Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano katika studio za SBS Audio, tukiletea makala haya mubashara na usazapata yote kwenye tovuti yetu, anwani ni sbs.com.au mkwaju swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tupate kionjo tu cha yale ambayo kumbele, kwa umbele tukianza kwa taarifa kutoka kwa aliyeweka tamasha maonesho la mauaji ya kimbari kule Rwanda. Je, anazungumziaje hoja hiyo? niko mtu ambaye anapenda kuangalia habari kama This is what's happening, uh, Ukraine, uh, Gaza, Palestine, sometimes kuna picture ambazo saa zingine ziko very graphic. Mi naweza kusoma habari hiyo kivyangu, lakini siwezi kumwonyesha yeye, na huwa anataka nimjulishe, ni, this is what is happening, lakini siwezi sababu ya kuhofia hiyo ni sauti ya bwana Amede Nizigama, ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa shirika la Kumva and Kwibuka, ambayo ni kusikiza na kukumbuka. Shirika hilo linatoa taarifa pamoja na elimu kuhusu mauaji ya kimbari pamoja na hatari za machafuko na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na tukielekea mbele, kuna mengine mengi ambayo yako hapo, lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari ya asubuhi ya leo Australia, shirika la ujasusi la Australia laongeza kiwango cha tisho la ugaidi nchini kutoka uwezekano hadi kuwezekana, lakini vyombo vya usalama viongozi wa vyombo vya usalama pamoja na waziri mkuu vyaeleza taifa kwamba wasiwe na wasiwasi, kwa sababu wameibwa baadhi ya njama zilizokuwa zikipangwa na hatuko katika hali ya hatari na tukielekea katika masuala mengine ambayo yamejiri ni pamoja ya na ongezeko ambalo la atabiriwa la, la viwango vya riba ama kutoongezeka kwa viwango vya riba hii leo yata tutajua mida ya saa nane unusu mchana wa leo kwa saa ya Afrika, ya Australia mashariki. Vilevile vile kuna suala zima kuhusu ugonjwa wa lijene ambao umebuka tena katika jimbo la Victoria, chanzo chake kikisakwa kwa kina na wateja ama abiria katika jimbo la Queensland kupata punguzo la nauli, wakati vyama vya kisiasa pale vikiwania nafasi katika bunge lijalo. Kimataifa, maafisa 1 wa polisi wa DRC wakimbilia Uganda katika taarifa ambayo tumepokea. Wakati Uingereza yakabiliwa na ghasia, waziri mkuu Kiastama hapa kukomesha maandamano haraka iwezekanavyo wakati tukielekea kule katika taifa la Bangladesh ambako waziri mkuu ametimuliwa ofisini na vijana na wanafunzi ambao waliweka sauti zao pamoja na kila kitu kwa juhudi zao kwa pamoja kuweza kulazimisha mabadiliko katika taifa hilo la Asia. Mengi zaidi kuhusu hayo pamoja na mengine tutaweza kuasikia, lakini pamoja nayo tutakuwa na ripoti kuhusu michezo na Olimpiki. Hali ikoja katika Olimpiki. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa okay, na migodo migerano. Tukielekea moja kwa moja sasa katika taarifa hizi ambazo tumeandalia, tukianzia katika suala zima so hapa nchini ambapo Australia, Australia imeongeza kiwango cha tisho la ugaidi kitaifa kutoka uwezekano hadi kuwezekana. Serikali imesema kuongezeka kwa itikadi kali katika wigo wa kisiasa na kiitikadi. Huko nyuma ya marekebisho hayo, uwezekano wa matukio nane ya ugaidi yalifanyiwa uchunguzi au yalivurugwa nchini tangu Aprili. Mamlaka wamesema kwamba hakuna kundi fulani lililosababisha geuzi hilo, ila ni kuongezeka