Kuanzia Julai mosi, ambayo ni mwanzo wa mwaka wa fedha, lazima uweke wazi mapato yako uliyopata katika mwaka uliopita wa fedha dhidi ya makato yako ya kodi. Kulingana na tathmini hii, ofisi ya kodi ya Australia maarufu ATO, itaamua marejesho yoyote unayostahili pata au deni unayostahili lipa. Iwapo ni mara yako ya kwanza kuwasilisha marejesho ya ushuru au la, na iwapo unatumia wakala wa ushuru au la, ni muhimu kujua majukumu yako wakati wa ushuru unapofika. Robert Thomson ni kamishna msaidizi katika ATO, amewakumbusha walipa ushuru kuwa wako na hadi 31 Oktoba kuwasilisha marejesho yao ya ushuru au hata muda mrefu kama wanatumia wakala wa kodi. Inapendekezwa kuahirisha kuwasilisha hati zako katika siku za kwanza za Julai. B Thompson akiwa na maelezo zaidi. It possible, Anasema panapowezekana, wakati unaweza wasilisha ombi lako kuanzia Julai mosi. Tunawadokezea watu wasiwasilishe hadi mwisho wa Julai, kwa sababu kufikia mwisho wa Julai tumejaza tayari taarifa katika hati ya marejesho ya watu na taarifa ya mwajiri wao, mapato ya riba na data ya bima ya afya binafsi. Hii ina maana wanapoenda kufanya marejesho ya kodi ni rahisi zaidi kwao, kwa sababu kila kitu kiko hapo kwa ajili yao. Kwa hiyo itakuwa haraka zaidi na kuna uwezekano mdogo wao kusahau kitu. Taarifa iliyojazwa kabla hujumuisha malipo yoyote ya ustawi ambayo umepokea. Bwana Justin Bot ni afisa wa taarifa ya jamii katika shirika la Services Australia. Huyu hapa akitoa maelezo zaidi. Nasema kinachofanyika you ni kama katikati, kati ya Julai tutatoa muktasari wa malipo ya Centrelink kama wewe ni mmoja wa wateja wetu, na hiyo itaonyesha malipo ambayo yanastahili lipe lipiwa ushuru na yale ambayo hayatozwi ushuru kutoka kwetu katika mwaka wa fedha, na itaonyesha pia punguzo za ushuru ambazo huenda ulituomba tufanye kwa niaba yako. Kama ulipokea malipo ya ushuru wa familia au ruzuku ya huduma ya malezi ya watoto malipo yako husawazishwa mwisho wa mwaka wa fedha. Services Australia hufanya usawazishaji huu kwa kulinganisha makadirio ya mapato uliotoja kwa mshahara wako halisi mwisho wa mwaka wa fedha, kulingana na tathmini ya ilani ya ushuru wa ATO. Ukishamaliza kuwasilisha marejesho yako ya ushuru, matokeo ya usawazishaji yanaweza sababisha ulipe hela kutoka yale ya malipo ya misaada ya kifamilia au kuongezewa hela kutoka Services Australia. Kama ulikuwa umelipwa hela kidogo kuliko ulivyostahili, hakuna hatua itakayohitajika kama makadirio ya malipo yako yanaendana na mshahara wako halisi. Bwana Botena anasema tunachohitaji kutoka wateja wanaopokea malipo ya familia au ruzuku ya malezi ya watoto ni kuwasilisha marejesho yao ya ushuru au kama hawahitaji wasilisha marejesho ya ushuru watastahili tueleza kuwa wao au wachumba wao hawahitaji fanya wasilisho la ushuru kwa mwaka wa fedha. Kwa sababu hatupati taarifa hiyo mara moja, lazima wateja watueleze kama hawahitaji fanya marejesho ya ushuru. Tunapopokea taarifa hiyo, ndipo tunaposhughulikia suala la kusawazisha. Kama unafanyia kazi nyumbani, unastahili hifadhi kumbukumbu za kuthibitisha madai yako kwa punguzo za ushuru kwa gharama unazopata njia zinazopatikana za kuhesabu gharama zako zinatokana na kiasi kilichowekwa kwa saa uliofanya kazi au gharama zako binafsi. Bwana Thompson kutoka shirika la ATO amesistiza kwamba bila kujali njia iliyochaguliwa, walipa ushuru wanahitaji kuwa makini kwa maswala mawili. Maswala hayo ni "If using the fixed rate method, that they don't include expenses." Moja, kama unatumia mbinu ya kudumu kuwa wasijumuishe gharama katika sehemu zingine za marejesho yao ya ushuru, kwa mfano simu yako, internet yako. Na pili ni kwamba watu wanastahili hifadhi kumbukumbu kumbu ya masaa ambayo wamefanya kazi kutoka nyumbani kwa mwaka mzima. Na katika tovuti hiyo ya ATO tuna miongozo 40 maalum ya sekta na viwanda inaweza saidia watu kuelewa kile ambacho wanaweza na hawawezi dai kwa aina maalum ya kazi na kumbukumbu -kumbu zipi