Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili cha kwanza, tumeona venye watu wanauliwa nyumbani, imekuwa ngumu sana ku watch all these things happening. Hawezi, hawezi ku na hawezi kujitokeza pale. Tungependa kujitokeza huko na tulie na wao, tupiganie na wao um, uhuru wetu. It's like we are fighting for a second uhuru wa pili. So kwa sababu hatuwezi tokea huko na kuwasupport, tumeona wacha tutokee huko na tuwaonyeshe, we are standing in solidarity with them. Ndio mnapigana kwa umoja nao, lakini muliwachagua viongozi ambao wako bungeni, wale ambao wamepitisha mswada huo. Mliamka asubuhi na mapema. Huenda ikawa si wewe binafsi ama wale ambao katika mitaa, lakini Wakenya ambao walikuwa wamejisajili kupiga kura waliamka na kupiga kura kusema kwamba wameridhika na manifesto ya Kenya kwanza badala ya uh, upinzani ama upande wa pili. Sasa kwa nini mnapinga kile ambacho waliwambia watafanya? Walisema watatengeneza maisha na lazima maamuzi magumu yafanywe. Sasa mbona, um, hamwapi nafasi wafanye kazi yao? walichosema kwa manifesto, not even one thing has been done. Ukiona kabisa, walisema watatupatia wata free sanitary towels, watatupatia pampers for kids up to three months, na saa hii the same thing walitumia kutufanya tuwapigie kura ndio wanatumia kufanya maisha ikuwe ngumu zaidi. Really, that is a wake up call, na inabidi sasa tuwakatae, ijapokuwa sisi ndo tuliwaweka hapo. Umesema walitoa hizo ahadi zote, lakini kama walivyosema walipoingia walipata kwamba mikoba ni mitupu, hakuna kitu chochote pale cha kuweza kununua wala kutumia. Sasa watawapa hivyo vitu vyote kwa bure? Wakitoa hela wapi ku, ya kuvinunua? Cha kwanza serikali si mpya, serikali ni serikali iliyokuwa ni vile, ni the leader has been changed, lakini alikuwa katika serikali iliyopita, so alikuwa anajua kile anajiingiza ndani, so we can't play victims now na tuseme kwamba aliingia na akapata mambo ikiwa ngumu na nini na nini alikuwa anajua akiingia pale, ijapokuwa anasema uh, kuna mifuko ilikuwa bure and all that. The only way we cannot say mifuko iko bure na tunaweka ofisi ofisi ambazo hata hazifai kuweka ofisi ya First Lady, kuweka ofisi ya um, Deputy First Lady, um, na kusema tunawapatia bilioni bilioni mingi mamilioni for their offices na tunasema hakuna pesa. Mama, mama wa taifa lazima awe na nafasi ya kuweza kutekeleza majukumu yake ya kuweza kuongoza uh, uh, uh, uh, uh, kina mama na wengine ama hiyo si muhimu? But not at the cost of the normal mwananchi. Hatuwezi, hatuwezi toa sekta ambazo tunahitaji msaada, sekta ambazo zinahitaji pesa kama Linda Mama na, to, na kufanya vitu vingine kama NHIF zikufe na tunapeana pesa katika ofisi ya First Lady. Mm. Really, namna baada ya rais kusema kwamba hatotia saini mswada huo, hiyo imewaridhisha ama vipi? Haijaridhisha at, at all, kwa sababu one it is too late for him to do that. Alikuwa na wakati like an ample time ya kusema hapana, let's put a hold to this yeah? The parliament had the opportunity to say let's put a hold to this, lakini kila mtu wamesukuma, wakasukuma, wakasukuma Alafu baada ya kulose life, baada ya watu kuuawa, innocent people na watoto kuuawa, ndio sasa tunasema ah, wacha sasa, wacha sasa tutulie, and that is not enough. Wakisema wanatulia wanasema we have, he has rejected, he has withdrawn. Ye mwenyewe hana hana power ya kuwithdraw your, your bill. In fact kuirudisha parliament inamaanisha the parliament, the parliament can vote against whatever, amesema amesema hataki kusaini Parliament iko na nguvu ya kusema wewe umesema hautaki, lakini sisi tunataka. Mlisema amtaki atie saini, mlisema amtaki, amtaki mswada huo. yeye amesema kwamba yes. Nimesikia