kwa wasiwasi wasi katika anuwai ya itikadi. Waziri mkuu Anthony Albanese amesema kwamba ongezeko hilo halimaanishi kuna tishio la karibu kama anavyoelezea hapa. I want to reassure Australians. Probable does not mean inevitable. Nataka wahakikishia Waaustralia, uwezekano wa wa maanishi kuepukika na haimaanishi kuna taarifa kuhusu tisho la haraka au hatari ila ushauri ambao tumepokea ni kwamba waaustralia wengi zaidi wanakumbatia aina tofauti za itikadi kali na ni wajibu wetu kuwa makini, alisitiza waziri mkuu. Serikali inahamasisha mtu yeyote aliyeshuhudia au anayeshuku tendo la kigaidi kupigia simu namba ya usalama wa kitaifa kwenye namba hii. Wakati huo mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Australia ASIO Mike Burgess amesema kwamba uamzi wa shirika hilo kuongeza kiwango cha tisho la kigaidi la taifa kutoka uwezekano hadi kuwezekana haimaanishi shambulizi la kigaidi linatarajiwa wakati wowote nchini Australia. ASIO imesema matukio nane ya uwezekano ya kigaidi yamefanyiwa uchunguzi na kuvurugwa nchini Australia tangu mwezi Aprili. Bwana Bajes ameongezea kuwa ongezeko la kiwango hicho haimaanishi wana taarifa kuhusu njama zozote za, za matendo ya kigaidi kwa sasa na nasema kiwango cha tisho linalowezekana kinatathminiwa tena, zaidi ya asilimia hamsini kwa shambulizi nchini au kufanyiwa mipango katika miezi 12 ijayo. Haimaanishi tuna taarifa kuhusu mipango ya sasa ya shambulizi au matarajio ya shambulizi la haraka. Kutoka maswala ya ugaidi tuelekee moja kwa moja katika maswala yanayokera mfuko, kuhusiana na swala zima la viwango vya riba ambako wachumi wanatabiri kwamba huenda benki kuu ya taifa haitaongeza viwango vya riba hii leo. Bodi ya RBA inatarajiwa kufanya mkutano wake mchana wa leo, na iwapo wataongeza ama haitaongeza viwango vya vya riba itakuwa rasmi mida ya yes, saa nane unusu mchana leo. Kwa sasa kiwango cha hela taslim kiko katika asilimia nne nukta thelathini na tano. Deta iliotolewa wiki iliopita imeonesha kwamba ongezeko la kiwango, viwango vya riba vya kila mwaka pamoja na mfumuko wa bei iliongezeka kwa asilimia moja katika robo ya Juni kwa asilimia tatu nukta nane. Be, David Basanes ni mchumi mkuu katika shirika la BetaShares. Anasema uh, wiki iliyopita tulikuwa uh, na hofu kuwa RBA huenda ikaongeza viwango vya riba hii leo kwa sababu ya robo ya Juni na mfumuko wa bei pamoja na idadi zilizotokea wakati huo, lakini wiki jana, kwa bahati mzuri, takwimu hizo hazikuwa mbaya sana kama tulivyohofia. Kwa hiyo huenda imetupilia mbali uwezekano wa ongezeko wa viwango vya riba na hisi kwamba hii itakuwa ni taarifa nzuri, hususan kwa wale ambao wana mikopo ya nyumba ambapo kiwango kikiongezeka shimo kadhaa zinaongezewa katika mkanda. Tukielekea moja kwa moja katika jimbo la Victoria, ambapo chanzo cha ugonjwa wa legionnaire pamoja na mlipuko wa ugonjwa huo bado kimetambuliwa, na mamlaka wa afya wanaamini kwamba watadhibiti maambukizi hayo. Pamoja na hayo, ni kuhusiana kuhusu mnara wa kuweza kuweka toa baridi katika eneo la kaskazini mwa Melbourne na magharibi mwa Melbourne vilevile umetambuliwa kama chanzo cha kesi dazani ya kesi katika vitongoji hivyo vinavyokaribia kitongoji cha Deremat ambako watu kadhaa waliambukizwa. Afisa mkuu wa afya Clare Luka amesema kwamba