wanahitaji hifadhi. Utapata urahisi zaidi kuhifadhi gharama zako kama picha za risiti zako kupitia mtandao wa My Deductions. Hicho ni kifaa cha bure cha kuhifadhi kumbukumbu katika app ya ATO. Kwa watu wanaojaza marejesho yao ya ushuru kwa mara ya kwanza nchini Australia, ni muhimu kutazama kama wanahitaji wasilisha rejesho hilo kwa mwaka uliopita wa fedha. Kama hawahitaji fanya hivyo, bado wanastahili wasilisha ushauri kwa ATO kuwa hawahitaji wasilisha rejesho la ushuru ila katika kesi nyingi, watu binafsi waliopokea mishahara ya ushuru, uh, utapata kwamba walibanwa na watahitaji fanya wasilisho la marejesho ya ushuru. Kuna njia tofauti za kufanya hivyo, na msaada uko kwa wale wanaohitaji. Bwana Thomas hapa na maelezo zaidi. kwa kiwango cha shirikisho ambao huwasaidia watu wanaohitaji msaada wa marejesho ya ushuru wao. Pia kuna mradi wa uh, mradi wa kitaifa wa kliniki ya ushuru inayowekezwa ya serikali ya shirikisho na kusimamiwa na ATO, ila sote tuko huku uhuru. Kuna takriban kliniki 15 kote nchini zinazotoa huduma hiyo na Waaustralia wengi huchagua kutumia huduma kama ya mawakala wa ushuru kuwasilisha marejesho yao ya ushuru wa kweli. Australia's, um, Australia, matumizi ya mawakala wa ushuru nchini Australia ni ya pili duniani baada ya Italia, kulingana na uh, utafiti wa Profesa Kais uh, Kumar. Kutumia wakala wa ushuru hutusaidia kupata marejesho mengi ya ushuru kulinganisha na kuwasilisha kuwa rejesho lako binafsi, isipokuwa kama unapato ila uh, kila mwaka la angalau dola laki moja elfu themanini. Hata hivyo, kuna faida zingine ambazo unaweza gundua unapotumia huduma ya wakala wa ushuru. Tumefanya so utafiti kwa hili na waandishi wenza Chris Evans na Young Doc Doc Lim, tulitazama kesi za walipa ushuru wa Australia milioni tano katika muda wa miaka minne na kupata kuwa kwa mshangao wa faida halisi ambayo watu walipata kwa kutumia mshauri wa ushuru kama wewe si tajiri, ni usumbufu na uhakika, si akiba ya ushuru kwa aina ya hasara ya ushuru. Kwa hiyo kunaweza kuwa sababu nyingi ambazo watu wanataka tumia wakala wa ushuru, ila si tu akiba ya ushuru inastahili kuwa motisha. Unapotumia huduma ya wakala wa ushuru kuwasilisha marejesho yako ya ushuru, hakikisha kuwa wamesajiliwa. Profesa K Kumar, na maelezo zaidi. Kwa hiyo bodi ya watendaji wa ushuru ni sehemu ya kwanza ya kupigia, ila kawaida utaona kuwa sifa zao zimewekwa wazi na wanaweza watafuta katika sajili, ila kwa kawaida wanapaswa kuwa tayari wanatangaza sifa zao za hadharani kuwa wao ni wa mawakala wa ushuru waliosajiliwa. Pengine wamesajiliwa pia na mashirika kama CA, CPA au IPA. Yote hayo ni mashirika yanayotoa vibali vya uhasibu. Nakumbuka daima kuendelea kuwa makini dhidi ya mashirika yanayojifanya kuwa ni ATO. Bwana Thompson amemulika ongezeko la asilimia sitini ya matapeli waliowasiliana na walipa ushuru katika mwaka 2023 kupata taarifa zao binafsi na kuwatambua. Hii inajumuisha maelezo ambayo yanaweza wawezesha watapeli kukuiga vitu kama majina yako, anwani, kitambulisho chako cha myGov, namba yako ya kodi, au maelezo kuhusu kadi yako ya benki. Kabla utoe taarifa yeyote binafsi yako fikiria na ilinde. Usichangie taarifa hiyo isipokuwa kama unamwamini mtu huyo na ni kweli anahitaji taarifa hiyo. Jiulize kama ujumbe au simu ambayo umepokea inaweza kuwa ni feki. Usiwahi bonyeza kwa viungo katika akaunti yako ya MyGov. Daima andika maelezo ya MyGov au ATO unakotafuta taarifa mtandaoni nawasiliana na nasi haraka uwezavyo, kama unadhani kuna tatizo au umetambua shughuli zinazozua mashaka katika akaunti yako ya ATO. Oh, tatukuma kwamba makala amekupa uelewa zaidi kuhusu cha kufanya kuweza kulinda taarifa zako za siri, wakati huu ambapo maswala ya kodi na ushuru yanapokaribia kwanza kutafutwa. Kwa makala na mengine mengi zaidi, tembela tovuti yetu naambao ni sbsu mkwa juu swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Zoe tomaidu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.