Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idhaa like, ya Kiswahili ya SBS ukiwa okay, na migodo migerano, tukielekea moja kwa moja sasa katika makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu, tukianzia kwa suala lile ambalo tumeelezea katika taarifa za habari kuhusu ongezeko la kiwango cha tisho la ugaidi kitaifa, ambapo kiwango cha tisho la ugaidi cha Australia kimeongezwa kwa mara ya kwanza katika mwongo. Shirika la ujasusi la taifa limesema kwamba Uh, hayo ni matokeo ya anuwai ya itikadi kali pamoja na ongezeko la vurugu zinazochochewa na siasa. Kuna ongezeko ya hofu ya misimamo mikali na itikadi za kidini kote duniani. Ila serikali ya Australia sasa inasema kwamba hali hiyo imefikia kiwango cha kuhatarisha usalama wa taifa. Mike Burgess ni mkurugenzi mkuu wa shirika la ujasusi la Australia maarufu ASIO, ameelezea mazingira ya usalama ya Australia kama ya kudhalilisha na anasema, umenisikia nikisema mara nyingi kuwa ujasusi na uingiliaji wa kigeni ni miongoni mwa masuala yetu makuu ya usalama. Taarifa ya ezioni inaonyesha kuwa hali hiyo si sahihi tena, wakati tishio kwa hali yetu ya maisha inaendelea kuwa juu. Tunaona ongezeko la watu wenye misimamo mikali pia, wasule wengi wanaendelea kutiwa itikadi kali haraka zaidi, wasule wengi zaidi wanakumbatia itikadi kali tofauti na, wasule wengi zaidi wako tayari kutumia nguvu kusambaza mambo yao. Shirika la ujasusi la Australia limeongezea kuwa kiwango rasmi cha tisho la ugaidi, na tisho hilo lilikuwa katika kiwango cha hicho mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne Anasema anataka wahakikishia Waustralia kuwa uwezekano haumaanishi inakaribia yafanyika na haimaanishi kuwa ni taarifa kuhusu tisho au hatari ya karibu, ila ushauri ambao tumepokea ni kwamba Waustralia wengi zaidi wanakumbatia misimamo tofauti na itikadi, na ni wajibu wetu kuendelea kuwa waangalifu, ila inamaanisha kuna zaidi ya asilimia hamsini ya uwezekano wa kuwa na mash, na shambulizi nchini au mpango kama huo katika mwaka ujao, ambao huenda ukatekelezwa na mshambuliaji mmoja anayetumia silaha ya kawaida. Katika miezi minne iliyopita, mashirika ya usalama yamevuruga matukio nane yaliyohusisha madai ya ugaidi au madai hayo yalichunguzwa kama uwezekano wa matendo Mitandao ya kijamii inafanya iwe rahisi kwa migawanyiko kuongezeka, wakati mashirika ya usalama yanahofu kuhusu vijana. Ifuatayo ni sauti ya Justin Bassi kutoka shirika la Australian Strategic Policy Institute akizungumzia swala hili. Umesema tunaona ongezeko la itikadi zinazopinga mamlaka zinazofunika masuala tofauti, iwapo ni masuala kama chanjo, ustawi wa kiuchumi, maandamano yanayounga mkono wa Palestina, maandamano dhidi ya maandamano hayo. Tunashuhudia ongezeko la mgawanyiko katika jamii. Ni wazi kuna wasiwasi ambao ezio inayokuwa badala ya kuwa tu halali kisheria maandamano yasiyo ya vurugu yanaongeza hatari kwa kundi dogo la watu li na, na litalenga maandamano hayo na kuyageuza kuwa vurugu. Bwana Albanizi ametwika wapinzani wake wa kisiasa sehemu ya lawama kwa uamuzi wa ezio. Amesema wanasiasa wanahitaji fanya kila wawezavyo kudumisha mjadala wenye afya, ukweli na uzalishaji Nasema ujumbe wa wangu kwa viongozi wa kisiasa ni kwamba maneno ni muhimu na ni muhimu kwa watu kuzungumza katika hali yenye heshima. Watu wasitoe madai yanayozua, ama wanayojua si sahihi kwa ajili ya kujaribu kupata faida ya kisiasa ya muda mfupi, hiyo ikiwa ni hali ambayo tumeshuhudia, alisisitiza waziri mkuu. Madai ya waziri mkuu yamejiri baada ya shambulizi kadhaa kwa chama cha Greens, kwa sababu ya msimamo wao wa kuunga mkono maandamano yanayopendelea ya Wapalestina na madai hayo kuwa serikali bado inaipa Israel silaha na risasi kwa mashambulizi mabaya ya anga katika mji wa Gaza. Hata hivyo, serikali imeendelea kukana shutuma hiyo licha ya uhaba wa uwazi katika idara ya ulinzi. Seneta wa chama cha Greens David Shubridge amejibu madai ya Bwana Albanizi kupitia taarifa akisema kwamba ni kutowajibika mno kutumia fursa hii kama alivyofanya kuwasilisha kero zake za kisiasa. Naye mkurugenzi mkuu wa ezi amesisitiza kuwa ongezeko la msimamo ya itikadi kali inatofautiana kwa wigo wa kisiasa na itikadi. Nasema uamuzi wetu si jibu la moja kwa moja kwa matukio ya kusikitisha katika ukanda wa Mashariki ya Kati. Kwa sasa hatuamini njama zozote za kigaidi ambazo tumechunguza katika mwaka uliopita zimechochewa na Gaza. Viongozi wa magaidi ambao wako nje ya nchi hawachochei mashambulizi hayo nchini. Hii ndio sababu hatukuongeza kiwango cha tisho kwa mara moja baada ya shambulizi la Oktoba saba. Alipozungumzia hoja hii, kiongozi wa upinzani Peter Dutton ameunga mkono ushauri huo akisema kwamba Uh, from Mike Burgess, uh, yeah, we do... Nasema ningependa wahamasisha watu wasikiza ushauri uh, kutoka kwa Mike Burgess kwa sababu tunaishi katika nyakati tata, tuna tisho uh, we'll kwa usalama wa taifa kwa sababu and ya maadili sure that, uh, uh, support support support po, na imani yetu daima zitakuwepo na tunastahili hakikisha msaada wowote unaohitajika unatolewa kwa ezio, na tutahakikisha tunafanya hivyo. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Gabriel Katanasho Pablo Vinales, Nagode Migerano kwa makala na mengine mengi kama haya. Tumeleta tofuti yetu naniambao ni sbs.com.au, mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.