ana matumaini kwamba mlipuko huo kwa sasa umedhibitiwa na nattioasemakambaioinafuata, baada ya mwanaume mmoja mwenye miaka ya stini na mwanamke mmoja katika umri wa miaka tisaini kufariki baada ya kukabiliwa kwa ambukizi hilo. Na kulimekuwa na kesi sabini na saba zilizothibitishwa kufikia hii leo, yote ambavyo hakuna uh, hata mmoja ambavyo kwa mradhi wote wakiwa wamelazwa hospitalini ambako wanapokea huduma na tukikamilisha taarifa za hapa nchini, abiria na wasafiri katika jimbo la Queensland watalipa sente 50 tu katika safari za, za usafiri wa umma wakati serikali ya jimbo hilo inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa jimbo hilo. Punguzo hilo itatumiwa katika basi za Translink katika feri na katika huduma za reli kuanzia uh, miezi sita ijayo chini ya jaribio la, ku, la, la jaribio kushughulikia ongezeko la pamoja na shinikizo za gharama ya maisha. Bei za nauli hizo ambazo zilikuwa zimebinafsishwa katika e, e, sehemu ya kuelekea barabara ya kuelekea hususan uh, barabara ya reli ya kuelekea uwanja wa ndege na pia imepunguzwa kwa nusu kupitia mfumo huo ama mradi huo. Tukizungumza za kimataifa kwa sasa, kwa haraka haraka, tukianzia kule Bangladesh ambapo maelfu ya waandamanaji wanaopinga serikali wamevamia wa ikulu ya waziri mkuu wa Bangladesh siku ya Jumatatu tatu mjini Dhaka, kulingana na picha za runinga wakati huo mkuu wa wawo majeshi ametangaza kujiuzulu kwa waziri mkuu na kuunda serikali ya mpito. Kufuatia tangazo la kujiuzulu kwa waziri mkuu, mkuu wa jeshi Wakar Us Zaman ameeleza kuwa majadiliano yanaendelea kuunda serikali ya mpito. Wawakilishi wa vyama vikuu vya vya siasa nchini wanashiriki katika majadiliano na jeshi. Uh, amri mkuu wa jeshi huyo amesema wakati wa hotuba ya runinga. Mkuu wa jeshi Wakar Azuman alitangaza kujiuzulu kwa waziri mkuu Shekhe Shek Hasina. Vyombo vya habari kadhaa vinaripoti kwamba alikimbilia India na dada yake kwa helikopta. Timu yake ya usalama ilimtaka aondoke. hakuwa na wakati wa kujiandaa, kimesema chanzo kicho, na kuongeza kwamba aliondoka kwanza kwa msafara wa magari kisha kutolewa kwa helikopta na picha ambazo zinaonekana katika runinga pamoja na sehemu zingine katika mitandao ya kijamii inaonyesha kwamba maelfu wakivamia Ikulu pamoja na kuenda kujipakulia misosi ilikuwa imeandaliwa kwa chakula cha mchana na kutoka hapo tuelekea moja kwa moja Uingereza, ambapo mwezi mmoja uliopita kiongozi wa chama cha Leba nchini Uingereza, Kiastama, alichaguliwa kuwa waziri mkuu. Chini ya wiki tano baadaye, serikali yake inapitia kipindi kigumu cha mgogoro. Kwa siku sita, ghasia zilikuwa zimeongezeka nchini kote. Hali hii ilizuka kutokana na tukio la kuchomwa kisu wasichana watatu huko katika eneo la Southport mnamo Julai 29 na mlipuko wa habari ushi mtandaoni zinazotumiwa na mrengo wa kulia katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba, ninahakikisha kuwa mtajuta kwa kushiriki katika machafuko haya, alisema Kiastama. Hivi punde siku ya jumapili jioni, waziri mkuu ameongeza mkutano wa dharura ya usalama. Hapo jana Jumatatu asubuhi, alikabiliana na machafuko hayo. Tangu mwanzo, chama cha Leba kimetumia maneno makali, hakuna suala la kuachia ngazi dhidi ya majambazi wa mrengo wa kulia mwisho wa nukuu amewaahidi nguvu kamili ya sheria