Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya, na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodi ya migarano. Tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni mandane ambao ni SBS.com.au mkwaa juu swahili, hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa kionjo tu cha kila pap kwa pambele kuhusiana na swala so zima la maonyesho ya yaliyojiri katika wakati wa mauaji ya kimbari ambapo wahanga wamefunguka katika mara ya kwanza hapa nchini Australia. Niko mtu ambaye anapenda kuangalia habari kama This what's happening, uh, Ukraine, uh, Gaza Palestine. Sometimes kuna picha ambazo saa zingine ziko very graphic. Mi naweza kusoma habari hiyo kivyangu, lakini siwezi kumwonyesha yeye, na huwa anataka nimjulishe, ni this is what is happening, lakini siwezi sababu ya kuhofia. Msimamizi wa tamasha wa mahafla hiyo ya kufanya onyesha yaliyojiri katika mauaji ya kimbari kule Rwanda. Funguka baada ya uzinduzi wa hafla hiyo katika jiji la Sini. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tulekia moja kwa moja katika muktasari wa habari. Endelea kusikiliza Kiswahili ya sps ukiwa na migode migaranu, tukitazama yaliojiri katika muktasari wa habari kwa asubuhi ya leo ama mchana wa leo, ikiwa ni tarehe 2 Agosti mwaka wa elfu mbili ishirini na nne, ambapo waziri mkuu atetea serikali ya madola akidai maoni ya watu wanaoishi na ulemavu yanasikizwa, kufuatia kukosoaji ulioibuka kufuatia jibu la serikali kwa tume ya kifalme kwa ulemavu na uhalifu 80 wa wahalifu wa unyenyesaji wa nyumbani wakamatwa na jeshi la polisi katika jimbo la kusini Australia. Na tamasha ya 24 ya gama yaanza hii leo katika ene wilaya ya Kaskazini, ambapo masuala kadhaa yanaendelea kushughudiwa pamoja na kuhojiwa kuhusiana na maendeleo yake, hususan na kuziba pengo kati ya Waustralia wa asili na wale ambao ni wa Australia wengine ambao si waasili. Kimataifa, mafuvu 17 ya vichwa vya binadamu yagunduliwa katika eneo la ibada nchini Uganda. Wakati tukielekea Ethiopia, serikali ya mitaa huko Ethiopia zimefunga biashara kwa waliopandisha bei za bidhaa, na treni ya kisasa ya umeme yazinduliwa rasmi nchini Tanzania. Katika michezo, mbichi na mbivu zinaendelea kubainika katika michezo Olimpiki, ambapo baadhi ya wachezaji waendelea kuzoa dhahabu pamoja na medali zingine, yote tukiletea katika taarifa za michezo. Wasikizaji wa idhaa ya Kiswahili ya SBS, tukiletea makala haya mubashara kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au, mkoa juu swahili Waziri mkuu amesema kwamba maoni ya watu wanaoishi na ulemavu yanasikizwa kufuatia ukosoaji ulioibuka kufuatia jibu la serikali kwa tume ya kifalme kwa ulemavu. Watetezi wa walemavu wamesema kwamba walipigwa butwa jana, wakati serikali ilitangaza kuwa inakubali tu mapendekezo kumi na tatu ya ripoti ya tume hiyo ya kifalme iliyotoa mapendekezo mia mbili ishirini na mbili. Jibu la serikali limejiri miezi kumi baada ya ripoti hiyo kutolewa mara ya kwanza, na wanaharakati wamesema kwamba serikali imekosa kuzungumzia mageuzi muhimu yanayohitajika kwa haraka. Waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth amekana kuwa serikali imechelewa kufanya mageuzi yenye maana katika sekta ya ulemavu na I anasema anaelewa kutoka wanaharakati na watu wengi wenye ulemavu kuwa wanaweka juhudi nyingi na kufanya mawasilisho kwa tume ya kifalme, na ningependa kuwashukuru kwa hilo. Nataka weka wazi kuwa hatujasubiri hadi jibu la tume ya kifalme kwa ajili ya kuanza kufanya Australia iwe sehemu yenye ujumuishi zaidi kwa watu wenye ulemavu, kuwalinda dhidi ya kupuuza na madhara vilevile vile kutoka hapo tuzungumzia suala zima la watu ambao wa wamekamatwa kwa sababu ya uhalifu wa nyumbani ambapo wahalifu themanini wa uhalifu wa unyanyasaji wa nyumbani wanaojulikana wamekamatwa katika jimbo la kusini australia katika operesheni ya polisi iliyodumu kwa muda wa mwezi mmoja ikilenga kuzuia na uingiliaji wa mapema jeshi la polisi la kusini australia limesema kwamba operesheni hiyo iliwatambua wahalifu wa