Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migodi Migerano. Tunazungumzia kuhusu kazi ambayo imeonyeshwa na moja ya kundi kutoka jumuiya ya afrika mashariki na kati kuhusiana na mauaji ya kimbari yaliyofanyika kule Rwanda, na mmoja wa wale ambao amehudhuria tamasha hili atajitambulisha na kutueleza kile ambacho ameshuhudia na maono yake ni gani. Ah, jina yangu Jeff Budodi, niko Burundian, naishi hapa Sydney. Bwana Jeff, tamasha leo umeionaje, hasa mambo yaliyotokea ya kule Rwanda ambayo ni nchi jirani na, na ya kwako na zile hadithi ambazo kuwa nasikia ni sawa na zile ambazo umepata hapa kwenye maonyesho? Ni ukweli, nimesikia hadithi tofauti. Hii leo ni kwamba nimeona wale ambao walinani survive kutoka ina vita na mauaji ambayo yaliyepitia uh, huko Rwanda 19, in 1994. Uh, nilikuwa najua sababu Rwanda ni, eh, ni, ni nchi jirani, lakini kuona wale ambao walipitia mambo yale nikuwa kitu cha kunisikitisha sana, na nilifuatilia nani histori zao nikasoma zile display ambazo walifanya uh, nimeweza ku, kutambua vingi vile ambavyo si, nilikuwa sijajua hmm, kwako tofauti ya ku jua hadithi ya aliyefikiwa na jambo kama hilo na kuweza kuona mhusika ana kwa ana tu, inakuwaje? Tofauti inakupa hisia gani? Kwangu inanipa somo kubwa sana, sababu saa zingine uki, ukisema kuna pitikana nani vita fasi nyingine um, ni kama, inakuwa ni kama, ni kama movie ama, ama kitabu kusoma, lakini ukimwona ule mwenye mwenye alipitia mambo yale maki nakuwa riari tena, inapashwa upate nani somo, ujue ya kwamba hata ule mwenyewe na kufa fasi tofauti pale ambapo haujafika ni watu kabisa, ni watu, nane, ni watu binadamu na wale wote wanapashwa kuishi na bila kuoa bila nani bila reason yoyote ile yeah. So nahisi kwamba maonesho kama haya yatasaidiaje yaliyotokea kule Rwanda na hususan watu ambao wanaisha pa Australia itakuwa na manufaa gani? Manufaa ni ya kwamba, hasa tukiwa nchi kama Australia na nani, new generation wengi hawajapitia vita na hawajaona mau, um, e, watu wale ambao wako na uwawa labda inaweza kuwa nani experience hata ta wale wenyewe wanafikiri haliapahusu, wakiona watu wako na uwawa nchi uh, furani wanaweza kutoa ushauri kwa wale ambao wako na uwezo ili vita ama mauaji asimame. Kwa sasa nchini Kenya kuna tokota kidogo, masuala ya kisiasa na vijana kuandamana. Unadhani kwamba pengine kuna somo kutoka yaliyotokea Rwanda, hususan yale ambayo yanaonyesha hapa, kuweza kuonyesha Wakenya kwamba, ona yale, yale ambayo yanaweza kafanyika kwenu mkiendelea na mkondo huu? Hiyo ni ukweli. Nilikuwa nafuatilia, nani ma, ile mambo iko inapitia ina, nani Kenya mara, kwanza sio, mara kwanza sio mara ya kwanza, lakini kilo ambalo na, naweza nikasema kwa watu wa Kenya ama wa Uganda, wa Burundi kile ambacho chochote wanaweza kufanya, wamuombe Mwenyezi Mungu awasaidie wasije kunani kuwa, ku, kuwana wao kwa wao sababu ukikosa mtu labda mtu ukiona mtu ameuawa ame hauwezi ukajua wale ambao walikuwa wanaishi sababu yuko anawa, anawasaidia ama yuko anafanya anasaidia nchi make, mtu mmoja kiwao inaweza kuwa ni ni, ni, big loss eh, kwa, kwa mstari mrefu wa watu hey, yes. hmm. hmm. hmm. Neno la mwisho kuhusu lile ambalo umeshuhudia hii leo, najua kwamba inaendelea hadi tarehe kumi ya mwezi ujao, utarudi tena ama kwa sasa ni kuenda kusambaza ujumbe kwa wenzako kwamba waje waone pia? Amini, nitarudi, nitarudi na nitaelezazia wengine, ili wafiki waone, labda wanakutana na wa ndugu zetu hapa, wanakutana barabarani, hawajui ale ambao wa, aliwapitia. Sa zingine ukiona mtu hataki kusema, hataki kuongea, unaweza kusema mm, ule mtu ni mbaya, lakini yeye anaikaa kwenye nani shida nyingi sana, ali, aliyepitia nani muhistori ya maisha. Asante Bwana Jeff kwa kuchangia muda wako nasi kutueleza yale ambayo ameshuhudia, na tukuache uendelee na kutazama zile picha ambazo ziko pale. Yeah, asante sana Bwana Jeff hapo, moja wanachama wa jumuia ya Urundi akizungumza nasi kuhusu tamasha ambayo imeshuhudiwa katika jumba la Vaho. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.