pia kuwa uwekezaji wa ziada utasaidia kupiga jeki huduma za afya za jimbo hilo. Katika taarifa za kimataifa, maandamano yanaendelea Uingereza, ambako maelfu ya watu wamejumuika kupinga maandamano ya watu wa mrengo wa kulia wanaolenga vituo vya uhamiaji na ofisi za wanasheria wa uhamiaji. Maandamano ya vurugu na ghasia zilianza wiki jana baada ya wasichana watatu wachanga kuuawa katika shambulio la kisu karibu ya mji wa Liverpool. Machafuko hayo yamechochewa na taarifa potofu, wakati taarifa za uongo zilisambaa kuwa mshambuliaji husika alikuwa ni mhamiaji Muislamu. Huo ni mlipuko mbaya zaidi wa vurugu nchini Uingereza kwa zaidi ya muongo. Nchini Marekani, naibu rais Kamala Harris na mshiriki wake gavana Tim Wals wa Minnesota wamezindua kampeni yao ya pamoja katika jimbo la Wisconsin. Wawili hao walifanya kampeni katika mji wa Oklar, ambao ni lengo kuu na muhimu la chama cha Democrats, ambao uko takriban kilomita mia thelathini na mji wa St Paul ambako bwana Wals anaishi. Bwana Wals alipigia debe mahusiano kati ya majimbo hayo mawili ya ukanda wa magharibi. Nako nchini Kenya, vijana wanaofahamika kama Gen Z wamepanga kuandamana hii leo dhidi ya Rais William Ruto na serikali yake wakimshutumu kwa kushindwa kupambana na rushwa, uongozi mbaya wa ukosefu wa ajira, miongoni mwa mambo mengine. Polisi wamewaonya waandamanaji kutovunja sheria kwenye maandamano hayo ambayo vijana hao wamesema kwamba yatakuwa ya mwisho ya kutaka kumwondoa Ruto madarakani. Maandamano hayo ambayo yamepewa jina la nane nane ni mwendelezo wa yale yaliyoanza mwezi Juni na Julai kutokana na mswada wa fedha wa mwaka 2024 ambao hata hivyo ulitupiliwa mbali. Rais Ruto kwa upande wake amesema kwamba Kenya ni nchi ya kidemokrasia na hataki fujo. Katika taarifa za michezo, mchezaji wa hoki wa Australia Tom Craig atapoteza haki zake zote zinazosalia za Olimpiki baada ya kukamatwa mjini Paris kwa kununua cocaine. Mwanaume huyo mwenye miaka 28 alizuiliwa katika kituo kimoja cha polisi mjini Paris Jumanne, ila aliachiliwa bila kufunguliwa mashtaka. Ameomba radhi timu yake na nchi yake. Na tukiangalia kwa haraka hali hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto pale ni kumi na saba, na uwezekano wa manyunyu ya mvua. Wakati mjini Brisbane ni ishirini ni ni na tatu na pia uwezekano wa wa mvua. Canberra pale nyuzi joto ni kumi na tano, wakati Darwin nyuzi joto ni thelathini na nne, Hobart zikiwa ni kumi na sita, Melbourne nyuzi joto ni kumi na tano, wakati Perth ni ishirini, na Sydney vilevile nyuzi joto ni ishirini. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia. Tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkuwa Kiswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi tuliyochapisha pale.