viwango vya juu wanaojulikana ambao wana tishio kubwa kwa waathiriwa pamoja na kuwazuia wahalifu kupitia uingiliaji ulioimarishwa. Misako ya utekelezaji wa amri ya marufuku ya silaha nane ilifanywa, mashtaka mia arobaini na nane ilifunguliwa na amri za kuingilia ishirini na mbili zilitolewa, pamoja na tahadhari ya kuvizia. Linda Williams ni naibu kamishna wa jeshi la polisi, amesema kwamba sehemu ya operesheni hiyo ni kuhakikisha waathiriwa wanaweza pata msaada kwa sababu anasema really tunaona hili kama hatua nyingine muhimu mbele kwa kulinda wanawake na watoto katika jimbo la kusini Australia. Ni tendo la ajabu kwa viwango vya uhalifu tunaoona, katika ukatili wa nyumbani bado unafanyika, na ndio sababu operesheni ya polisi inalenga kuboresha mwendelezo wa usalama wa wanawake na watoto. Kutoka Potoleki moja kwa moja hadi katika jimbo la kaskazini ambapo tamasha ya 24 ya kila mwaka ya Garma ili imeanza hii leo Agosti mbili. Tamasha hiyo itaendelea hadi Jumatatu katika eneo la kusini mashariki mwa Arnhem Land ambayo iko katika wilaya ya kaskazini. Tamasha hiyo ni sherehe kubwa zaidi nchini Australia ya utamaduni wa Yongu, waziri mkuu akiwa ni miongoni mwa wanaohudhuria tamasha hiyo na kuna wasomi pia wataalamu wa sheria na wafanyabiashara vilevile wamejumuika pale. Shirika la Yotu Yindi Foundation limetangaza kuwa tamasha ya Gama ya mwaka huu itajulikana kama Gatha Wama work group fire strength and renewal, maanaake kwamba ikiwa ni moto nguvu pamoja na kufanywa upya ila tamasha hiyo inajiri baada ya takwimu za ripoti ya kufunga Pengo ambayo inaonyesha ubora wa hatua muhimu kwa waustralia wa asili imedorora tangu kushindwa kwa kura ya maoni ya the Voice to Parliament ambayo ilifanyika Oktoba mwaka jana. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Yothu Yindi Foundation ni Denis Bowden amesema kwamba sehemu muhimu ni kuendelea mbele, hususan katika elimu. An, anasema na hisi binafsi kwamba uh, kuna yes, juhudi na kampeni ya elimu ambayo tunasilifanya uh, kuhakikisha kwamba tunapitia uh, na hilo um, na kuenda mbele, hili linatakiwa kufanyika katika to maeneo ya vijijini ambako uh, ni tofauti kabisa na uh, kinachofanyika katika miji. Hata hivyo, sote pamoja kama taifa tunastahili tazamia suluhu za kusonga mbele. Nadhani kwamba wema ambao uliopo katika kanda na kwa kujenga mpango ambao utakuwa ni wa kimkakati kuweza kukarabati eh, kuziba na kuzuia pengo na vile vizuizi ambavyo vinachangia katika changamoto hiyo, itakuwa ni sehemu muhimu sana ya kuisha kwamba kila kitu haki dorori na kuwa mbaya zaidi kutoka pa. Tuzungumzia kwa haraka kile ambacho kimejiri kwa upande wa takwimu mpya zinazoonyesha ukuaji wa nyumba, pamoja na kupungua kwa kasi kidogo kwa nyumba zinazopatikana hususan za kodi, pamoja na zingine ambazo zilizopo zil kampuni ya lo kimesema kwamba bei za nyumba kitaifa ambazo zilionyeshwa katika mwaka mara ya kumi na nane imeongezeka katika mwezi wa Julai, na ni ongezeko la sufuri ni nukta tano asilimia katika maeneo miji mikubwa mitatu. Tukiendelea na makala, tumeandalia kwa sasa tukitazama yale ambayo yanajiri katika kimataifa. Tuanzie nchini Uganda ambako polisi nchini humo amethibitisha kupatikana kwa mafuvu kumi na saba ya vichwa vya binadamu yakiwa amezikwa katika eneo la ibada. Kwa mjibu wa polisi, mafuvu hayo yamegunduliwa na watoto waliokuwa wanateka kuni katika kijiji cha Kawanga karibu na mji wa Mpigi ambao uliokuwa karibia kilomita 40 sawa na maili ishirini na nne kutoka jiji kuu la Kampala. Maofisa wa polisi wanaelezea kwamba walipata taarifa kutoka kwa wakazi kwamba walipata masanduku ya chuma ikiwa na kile kilichoonekana kuwa mafuvu ya binadamu yakiwa amezikwa katika eneo la ibada <clears throat> samani. Msemaji wa polisi Majid Karim ameelezea kwamba walichukua hatua ya kubaini zaidi kilichokuwa kinaendelea, ambapo baada ya kuchimba walipata mafuvu kumi na saba. Mamlaka kwa sasa inaendelea na zoezi ya uchimbaji iki, ili kuhakikisha kwamba, <clears throat> kwamba hakuna mafuvu mengine katika