lakini ghasia zinaendelea kuongezeka hata hivyo vyombo vya sheria mojawapo ya pointi kali za kiestama akiwa mwanasheria mkuu wa zamani aliongoza jibu la mahakama kwa ghasia zilizozuka huko london mwaka elfu mbili kumi na moja wakati huo mahakama zilibaki wazi usiku ili kwa hukumu haraka na kuwatia hatiani wahalifu wa ghasia hata hivyo miaka kumi na tatu baadaye mfumo wa mahakama umezibwa sana na kukosa nyenzo za kutimiza ahadi hii ya haki ya saa ishirini na nne kwa siku. Waziri wa mambo ya ndani Yvette Cooper pia anaibua uwezekano wa kupiga marufuku baadhi ya makundi madogo ya mrengo wa kulia yanahusishwa na ghasia hizo na kwa barani Afrika, msemaji wa jeshi la Uganda amesema maafisa mia moja wa polisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamekimbilia Uganda mwishoni mwa juma huko, mapigano kati ya waasi wa mishina tatu na jeshi la Kongo ya kipamba moto. Meja Chikonko Chuk Tabaro alisema siku ya Jumatatu, Agosti tano kwamba maafisa hao wa polisi waliingia Uganda kupitia mpaka wa Ishasha katika wilaya ya Kanungu kusini magharibi mwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Tabaro alieleza kuwa polisi hao wa Kongo walikuwa na bunduki 43 na risasi kadhaa walipokonywa silaha hizo. Msemaji huyo wa jeshi la Uganda aliongeza kuwa wanawake wajawazito, akina mama wanaonyonyesha na watoto wadogo walikuwa miongoni mwa wakimbizi hao kutoka Kongo. Katika muda wa siku nne zilizopita, zaidi ya wakimbizi elfu mbili mia tano wamekimbia vita nchini Kongo na kuingia nchini Uganda. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tukitazama sasa katika michezo, tuanzie pale katika michuano ya Olimpiki, ambapo mwaustralia Nomi Fox amepata ushindi katika mashindano mich ya majini, ambapo anatumia mitumbwi katika michuano ya, ya olimpiki ya Paris. Amejiunga na dada yake Jess Fox kuwa mshindi wa medali ya dhahabu. Vilevile wachezaji wa timu ya Hockeyroos wametupwa nje ya michuano ya Olimpiki baada ya kucharazwa na China kwa magoli matatu kwa mbili katika robo fainali. Naye Jack Robinson wa Australia yuko katika fainali ya mchezo wa kutereza katika maji katika olimpiki hiyo, wakati Japan imecharaza wa timu ya wanawake ya ya mchezo wa water polo, ama polo ya majini ya Australia kwa goli zikiwa ni kumi na tatu kwa kumi na nne, na tukitazama alojiri katika masuala ya utabiri wa hewa pamoja na utabiri wa fedha ni katika masoko dola moja ya australia na thamani ya senti 65 za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1886 na senti 30 za burundi dola moja ya australia ikiwa na thamani ya faranga 1169 na senti 99 za congo wakati dola moja ya australia na thamani ya faranga mia 859 na senti 93 za Rwanda. Dola moja shule kwa sasa na thamani ya shilingi 2433 na senti 38 na za Uganda. Dola moja ya sulikiwa na thamani ya shilingi 84 na senti 85 za Kenya, wakati dola moja shuli na thamani ya shilingi 1768 na senti 82 za Tanzania. Katika masuala masala, utabiri hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale 11.2, wakati mjini Brisbane 9.9, tukielekea Canberra 10.6, Darwin zikiwa ni 7.9, Hobart 13.8, Perth ni 15.6, Melbourne 14.4, wakati Sydney nyuzi joto kwa sasa ni 15.9. Sikapona mosho tarifabara mbao tumeandalia, lakinesi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.