Ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migoni migerano katika studio za SBS audio na tukiwa mtandaoni vilevile mbashara, naanikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa, tuleke moja kwa moja katika makala maalum ambayo yanazungumzia swala zima la wiki ya NEDOC. Inahusu nini na masuala ya Australia? Kwanza unayajuaje, wala una taarifa gani kuhusu uh, maisha na itifaki za Waustralia wa wa kwanza. Tegasikio basi, makala haya yatakupa uelewa zaidi, pamoja na wakina kuhusu itifaki na matendo ya Waustralia wa wa kwanza. Kuzingatia itifaki za kitamaduni za Waborijini na wanavisiwa Torres Strait wa Australia ni hatua muhimu kwa kuelewa na kuwaheshimu wamiliki wa jadi wa ardhi tunakoishi. Kipindi hiki cha Australia yafafanuliwa ni utangulizi kwa baadhi ya itifaki muhimu ambazo zinaweza shawishi tabia zetu na kuenzi ujuzi wa kipekee na hadhi ya Waustralia wa kwanza. Itifaki za kitamaduni za kiasili zinatokana na kanuni za kimaadili zinazounda mahusiano yetu kazini na kibinafsi na Waborijino pamoja na Wanavisio wa Torres Strait. Ni muhimu kuimarisha mahusiano haya kwa sababu wao ni Waustralia wa kwanza wa Aboriginal na wanaafisiwa wa Torres Strait wana ujuzi wa kina wa ardhi. Wana, wana, wanaweza tufunza mengi kuhusu namna ya kujali mazingira yetu. Caroline Hughes ni kiongozi kutoka jamii ya Nanawal wa jimbo la ACT. Kama kiongozi wa kia Aboriginal, anaheshimiwa sana kwa ujuzi wake mpana wa utamaduni. Huyu hapa akifunguka. Are the First Nations people or... anasema wa Aboriginal na wana visiwa Torres Strait. Yeah, ndio watu wa mataifa ya kwanza ya nchi hii, na tuna mifumo ya imani pamoja na adabu za kitamaduni zinazorudi nyuma katika mwanzo wa wakati. Hiyo bado ni sehemu ya maisha yetu kwa sasa katika Australia ya kisasa. Roda Roberts ni mzee wa SBS kazini. Amesema kwa kuzingatia itifaki za kitamaduni, tunatambua muungano ambao haujavunjika wa Waaustralia wa kwanza wanao na ardhi pamoja na matendo yao ya jadi. Huyu hapa na maelezo zaidi: we've continued old stories protocols and rituals for eons Anasema tumeendeleza kuchangia hadithi kwa mdomo, itifaki na mila na taratibu kwa miaka mingi, na wakati vitu huenda sawa, sisi si watu ambao hawaendelei. Dhana nzima na falsafa ya sisi ni nani ni kujali nchi ambayo ni ardhi yetu, bahari yetu, maji yetu na anga yetu. Neno wa Australia wa asili hufunika wa Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait, na Aboriginal hujitambua katika njia ambazo zinawaunga vizuri zaidi na utambulisho wao. Caroline Hughes hujitambulisha kama mwanamke kutoka ukoo wa Nanawal uyapa, akifunguka mengi zaidi kuhusu hali hiyo. It's anasema ni sahihi kutuita wa Aboriginal au wanavisiwa wa Torres Strait. Napendelea kuitwa mwanamke wa ukoo wa Nanawal kwa sababu hiyo ni nchi yangu. Kwa hiyo nchi yangu ni kundi la lugha yangu na kabila langu, na hiyo inawaelezea wa Aboriginal ninakotoka. Kuri ni neno ambalo hutumiwa sana kumtambua mtu kutoka New South Wales au Victoria ni neno linalotumiwa kumtambua watu kutoka Queensland, na waborijino kutoka Tasmania hujulikana kama Palawa. Kwa mfano, wana visiwa wa Torres Strait ndio watu wa asili kutoka visiwa ambavyo viko kutoka pembe la visiwa ambavyo viko kati ya pembe la Cape York Peninsula na nchi ya Papua New Guinea, na kwa sehemu kubwa wana chimbuko la Melanesia. Thomas Mayo ni mwana kisiwa wa Torres Strait, na yeye pia ni katibu msaidizi wa kitaifa wa chama cha wanamaji wa Australia. Huyu hapa na maelezo zaidi. All First Nations have slightly different cultures, but there is a real..., anasema jamii zote za mataifa ya kwanza zina tamaduni zinazotofautiana kidogo, ila kuna utofauti ulio wazi kati ya tamaduni za wanavisiwa to..., na tamaduni za Waboriginal, na kwa hiyo wanavisiwa wanapenda kutambuliwa kama kundi maalum la watu za wa asili ya nchi hii. Bendera za Aboriginal na wanavisiwa Torres Strait hupeperushwa kando ya bendera ya taifa ya Australia kuwatambua watu hao tofauti wa jadi. Tunaonyesha heshima kwa kutumia semi kama watu wa asili Aboriginal, wanavisiwa Torres Strait, na nchi kama nomino sahihi inayoanza kwa herufi kubwa. Haifai kufupisha maneno hayo. Karen Hughes, na maelezo zaidi. Never abbreviate Aboriginal. It is really, really offensive. Never refer to... Anasema usiwahi fupisha neno Aboriginal, ina kera kweli ukifanya hivyo, usiwezungumza