eneo hilo. Na kutoka Uganda tuelekee moja kwa moja hadi Ethiopia ambako jumla ya biashara 71 zimeathiriwa na amri ya kufungwa kwa biashara hiyo, kulingana na ofisi ya biashara ya jiji la Adis Ababa. Serikali za mitaa takriban mbili nchini Ethiopia zimeagiza kufungwa kwa dazeni za biashara zilizopatikana kupandisha bei ya bidhaa za msingi baada ya benki kuu kuele, kuelezea kushuka kwa sarafu ya taifa maafisa walisema hapo juzi Alhamisi. Sarafu ya Ethiopia ambayo inajulikana kama Bir imeshuka thamani kwa asilimia ishirini na nane dhidi ya dola wiki hii baada ya benki kuu ya Marekani kupitisha kiwango cha soko cha kubadilisha fedha ili kuweza kupata mpango mpya wa ukopeshaji wa shirika la kimataifa la fedha na kushughulikia kurekebisha deni ili iwe katika mwelekeo Biashara zimejikuta katika bei sio ya kawaida ya ongezeko kwenye baadhi ya nyingi za chakula. Hifadhi hizo ziliagizwa kabla ya kiwango kipya cha ubadilishaji, na alisema Sewete Ayele, msemaji wa ofisi ya biashara ya jiji la Adis Ababa. Jumla ya biashara 71 zimeathiriwa na amri ya kufungwa kwa biashara hiyo, Sonet alisema. Kutoka moja kwa moja hadi nchini Tanzania ambapo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Daktari Samia Suluhu Hassan, amefanya uzinduzi rasmi wa safari za treni ya kisasa ya umeme ama maarufu ya SGR kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma, ambapo wachambuzi wa uchumi nchini humo wamesema treni hiyo itapelekea ukuaji wa biashara na uchumi wa wananchi. Kuzinduliwa kwa safari hizo kunatarajiwa kuleta manufaa mbalimbali katika kukuza biashara na uchumi nchini humo kutokana na treni hiyo kutarajiwa kuongeza ufanisi katika bandari ya Dar es Salaam na kuwarahisisha usafirishaji wa mizigo. Akizungumza wakati wa ufunguzi huo, Rais Samia amesema kwamba treni hiyo itaongeza ufanisi wa bandari ya Dar es Salaam kutokana na treni hiyo kuwa na uwezo wa kubeba mizigo kubwa kwa wakati mmoja mpaka kufikia shehena ya tani milioni 17 kwa mwaka wa hivyo kurahisisha ufanyaji wa biashara na kupunguza msongamano wa mizigo. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo ambako Simon Biles za kule katika Olimpiki nchini Ufaransa ametengeza historia kwa kuwa mwanariadha wa kwanza kushinda medali mbili kwa mchezo wa gymnastics ambapo ameshinda dhahabu mbili mfululizo katika michezo ya Olimpiki mbili akiwa na miaka ishirini na saba amekuwa mmoja wa wanawake ambao wana umri mkubwa zaidi kuweza kushinda ama kuwa bingwa Olimpiki tangu Maria Gorokovskaya aliposhinda kutoka muungano kule wa Soviet. Wakati huo, Australia imeongeza medali ya dhahabu, ya shaba kwa mradhi medali ya dhahabu kupitia ushindi wa Jemima Montag ambaye alipata ushindi katika mbio za kutembea za kilomita ishirini. Timu ya mchezo wa vikapu ya wanawake ya Opals nayo ilipata ushindi muhimu dhidi ya Canada. Australia, Australia. Ruby Pass alimaliza wa kumi na tatu katika gymnastics katika fainali ya gymnastics vile vile na katika soka, timu ya wanawake ya taifa ya Matildas inamsaka mwalimu mpya baada ya aliyekuwa mwalimu wa timu hiyo Tony Gustafson kufutwa wala kutoongezewa mkataba wake ambao ulikuwa unaisha mwisho wa michezo hii ya Olimpiki, ambapo Australia ilibanduliwa katika makundi ikiwa ni kwa mara ya kwanza katika historia ya Australia, Australia kuvua na matokeo mabaya hivyo. Wasimamizi wa mchezo huo basi wanasema kwamba juhudi za kutafuta mwalimu mpya zimeanza kwa kina, na kuna baadhi ya majina tajika ambayo yanazingatiwa kwa kuweza kuajiriwa kusogeza mbele soka la Australia. Tukitazama najiri katika masuala ya tabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide kwa sasa nyuzi joto pale ni 15.4, ni wakati mjini Brisbane ni 19.6, Canberra 11.3, Darwin ni 29.9, wakati Hobart ni 11.5, Perth kwa sasa nyuzi joto pale ni 14, Brisbane na kwa mradi Melbourne zikiwa ni 14.4, wakati Sydney nyuzi joto kwa sasa ni 14.1. Kufikia kwa mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakieni nasikia kama makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.