sauti ya wananchi na e, bunge mswada ndio huu wenu na marekebisho ambayo nimependekeza ndio haya. Kosa liko wapi? Sasa yeye amewasikiza na amewarudishia wajibu wale ambao mlichagua, lakini ndio nasema imeweza rudi parliament, na bado bunge iseme wanaipitisha tena, kwa sababu hiyo pawa iko na wao. Kenya kwanza ina majority parliament. And they can vote for it again. Naam, lakini simsema yes. yes. ndio wao Kenya kwanza ndiyo, chama chenye ama mseto wenye wengi zaidi bungeni, na wote ambao yes. walipiga kura hiyo walikuwa anaketi nyuma yake walipokuwa wakitangaza kwamba um, hata tia saini na anaurejesha pale bungeni, kuacha kwamba hawatamsikiliza waweze kubatilisha Ujwe, there is no independence hapo kwa sababu hao wenyewe walipiga kura wakati ya sahii wakasema wapitishe finance bill yenyewe, si ndio? Kisha baadaye Ruto naye akisema ni mbaya wanapiga makofi so there is no independence anyway. Tunaoga bado, ijapokuwa amesema sawa, ame, ame do away with it, ameirudisha huko, tuna woga bado. Because this is not an assurance. Maybe it may be, it may be a tactic ya kutunyamazisha sisi, hatujui ndio maana bado tunauoga, ndio maana bado tunasimama na kusema reject Ruto lakini reject finance bill imekuja ikafungua macho yetu kwa maovu mengi yanayofanyika na si hii finance bill peke yake. Sa hii tumefunguka macho, mmefunguka macho. Sasa nini ambacho mngependa kuona? Tumeweza kuona vitu mingi, tumeweza kuona hawa watu hawatujali, hawatujali at all because mbona wanaua watu, watu innocent people, watoto nine month old, anauliwa kwa nini? Hajaenda barabarani huyo. Si mtoto anaweza tembea akaenda barabarani kupigana. Huyu ni mtoto amepatikana nyumbani. Serikali ni ya mama mboga, mbona wapige mama mboga akifunga, akifunga kibanda chake kwa nini? Unaona, tumekuja tukagundua nawnawa sasa. Hatua zitakuwa ni zipi, kama mnaona hamna msaada wowote kutoka bungeni kutoka kwa kwa uongozi, hatua ni zipi za kuweza kuisha kwamba maslahi ya mwananchi wa kawaida yanashughulikiwa, sasa ni watu, sasa Um, wakuja pamoja na waongee na waamue. Ukisema lida ama viongozi unamaanisha viongozi kina, kina, wagani wa hao wale ambao mmekataa ama wap, wengine wapya mnataka? Tunataka viongozi wapya kwa sababu clearly tulichagua viongozi the wrong ones yeah. Sasa hawa wapya mtawapataje? Samani kidogo kuingilia hawa wapya yeah. Mtawapataje? Maana ukumbuke kwamba tume inayoshughulikia masuala ya uchaguzi I, I, IBC haipo wala haina haina wale viongozi wanao wakutosha kuweza kuisha kwamba uchaguzi ufanyike. Sasa itakuwaje? Wale ambao mnakataa ndio wapo sasa. Kuna namna mnaweza mka pengine punguza masharti ili mweze mkafanya kazi na wale waliopo, hadi wa, wengine wataweza kuchaguliwa. Iwapo watabadilika na kufanya the right thing na kujali maslahi ya wananchi, hivyo wataendelea kufanya kazi, lakini wasipofanya hivyo, itabidi wametolewa, because constitution inatupatia the power ya kuwarecall na kuwa recall na kuget. Ni kipi ambacho ingependa kuona kutoka kwa wanadiaspora wenzako, Wakenya wenzako ambao wanaishi hapa Australia? Cha kwanza ningependa wana Australia wajue kwamba mambo yanayofanyika nyumbani yanatu-affect pia sisi, tusinyamaze na tusifikirie kwa sababu sisi hatuko nyumbani itatufikia kwa njia moja ama nyingine. Itafikia wazazi wetu, na by extension itatufikia. Tunatuma pesa nyumbani, so taxes zikipanda, watu wakiuawa, hata mtu wako anaweza uawa huko nyumbani. So tusifunge macho na tujifanye hayatuhusu. Haya yanatuhusu haya, na tusimame pamoja na watu nyumbani, na tukumbuke sisi Wakenya, we are the stakeholders in the state affairs and even us here, sisi pia ni Wakenya. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.