kutuhusu kama kufupisha neno kama etsi, ambalo ni kifupi cha Aboriginal and Torres Strait Islander. Sisi si neno lililofupishwa, na tuna msimamo kuhusu hali hiyo na kuna maneno yanayokera ambayo yanaweza sababisha kero katika mioyo yetu, kusikia maneno kama vile mlizi na mzee. Pia ni nomino sahihi. Wazee wanaheshimiwa na wanachama wa jumuiya na wana ujuzi pana wa utamaduni ambayo wanaruhusiwa kuzungumza kuhusu. Mzee wa Kiaborijinal Roda Roberts huyu hapa akifunkana maelezo zaidi Anasema kuwa uzee wetu, wazee ni wale watu ambao walijifunza maarifa na wanajali watu. Kwa hiyo wanapozeeka huwa tunawahudumia kwa sababu ni maarifa yao na miongozo yao ya upole, kama walimu inayotufunza njia ya kimaadili ya kushirikiana na binadamu wengine watu wa kiaborijina na wanavisi wa Torres Strait huonyesha heshima kwa wazee kwa kuwaita shangazi na mjomba. Ni sahihi kwa watu wa asili na watu ambao si wa asili kuuliza kwanza kama wanaweza tumia majina hayo. Mara nyingi wazee hutoa hotuba ya ukaribisho katika nchi iliyotungwa katika miaka ya elfu moja mia kenda themanini na Roda Roberts. Ukaribisho katika nchi ni sherehe ya kitamaduni ambayo hufanywa mwanzo wa tukio kuenzi kale. Inaweza chukua umbo wa hotuba, densi au sherehe ya moshi. Vivyo hivyo kutambua nchi ni kanuni muhimu ya ukaribisho ambayo hutolewa katika mikutano muhimu. The ukaribisho katika nchi hufanywa na walinzi kutoka ardhi uliko au wazee wa jumuiya hiyo, wakati hotuba ya kutambua nchi inaweza fanywa nasi sote, watu weusi kwa wazungu kokote tunakotoka ni sisi kuonyesha kuwa, kuwa tuna uelewa wa ardhi na tuna iheshimu na kuwa tunatembelea ardhi ya mtu mwingine na tunatoa heshima zetu. Kwa hiyo kutambua, kunaweza kuwa na maana kuwa unafanya kazi au unaishi katika sehemu ambako si kwenu, ila ni sawa, bado wewe ni sehemu ya hapo na utapatambua na kuwashukuru walinzi na wazee wa eneo hilo ni sehemu pia, na ni muhimu pia kutambua uzoefu wa kiwewe cha kihistoria wa Waaborijini wa na wanavisi wa Torres Strait unapohoji asili ya mtu. By Caroline Hughes tena anasema ni vibaya sana kuzungumza kuhusu asilimia na hata rangi ya ngozi au rangi ya macho na nywele, kwa sababu watoto wetu wamelemewa, wamelelewa katika tamaduni yetu, na hiyo ni muhimu sana kwetu, na jumuiya ya wazungu au jumuiya ya watu wasio asili ili wakataa watoto hao ilhali katika utamaduni wa Waborijino watoto hao ni wa zawadi kutoka ulimwengu wa kiroho. Wao ni zawadi kwa familia yetu, jamii zetu, na daima wamekubaliwa. Tuna kuna wakati tunasikia, unapokunywa kikombe cha chai na unaongeza maziwa ndani, bado ni kikombe cha chai kama sisi vilevile vile. Hata hivyo, usiogope kuuliza maswali kwa heshima unapopitia kanuni za kitamaduni. Profesa Thomas Mayo hapa akifafanua zaidi. Anasema kwamba anapendekeza watu wasihisi ni kama watakera, ili mradi wanakuja kutoka sehemu ambayo ni ya kweli na heshima. Ni sawa kuuliza maswali kuhusu njia bora ya kufanya vitu kuhusiana na kanuni za watu wa asili, na kitu muhimu sana ni kusikiza kwa makini na kukubali maelezo na kusonga mbele kwa heshima. Mzee wa SBS anakumbusha, anakumbusha kuwa wazo la kanuni na itifaki za kitamaduni ni ya ulimwengu wote na kimsingi inahusu kumtambua mwanadamu mwenzako, kwa sababu anasema inahusu karimu na huruma. Kwangu binafsi kama mwanamke wa ukoo wa Wajabu, kanuni daima zimekuwa sehemu ya mzunguko wa maisha yangu na kwa sababu bado tunaifanya, ni hisia ya ajabu ya kuridhika, ni msingi wa kweli. Ila mwisho wa siku, kama ninavyosema, daima inahusu tabia nzuri na tunatumai kwamba umepata uelewa zaidi kuhusu tamaduni na itifaki za waaboriginal na wanavisiwa Torres Strait, ama waaustralia kwanza. Na iwapo na swala lolote kuhusu itifaki hizo, tembelea tovuti yetu SBS Swahili, ambako utapata maelezo zaidi kuhusu yale ambayo una hoja kuhusu. Wala kama kuna jumuia ya waaustralia wa kwanza wanaoishi katika eneo uliko, basi usisite kuwatembelea kwauliza maswali yoyote ambayo unayo. Nasa kwamba pia unaweza kuchangia makala haya na wenzako ambao hawajafanikiwa kuyasikia ili pia na waweze kupata uelewa zaidi kuhusu waaustralia wa kwanza, tamaduni na itifaki zao. Kwa maelezo zaidi kuhusu haya na mengine mengi zaidi ambao umesikia bila shaka, unaweza kupata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Melissa Kompanyoni na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.